ผู้เขียน หัวข้อ: หมดกัน เทียบขนาด Honda HRV ปัจจุบัน กับ รุ่นใหม่ และ Corolla Cross  (อ่าน 16247 ครั้ง)

ออฟไลน์ saintrun

• Newbie
  • *
เท่าที่ดู เหมือน Leg room แถว 2 จะมากขึ้นกว่าตัวเดิมนะครับ

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ผมขอออกควาเมห็นหน่อย ผมว่า MG ZS ดูคันใหญ่โอ่อ่า มากเลยครับ คหสต. ผมว่า ครอส ดูใหญ่ไม่มีประโยชน์ ถ้าภายในยังไม่กว้าง แถมที่เลวร้ายสุดในความคิดผม 2020 เบรคเท้า แล้วแบบติดไฟแดงงี้ รถใหญ่เลี้ยวยาก แล้วยังเหมื่อยเท้าอีก เข้า n ก็ไม่ได้ 555

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
ตัวรถไม่น่าห่วงยังไงก็กว้างขวางอยู่แล้วตามนิสัย HONDA ห่วงแต่คุณภาพการประกอบกับปัญหาสนิมและการลดต้นทุนแบบไม่แคร์ลูกค้าของ HONDA TH มากกว่า

ออฟไลน์ gumpzgear

ดูจากภาพตอนแรกก็คิดว่าคันใหญ่ขึ้นจริงๆ ออกแบบได้หลอกตาด้วย Design Element ขนาดไฟหน้าเล็ก พื้นที่กระจกแคบลง ทำให้หลอกตาว่าคันใหญ่ขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2021, 10:07:44 โดย gumpzgear »

ออฟไลน์ Kendow

ก็แลกกับการขับขี่ครับ

ทาง toyota เหมือนแนวทาง akio toyoda จะเน้นขับสนุกขึ้น
ซึ่งหลักๆคือให้ cg ตกกลางรถมากที่สุด
จึงคล้ายๆจะจัดการคนขับให้อยู่กลางรถมากขึ้น

- หน้า + หลัง หาร 2 = หน้าจะยาวขึ้น คนขับอยู่กลาง จะเสียพื้นที่คนนั่งหลัง
- ซ้าย + ขวา หาร 2 = แนวด้านข้างจะลาดเอียงลู่ขึ้นบน บีบให้คนไปนั่งชิดกันตรงกลาง

ซึ่งสุดโต่งของรูปแบบนี้คือ mazda ห้องโดยสารแคบสุด
ส่วน honda ลองดูยังคงรูปแบบห้องโดยสาร
หน้ารถสั้น เส้นด้านข้างรถยังตั้งกว่าใครทำให้ห้องโดยสารกว้างสุดครับ

ผมว่าน่าจะใช่แหละครับ สังเกตว่า Toyota ยุค TNGA หน้ารถจะยื่นยาว ที่เก็บของท้ายรถจะเยอะ แผงประตูจะหนามาก ตามนี้เลย ส่วน Mazda ก็ออกแบบมาแนวนี้แหละ หน้ารถยาวเฟื้อย ที่เก็บของเยอะ ประตูหนา
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
หลาย ๆ อย่างทันสมัยกว่าคู่แข่ง ผมว่าขายดีแน่ ๆ  โดยเฉพาะสาว ๆ  แต่ภาพรวมจะสู้ corolla cross ที่คันใหญ่กว่าชัดเจนได้หรือเปล่านั่นเป็นโจทย์สำคัญ   โดยเฉพาะเรื่องตัวถังเท่าๆเดิมแต่หลังคาด้านหลังลาดลงสไตล์คูเป้เหมือน chr ย่อมจะเพิ่มความอึดอัดมากกว่ารุ่นเดิมอีก  (ผมมีโอกาสใช้ทั้ง corolla cross และ hrv ปัจจุบัน   hrv เล็กกว่า (นิดหน่อย) นะครับ  corolla cross เอื้อมมือไปเปิดประตูอีกฝั่งแทบไม่ได้เลย  การขับขี่ก็สู้ไม่ได้ ดีกว่าเรื่องเดียวจริง ๆ คือการพับเบาะ)

ออฟไลน์ DapKnihtHD

ถ้ามิติไม่ใหญ่มาก แต่ภายในกว้าง โปร่ง ผมมองว่าเค้าตีโจทย์ตลาดแตกนะ 
เพราะกลุ่มนี้คงอยากได้รถที่ดูมีความคล่องตัวด้วย

ออฟไลน์ O_o"

รอเปิดตัวก่อนเถอะครับ แล้วลองขึ้นไปนั่ง ลองใช้งานดูก่อน มิติขนาดตัวถังของทั้งสองรุ่นก็ห่างกันไม่มากนัก

อยู่ที่การบริหารจัดการพื้นที่ภายในค่ายไหนจะทำได้ดีกว่ากัน

ออฟไลน์ suriya24

ลองดูคลิปนี้ครับ ข้างในอย่างกว้าง

ภายในกว้างมาก
Head room กับ leg room ยังเหลืออีกเยอะเลย

ออฟไลน์ porasit33

CHR ก็ใหญ่กว่า HRV ปัจจุบัน
แต่ภายในแคบในทุกมิติ รวมถึงมุมมองจากด้านนอกด้วย

ออฟไลน์ SM.

รอดูคันจริงดีกว่าครับ ผมว่า Honda เก่งเรื่องพื้นที่ภายในนะ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

ผมว่าดูโฉบเฉี่ยว คล่องตัวดีนะ คิดว่าคนชอบแนวนี้ ขนาดนี้เยอะอยู่ cross ส่วนตัวรู้สึกว่ามันดูยาวไป

ออฟไลน์ KTN88

ผมว่าดูโฉบเฉี่ยว คล่องตัวดีนะ คิดว่าคนชอบแนวนี้ ขนาดนี้เยอะอยู่ cross ส่วนตัวรู้สึกว่ามันดูยาวไป

ผมว่า HRV ตัวใหม่มันดูยาวกว่า Cross อีกนะ อันนี้จากรูปนะไม่ได้ดูที่สัดส่วนจริงๆ

ออฟไลน์ warbler

• Newbie
  • *
ลองดูคลิปนี้ครับ ข้างในอย่างกว้าง

เดี๋ยวนะ ม่านหลังด้านหลังเป็นงี้จริงดิ

ออฟไลน์ LapisLazuli

ผมขอออกควาเมห็นหน่อย ผมว่า MG ZS ดูคันใหญ่โอ่อ่า มากเลยครับ คหสต. ผมว่า ครอส ดูใหญ่ไม่มีประโยชน์ ถ้าภายในยังไม่กว้าง แถมที่เลวร้ายสุดในความคิดผม 2020 เบรคเท้า แล้วแบบติดไฟแดงงี้ รถใหญ่เลี้ยวยาก แล้วยังเหมื่อยเท้าอีก เข้า n ก็ไม่ได้ 555

รถคันใหญ่ เเต่พื้นที่ใช้สอยน้อย ไม่ได้ไร้ประโยชน์ครับ มีข้อดี/ข้อเสีย
แปลว่าแลกมาด้วย พื้นที่ซับแรงกระเเทก พรมหนาๆซับเสียง รถตัวถังหนาๆ แน่นๆ

เป็นจุดที่ ผมว่า Honda ขาดครับ
ที่บ้านใช้ Honda มาหลายคัน รู้สึกได้เลย เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นหลายๆคันที่บ้าน, Honda จะเสียงดังโดยเฉพาะเสียงจากช่วงล่าง, Console บางๆมีเสียงแก๊กๆเยอะเวลาวิ่งทางขรุขระ, รุ้สึกสะเทือนตูดมากกว่าเวลาวิ่งทางขรุขระต่อให้โช๊คนุ่มนิ่มก็ตาม

เเต่เมื่อเทียบกับเนื้อที่ใช้สอยที่ได้มา โดยที่รถคันเล็ก ผมว่าก้ออเนกประสงค์ดี 55

ออฟไลน์ BN`

ยังมีกลุ่มลูกค้าที่ต้องการรถขนาดกระทัดรัดอยู่ครับ ผมเชื่อว่าน่าจะสู้ Corolla Cross ได้สูสี

ออฟไลน์ eaklego

ผมชอบรถกระทัดรัดมากกว่ารถใหญ่ๆแต่ข้างในต้องเพียงพอใช้งาน ข้างในเล็กแบบmazdaคือเล็กไป แบบnissan kick พอไหว รวมๆHRVดูจากในนอกตอนนี้พอใจแล้ว

ตอนนี้ผมอยากรู้อย่างเดียวว่าช่วงล่างจะเป็นระดับ b segment หรือ c ถ้ามาแบบเดิมbjazzยกสูงก็ลาก่อนนนน

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมเคยไปตอบแบบนี้ เรื่อง mg zs ภายในกว้าง นั่งหลังสบาย พื้นที่ขาเหลือเฟือ ช่วงล่างหลังนิ่ม ไม่สะเทือน รู้สึกดีกว่า w212 ที่ใช้อยู่ ในเว็ปต้องห้าม

....... ผมโดนถล่มเละเป็นโจ๊กเลย บางคนถึงขั้น บังคับและท้าทายให้ผมเขียนไอดีแปะไว้ที่ขา แล้วนั่งใน w212 ด้วย

ออฟไลน์ dht_tubes

....... ผมโดนถล่มเละเป็นโจ๊กเลย บางคนถึงขั้น บังคับและท้าทายให้ผมเขียนไอดีแปะไว้ที่ขา แล้วนั่งใน w212 ด้วย

หมายถึงแฟนพันธุ์แท้ 212 เขาคิดว่าเรามโน แบบนั้นหรอครับ

ผมว่าเรื่อง club รถแบรนด์ รุ่นย่อยต่างๆที่มีทุกวันนี้ มันเริ่มเห็นชัดว่าแบ่งแยกได้ทุกเรื่อง ดราม่าได้หมด

ล่าสุดเพจก๋วยเตี๋ยว ยังดราม่าเละเทะได้ โลกเปลี่ยนไปแล้วจริงๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

หมายถึงแฟนพันธุ์แท้ 212 เขาคิดว่าเรามโน แบบนั้นหรอครับ

ผมว่าเรื่อง club รถแบรนด์ รุ่นย่อยต่างๆที่มีทุกวันนี้ มันเริ่มเห็นชัดว่าแบ่งแยกได้ทุกเรื่อง ดราม่าได้หมด

ล่าสุดเพจก๋วยเตี๋ยว ยังดราม่าเละเทะได้ โลกเปลี่ยนไปแล้วจริงๆ

ผมว่าแฟนพันธ์ุแท้ w212 ไม่เล่นเว็ปนั้นหรอกครับ

น่าจะเป็นพวก เกลียด mg เข้าเส้นมากกว่า
แล้วยิ่งผมเอา mg ไปเทียบกับ mb ด้วย ยิ่งสร้างความโกรธแค้นเข้าไปใหญ่