ผู้เขียน หัวข้อ: รถสีขาว จะติดฟิล์มกันรอยส่วนหน้าดี หรือว่าขัดเคลือบทั้งคันดีกว่าครับ?  (อ่าน 3617 ครั้ง)

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
เจ้า xc60 คันใหม่กำลังจะมาส่งที่บ้านแล้ว

เลยเตรียมเข้าโปรแกรม ซึ่งทางร้านเสนอมาว่าติดฟิล์มกันรอยแค่ส่วนหน้าแล้วเคลือบส่วนที่เหลือ

ทางร้านให้เหตุผลว่า ถ้าติดทั้งคันโอกาสสีจะเหลืองมีมากกว่า?

กำลังคิดหนักอยู่เหมือนกันว่าจะเอายังไงดี ส่วนตัวไม่เคยติดฟิล์มมาก่อนเลยแต่ก็เห็นว่าเส้นทางที่
วิ่งประจำมีโอกาสเจอหินดีดและแมลงค่อนข้างบ่อยอยู่ ถ้ามีไว้มันก็คงดี น่าจะทำความสะอาดง่ายกว่า

คิดไม่ตกเลยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ถ้าจะป้องกันหินดีด สีกระเทาะ การติดฟิล์ม ตอบโจทย์สุดแล้วครับ เพราะการเคลือบเอาไม่อยู่แน่นอน ติดแค่ส่วนหน้า อย่างที่ร้านว่าก็ได้

ออฟไลน์ BigCat

ผมติดฟิล์ม ที่เบ้าจับ และไฟหน้าพอ
Audi TT MK3 สีขาว
เพราะผมมองว่า ฟิล์มดีขนาดไหน มันก็เหลืองครับ
เลยเน้นล้างบ่อยๆ กับwax ดีๆ ก็พอครับ
ส่วนหินดีด ผมทำใจครับ ยังไงไม่ช้าก็ไว เกิดแน่ๆ 8)
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Devil13

ติดฟิมล์เฉพาะกันชนหน้า กระโปรงพอครับ
ไม่แพงมาก พอเหลืองก็ลอกออกง่ายๆ (ตากแดดนานๆ ยังไงก็เหลืองครับ)
คนรู้จักที่แกรักรถ แกก็ทำแบบนี้ครับ

ขัด เคลือบ ลงแว๊ก มันช่วยเรื่องความสดของสี ความเงางาม
ไม่ได้ช่วยกันรอย กันหินดีด ครับ
ต่อให้เคลือบแก้วก็ไม่รอดครับ

แต่เรื่องล้างง่ายเคลือบแก้ว เห็นผลดีกว่าลงแว๊กครับ

ต้องมองแยกกันนะครับ
1.กันหินดีด,แมลง  อันนี้ติดฟิมล์ 
2.ล้างง่าย อันนี้เคลือบแก้ว
3.กันเหลือง อันนี้ลงแว๊ก กับพวกคลีนเนอร์บ่อยๆ

ออฟไลน์ MANUS995

ต้องดูแบบนี้ครับ ผมยกตัวอย่าง ผมใช้คัมรี่ออกต่างจังหวัดบ่อยแถวชานเมือง
ถนนมีรถเยอะต้องโดนแน่นอนคือเศษหิน ทราย กรวด กระเด็นใส่ ด้านหน้า
ตอนแรกไม่ได้คิดเรื่องนี้ พอใช้รถไปสักพัก มีรอยสเก็ดหินเกือบ 15 จุด
ที่ฝากระโปรงและกันชน สรุปต้องได้เคลมทำสีใหม่ พอออกมา ผมหุ้มฟิล์มใสส่วนหน้า
จบเลยครับไม่เป็นรอยโดนหินกระเด็นใส่ฝากระโปรงดังปังก็ไม่เป็นรอยครับสบายใจ
มันกันขี้นกคราบต่างๆได้ดีเลยครับ แต่ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลักเคลือบเอาก็น่าจะเพียงพอครับ
ตอนนี้ผมออก วอลโว่ S60 มาใหม่ไม่รีรอเลยครับหุ้มฟิล์มใสจบเลยไม่ต้องกังวลริ้วรอยต่างๆเลย
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ขอบคุณมากๆครับ

ได้ไอเดียดีเลย  ::)

ออฟไลน์ APIJACK

ฟิล์มต้องมีคุณภาพมากด้วยนะครับ เห็นใช้เคสของถูกๆแล้วลอกมาสร้างปัญหากันเพียบเลยครับ  ผมก็ลังเลว่าจะหุ้มดีมั้ย

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
ถ้าคิดจะทำนะครับ

ติดfilm เฉพาะด้านหน้าพอ ลองหาร้านที่มีโปร film+เครือบแก้ว หลายๆที่มีนะ และราคาก็ไม่ได้แพงกว่าเฉพาะติดfilm มากเท่าไหร่. ส่วนที่บอกติดเฉพาะด้านหน้า เพราะส่วนใหญ่ที่โดนหินมันแค่ช่วงหน้าจริงๆ และการติดทั้งคันมันราคาโดดไปสูงมากๆ ถ้ารถผม10ล้านขึ้น กับค่าติด1แสน(ทั้งคัน) อันนี้ผมว่าคุ้ม แต่รถผมbmw g30 ผมว่าเอาแค่ด้านหน้าพอครับ(คหสต). Film เหลืองหรือไม่ อยู่ที่คุณภาพของและระยะเวลาที่ร้านรับประกัน ส่วนใหญ่3ปี แบบแพงหน่อย5ปี แต่ขอให้ทำกับร้านใหญ่ๆที่เปิดมานานหน่อยนะครับ บางทีประกัน3-5ปี แต่ร้านเจ๊งไปก่อนเดี่ยวจะซวยเอา.

เจ้า xc60 คันใหม่กำลังจะมาส่งที่บ้านแล้ว

เลยเตรียมเข้าโปรแกรม ซึ่งทางร้านเสนอมาว่าติดฟิล์มกันรอยแค่ส่วนหน้าแล้วเคลือบส่วนที่เหลือ

ทางร้านให้เหตุผลว่า ถ้าติดทั้งคันโอกาสสีจะเหลืองมีมากกว่า?

กำลังคิดหนักอยู่เหมือนกันว่าจะเอายังไงดี ส่วนตัวไม่เคยติดฟิล์มมาก่อนเลยแต่ก็เห็นว่าเส้นทางที่
วิ่งประจำมีโอกาสเจอหินดีดและแมลงค่อนข้างบ่อยอยู่ ถ้ามีไว้มันก็คงดี น่าจะทำความสะอาดง่ายกว่า

คิดไม่ตกเลยครับ
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ basterias

ผม XC60 สีขาวเหมือนกัน ติดแค่ด้านหน้าตรงกันชน (เอาไว้กันหินดีด) แค่นั้นครับ ที่เหลือเคลือบเอา
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ rvsmart

คิดเล่นๆ  ด้านหน้าติดฟิลม์แล้วเคลือบแก้ว(ที่ฟิลม์+ส่วนที่เหลือทั้งคัน) ผลจะเป็นไงนะ

ออฟไลน์ CMaN20

ไม่เข้าใจคำถามครับ? ผมอาจจะพูดด้านบนไปไม่เคลียร์
ตัวอย่างรถผม ติดfilmด้านหน้ารถ+เคลือบแก้วทั้งคัน (ประกันfilm3ปี+serviceเคลือบแก้ว3ปี) รถผมที่ทำมา ร้านจะปรับสะภาพผิวก่อน และค่อยเครือบแก้วทั้งคัน แล้วท้ายสุดคือติดFilm. แต่ถ้าคุณจะติดfilm ทั้งคัน อันนี้ก่อนทำร้านก็จะปรับสภาพผิวรถให้ก่อน(เหมือนStepเคลือบแก้ว) และค่อยติดFilmทับครับ ไม่มีความจำเป็นต้องเคลือบแก้ว เพราะติดfilmทั้งคันแล้ว. อันนี้ร้านที่ผมทำแจ้งมานะครับว่าไม่เคลือบแก้วทับFilm เพราะจะทำให้คุณภาพFilmเสีย แต่ร้านอื่นผมไม่ทราบ.

quote author=rvsmart link=topic=79344.msg1390773#msg1390773 date=1618902437]
คิดเล่นๆ  ด้านหน้าติดฟิลม์แล้วเคลือบแก้ว(ที่ฟิลม์+ส่วนที่เหลือทั้งคัน) ผลจะเป็นไงนะ
[/quote]
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ CarameLon

ฟิล์มกันหินดีด มันกันได้ระดับนึง วิ่ง80-90ตามรถพ่วงขนหินลอกฟิล์มออกเจอรอยเหมือนกัน
ซึ่งฟิล์มมันจะกันพวกแมลงกับกรวดเล็กๆไม่ให้กันชนเราเป็นผิวทรายๆได้ครับ ถือว่าดี
ได้รถใหม่มาติดฟิล์มเฉพาะกันชนหน้า ใช้ๆไปสีเริ่มเหลืองค่อยไปขัดเคลือบสีครับ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้ากำลังทรัพย์ไหว ก็ติดทั้งคันครับ

แต่ถ้าโหมดประหยัด แค่ด้านหน้าก็พอ เพราะโดนก็โดนเฉพาะด้านหน้านี่ละ

ออฟไลน์ spn

แล้วรถทั่วไป ติดฟิล์มเฉพาะกันชนหน้า ฝากระโปรงหน้า งบเท่าไหร่ครับ แบบค่อนข้างดี-ดีมาก จะเอาไปติดรถที่บ้านเหมือนกัน
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้ากำลังทรัพย์ไหว ก็ติดทั้งคันครับ

แต่ถ้าโหมดประหยัด แค่ด้านหน้าก็พอ เพราะโดนก็โดนเฉพาะด้านหน้านี่ละ

+1 ครับ ถ้าไหว ติดทั้งคันก็ดีครับ เลือกร้าน เลือกเกรดฟิล์มดีหน่อย ผมเคยไปยืนดูร้านที่ผมเคลือบแก้วเขาลอกฟิล์มรถที่เอามาติดฟิล์มใหม่ เจอเกรดไม่ดีสภาพนี่สุดจะบรรยาย แถมาได้ด้รอยกีดคัดเตอร์ เป็นของแถม ต้องปรับสภาพแบบหนักหน่วงเลย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ

ทางร้านแจ้งว่าจะปรับสภาพก่อนก่อนติดครับ เท่าที่คุยกันคือ

ติดตั้งกันชนหน้าเต็ม / แก้ม 2ข้าง และฝากระโปรงหน้า อันนี้เค้าแนะนำเองเลยว่า
อย่าทำทั้งคันดีกว่า แต่รถเพื่อนพ่อผมสีดำเค้าก็แนะนำให้ทำทั้งคันนะครับ

ส่วนที่เหลือเป็นเคลือบแก้วเซรามิกครับ โดยตัวฟิลม์ ดูแลให้ทุก 6 เดือน/5ปีครับ

รวมติดตั้งฟิลม์ภายในด้วยราคาก็เอาเรื่องประมาณนึง แต่ร้านนี้ทำกันมาตั้งแต่คันก่อนก็ดูแลดีครับ
(สำหรับร้านใน ตจว. ไกลตัวเมืองแบบผม) เซอร์วิสใกล้บ้านเรียกเค้ามารับไปทำได้

คันเก่าเคลือบแก้วกับเค้าก็ถือว่างานใช้ได้อยู่ เอาสะดวกแม้จะแพงไปหน่อย เพราะเคยไปทำเจ้าอื่น
สุดท้ายผมก็ปล่อยโปรแกรมทิ้งเพราะไม่มีเวลาไปทำต่อเนื่องเลยคิดว่าเอาที่นี่ดีกว่า

เห็นเปิดมาหลายปีแล้วตั้งแต่เป็นแค่เล็กๆจนตอนนี้ขยายใหญ่โตเอาเครื่องตัดมาลงแล้ว 55

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

ผมสีขาว G30 เคลือบแก้วครับ ชอบความเงางาม และดูแลง่าย ส่วนหินดีด ผมวิ่ง ตจว.ทุกวัน มันไม่ได้ มีริ้วรอยหืนดีดมากหรอกครับ ระมัดระวัง การขับขี่ อย่าตามหลัง รถใหญ่ รถกระบะล้อล้น ๆ ส่วนติดฟิล์มถ้าเฉพาะด้านหน้า ระวังรถเหลือง สีเพี้ยนไม่เท่ากันนะครับ ติดไม่ดี อ้าฝุ่นเข้าเกาะตามขอบอีก ขับรถมันต้องมีริ้วรอยบ้าง

ออฟไลน์ MrVin

• Newbie
  • *
ผมชอบคิดแบบนี้นะครับ .... ซื้อของมาด้วยราคาตั้งแพง แต่มาประหยัดกับของที่จะช่วยปกป้องของชิ้นนั้นๆ หืมมม

พวกฟิมล์ติดรอบรถนะครับ ถามว่าเหลืองไหม ถ้าทิ้งไว้ 5 ปี 10 ปี ยังไงก็เหลืองครับ ปกติฟิมล์จะดีแค่ไหน อายุการใช้งานไม่เกิน 2 - 3 ปีครับ แปลว่า ทุก 2 - 3 ปี ก็จะต้องลอกแล้วติดใหม่ครับ

ถามว่าติดแล้วดีไหม ป้องกันไหม เอาเป็นว่าล่าสุดผมโดนสะเกิดหินประมาณ 2 ซม เข้าข้างรถเต็มๆ ไม่เป็นรอยเลยสักนิด

เวลาขับรถนะครับ ส่วนใหญ่ที่โดนน่ะ สำหรับผมผมโดนข้างรถมากกว่านะครับ เพราะ ปกติเวลาเจอรถใหญ่ข้างหน้า ผมออกข้าง แล้วเร่งหนีนะครับ ผมไม่ไปวิ่งตามตูดรถใหญ่นะครับ แล้วจังหวะแซงข้างนี้ล่ะ ชอบโดนสะเกิดรอยมาประจำ

ลองดูดีๆครับ ฟิมล์ดีๆๆคุณภาพดีๆๆ ราคากลางๆ มีเยอะแยะครับ ไอ้พวกติดทั้งคัน ไม่ถึงหมื่นน่ะ ข้ามไปเถอะ ไปราคาราวๆ 40 50 60k รอบคัน ครับ ถามว่าคุ้มไหม ... ส่วนตัวผมเทียบกับรถคันเก่า ที่ไม่ได้ติดอะไรเลย ทำสีใหม่รอบคัน ก็หลายหมื่นอยู่นะครับ แต่ที่เจ็บคือ สีมันไม่เงาเหมือนเดิมนี่ละ่ ต่อให้จากอู่ศูนย์ก็เถอะ สียังไงก็ไม่เท่าสีเดิมครับ

ฝากไว้เป็นข้อคิดละกันครับ