ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 24 เมษายน 2021  (อ่าน 2950 ครั้ง)

ออฟไลน์ poochil

• Newbie
  • *
อยากทราบความเห็นครับ คิดว่ายอดขายรถประเภทซีดาน(ไม่รวมกระบะ)ที่เป็นไฟฟ้าล้วนในประเทศไทยในอีกกี่ปีข้างหน้าจะเป็นสัดส่วนถึง 50% ของยอดขายรถซีดานทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ Tua

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนขอคำแนะนำเปลี่ยนฟิล์มรถยนต์ครับ

ผมต้องการเปลี่ยนฟิล์มรถยนต์ Altis 2015 รอบคันครับ เอางบไม่เกิน 8,000บาท แบบเซรามิก มียี่ห้อหรือรุ่นแนะนำไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ โดยปกติ พวงมาลัยรถเวลาวิ่งบนถนนตรงๆเรียบๆ จะต้องอยู่ตรงกลางเป๊ะเลยไหมครับ หรือจะมีกินซ้ายนิดๆครับ
สังเกต เวลาขับรถเพื่อน(แอททราท) พวงมาลัยไฟฟ้า ตรงเป๊ะเลย แต่รถผม(triton2020) พวงมาลัยเบนไปทางขวานิ๊ดๆประมาน0.5นาฬิกา ถึงจะวิ่งตรงครับ พอดีก่อนหน้าไปเคลม สวิตก้านไฟเลี้ยวมา มีการถอดพวงมาลัย เลยเพิ่งมาสังเกตว่าวิ่งตรงแต่พวงมาลัยกินขวา ครับ
ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

วิ่งออกต่างจังหวัดบ่อย จะติด ฟิล์มรอบคันดีไหม ครับ? มีแบรนไหนร้านไหนแนะนำบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
ใช้รถไฮบริดคันแรก Camry hybrid
1.อยากทราบระยะถ่ายน้ำมันเกียร์ที่เหมาะสม
2.การใช้ paddle shift ลดเกียร์ลงเพื่อชะลอ (ผลเสีย)
3. น้ำมันเครื่อง เบอร์ 30 พี่ๆเชื่อถือยี่ห้อไหน หรือส่วนตัวใช้ยี่ห้ออะไรครับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ทำไมญี่ปุ่นถึงยังยึดติดกับหัวชาร์จอีวีแบบ Chademo คับ ทั้งๆที่มันล้าสมัยตามหลัง format อื่น ความเร็วชาร์จก็เต่ามากเมื่อเทียบกับ CCS2 และเทคโน V2X ฝั่ง CCS2 ก็มีแล้วเหมือนกัล   

ออฟไลน์ กระดิ่งทอง

• Newbie
  • *
ขอสอบถามทีมงานครับ ผมใช้Toyota Hiace kdh202 3.0diesel ทำงาน courier ใช้งานประมาณ 1500-2000km ต่อสัปดาห์ ลักษณะการขับคือ ขับจอดส่งของบนทางที่ค่อนข้างชัน จอดแล้วออกตัว ทุกๆ 100-500m ใช้งานในเมืองอย่างเดียว ขับไม่เกิน 80 km/h ขอถามเรื่องผ้าเบรคครับ ผ้าเบรคdiscคู่หน้า ผมหมดทุกๆ12000km เปลี่ยนบ่อยกว่าน้ำมันเครื่องเสียอีก มีผ้าเบรคทนๆแนะนำมั้ยครับ
ขอคำแนะนำเรื่องยางอีกอย่างด้วยครับ ผมเคยเปลี่ยนแม๊กเป็น18นิ้วของ hilux revo ใช้ยาง bridgestone potenza re050a 245/50r18 ได้ไม่ถึง10000กิโล ยางสึกไปจนถึงโครงเหล็ก เปลี่ยนกลับไปใช้ล้อกระทะ ยาง michelin aegils 195r15c 106/104r ประมาณ 18000กิโล ตอนนี้ดอกยางเริ่มโล้น อยากกลับไปใส่ล้อ18อีกครั้ง ช่วยแนะนำยางให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ plen007

• Newbie
  • *
ผมใช้ Honda city ZX อยู่ ติดแก๊สมานานแล้ว แต่ปัจจุบันไม่ได้ใช้แก๊สมาหลายปีแล้วครับ ถอดออกดีมั๊ยครับหรือว่าทิ้งไว้แบบนี้ดีแต่ยังไงก็ไม่กลับไปใช้แก๊สแน่นอนครับ

ออฟไลน์ yxcl

• Newbie
  • *
jazz gk ผมออกจากศููนย์มา ติดฟิล์มเซรามิค ความเข้ม60 ขับต่างจังหวัดที่มีไฟสลัวๆมืดมากเลยครับ อยากให้แนะนำฟิล์มเซรามิกคุณภาพให้หน่อยครับพี่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2021, 16:05:51 โดย yxcl »