ผู้เขียน หัวข้อ: ตกลงใครได้สิทธิ์ตัวแทนขาย Jeep ครับ  (อ่าน 3437 ครั้ง)

ออฟไลน์ lunacy

• Sr. Member
ตกลงใครได้สิทธิ์ตัวแทนขาย Jeep ครับ
« เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 15:54:25 »
ครั้งแรกทราบมาว่าเป็นของ P&S Jeep ตามคลิป autolifethailand

เมื่อวันก่อนๆ มีข่าว จำไม่ได้จากแหล่งข่าวไหน คลิกเข้าไปอ่านไม่ได้แล้ว
จนมาเจอข่าวนี้ https://today.line.me/th/v2/article/kVaaMJ

มีอีกชื่อหนึ่งร่วมด้วยคือ TNP Jeep

ปล. นอกเรื่อง MGC-Asia ถ้าได้ขายอีก 2 ยี่ห้อ ในใจอยากให้เป็นแบรนด์ไหนกันครับ
หรือเอา Peugeot ให้แน่นก่อน :)

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
Re: ตกลงใครได้สิทธิ์ตัวแทนขาย Jeep ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 16:20:46 »
ผมก็ดูคลิปเดียวกัน
แต่อา่านข่าวนี้แล้ว รอดูว่าจะเป็นอย่างไรต่อไปครับ

ออฟไลน์ H3T

Re: ตกลงใครได้สิทธิ์ตัวแทนขาย Jeep ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 17:31:26 »
 เท่าที่ทราบ ผู้จำหน่าย Jeep ทั้งสองเจ้ามีฐานะเป็น ผู้นำเข้าอิสระที่มีสัญญากับตัวแทน ( Agency ) ซึ่งยังไม่ได้มีการทำสัญญาโดยตรงกับ Jeep อย่างเป็นทางการ

รอดูกันต่อไปครับว่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงหรือไม่

ส่วน MGC Asia จะมีแบรนด์ใหม่เข้ามาทำตลาดในกลุ่ม Stellantis เท่าที่ได้ยินข่าว จะเป็น
  1.Citroen ซึ่งจะประกอบโรงงานเดียวกับ Peugeot ในมาเลเซีย ทำให้ได้สิทธิ AFTA ามารถทำราคาสู้กับคู่แข่งในตลาดได้ โดยก่อนหน้านี้ก็จะประกอบ Citroen C5 Aircross แต่ก็เลื่อนมาตลอด

2.Jeep ซึ่งตัวแบรนด์มีจุดขายที่มีเอกลักษณ์ แต่ที่กล่าวไป ไม่รู้ว่าจะออกมารูปแบบไหน แต่ความเห็นส่วนตัว ผมว่า MGC จะเป็นคนถือสิทธิ แต่อาจจะให้ตัวแทนหนึ่งในสองเจ้านี้เป็นคนบริหารจัดการ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 21:22:20 »
ในงาน Motor Show ผมลองเดินเข้าไปถามในบูธ Jeep

TNP ที่มาจัดบูธนี้เค้าก็พูดนะว่าเค้าไม่ได้ขายเจ้าเดียว เน้นไปทาง Jeep ที่ลุยได้จริงๆ

เดินเข้าไปถาม Compass , Cherokee เค้าก็พูดว่าไม่ได้มาขาย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2021, 08:44:06 »
รอให้ fca ตาถึงใจถึงเข้ามาทำตลาดเองดีกว่าจะพ่วงเอา ram1500 มาขายด้วยเลยก็ยังได้

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2021, 08:46:12 »
ผมว่า TNP  ทำหลายยี่ห้อไปน่ะ  :-[ :-[

ถ้าผมขับ Jeep ผมคงเอาไปให้  P&S Jeep  ดูแลน่าจะอุ่นใจกว่า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2021, 16:15:37 »
TNP ขาย Jeep มานานแล้วนะครับ แต่ก็ไม่ได้จริงจังอะไรมาก มีรถอื่นขายด้วย ปนๆ กันไป

มองดูแล้วก็ไม่ต่างจาก grey ทั่วไปครับ