ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม BMW ถึงไม่ทำรถทรงSports แบบ Mercedes AMG GTกับAudi R8 ครับ  (อ่าน 4620 ครั้ง)

ออฟไลน์ AR15

• Full Member
ส่วนใหญ่มักจะเห็นปลุกปั้นตระกูล M หรือไม่ก็มี M8 Comp และ M5 CS ที่เป็นตัวแรงตอนนี้ ส่วน i8 ขอไม่นับนะครับ ;D
มีความเป็นไปได้ในอนาคตไหมครับว่า BMW จะทำรถทรงSports ที่มาพร้อมเครื่องMในแบบเดียวกับอีกสองค่ายที่ใช้ V8 กับ V10

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: ทำไม BMW ถึงไม่ทำรถทรงSports แบบ Mercedes AMG GTกับAudi R8 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 20:59:05 »
ผมไม่แน่ใจว่ารถทรง sport หมายถึงอะไรน่ะคับ

แต่ถ้าหมายถึงรูปทรงรถแบบ Super car โดยมากจะทำทรงนั้นได้มักจะเป็นรถแบบ MR คือเอาเครื่องวางกลางลำด้านหลังเบาะโดยสาร ขับเคลื่อนล้อหลัง
หรือเป็นรูปแบบ FR ที่หน้ายื่นมากๆเพื่อให้มีพื้นที่วางเครื่องยนต์ขนาดใหญ่ให้เยื้องมากลางลำรถได้ ก็จะเป็นแนวที่ Mercedes นิยมทำอยู่ หรือพวก Muscle car อย่าง Dodge viper หรือ Corvette ตัวก่อนทำกัน

BMW เหมือนว่าเขาอยากคงเอกลักษณ์ของรถแนว Coupe หรือ Performance Sedan เครื่องวางหน้าแบบที่ตัวเองถนัดในการพัฒนาไว้ รูปแบบรถ platform อื่นๆก็ไม่ค่อยเห็นมีเท่าไหร่

ออฟไลน์ EMITz

• Newbie
  • *
Re: ทำไม BMW ถึงไม่ทำรถทรงSports แบบ Mercedes AMG GTกับAudi R8 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 23:01:22 »
เอาจริงๆเดาว่าน่าจะเพราะไม่กล้าทำด้วยครับ กลัวคนไม่ซื้อ เพราะค่าพัฒนาต่างๆคนแพงน่าดู

แต่!!! แต่ว่า!!!

BMW มี Platform ที่ดีมากๆในมืออยู่แล้ว ซึ่งผมมั่นใจว่า Fanboy หลายๆคนไม่เข้าใจมากๆว่าทำไมไม่เข็นเวอรชั่นนี้ออกมา

มันคือเจ้า BMW i8 ในเวอชั่นที่เซ็ตมาจาก M Division ครับ

รู้สึกในสนามแข่งจะมีเจ้า i8 GTR ที่เป็น V8 วางกลางอยู่ ซึ่งนั่นแหละคือสิ่งที่ผมว่า BMW ควรทำมากๆ คือจะไฮบริดก็ไม่ว่าหรอก เพราะว่ารถไฮบริดโหดๆแรงๆเยอะแยะไป

P1, LaFerrari, 918 Holy trinity ของโลกใบนี้ ก็เป็นรถ Hybrid ทั้งนั้น ซึ่งจริงๆ ถ้า BMW คิดจะทำจริงๆ รถอย่าง i8 ไม่ควรจะมีแค่ Inline-3 เป็นหัวใจครับ

ลองคิดภาพ BMW i8 ที่วางเครื่องจาก M5 Competition สิครับ + มอเตอร์ไฟฟ้า โคตรโหด จริงมะ แต่ไม่ทำ เสียใจด้วย5555555555555555

ออฟไลน์ Boatcommando

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 03:55:07 »
เจ็บจากM1มั้งครับ ไม่ก็ดูตลาดแล้วไม่คุ้ม

Merc AMG GTกับAudi R8นี่ ถ้าจะบอกให้ชัดต้องบอกว่ามันเป็นSupercarนะครับ Sports carมันจะออกแนวรถ2ประตูเน้นขับสนุกมากกว่า ไม่ได้เน้นแรง ซึ่งBMWก็มีZ4อยู่ครับ
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ jeeper

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 09:28:01 »
GT ก็ชนกับ M6 ส่วน R8 ก็ชน M8 ไง

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 11:23:30 »
Benz มี AMG GT เพราะแบรนด์ประสบความสำเร็จในการแข่งขัน F1
Audi ออก R8 มาเพราะแบรนด์ชนะการแข่งขัน Le Mans ครับและสามารถแชร์ platform กับ Lamborghini ได้
ส่วน BMW ไม่มีผลงานโดดเด่นในมอเตอร์สปอร์ตระดับนี้เลยไม่มีรถแนวๆนี้ออกมาขายมั้งครับ แต่ที่แข่งขันพวก touring car ก็ทำรถ M ออกมาขายตามได้
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

nomad

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 15:31:00 »
i8 ไงครับ ไปแนวรถไฟฟ้าแทน

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 16:10:15 »
เจ็บจากM1มั้งครับ ไม่ก็ดูตลาดแล้วไม่คุ้ม

Merc AMG GTกับAudi R8นี่ ถ้าจะบอกให้ชัดต้องบอกว่ามันเป็นSupercarนะครับ Sports carมันจะออกแนวรถ2ประตูเน้นขับสนุกมากกว่า ไม่ได้เน้นแรง ซึ่งBMWก็มีZ4อยู่ครับ

กำลังคิดเลยครับว่า ถามหา Supercar หรือเปล่า

ออฟไลน์ Full Throttle

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 16:51:49 »
BMW เน้นดีไซน์แบบ Modern มากกว่าครับ ซึ่ง Mercedes-Benz เน้นดีไซน์แบบ Classic และ Audi เน้นดีไซน์แบบ Sport

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 18:17:19 »
รู้สึก BMW จะไม่ทำรถแนวนั้นเพราะว่า M8 สามารถแข่งกับ SUPERCAR ได้สบายครับ แต่ก็เสียดายที่ BMW ไม่มี SUPER CAR ของตัวเองแท้ๆออกมาซะที

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 08:18:37 »
อาจจะตอบไม่ตรงคำถาม

แต่ถ้าเอา i8 มือสอง มาทำ wide body

สัดส่วนก็จะดู Exotic ขึ้นมาทันทีครับ ไหนจะประตูปีกนกเค้าอีกล่ะ

ใช้งบคงจะไม่เกิน 8 ล้านบาทเท่านั้น ก็จะได้รถ BMW ที่ทุกคนต้องเหลียวมองแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 08:43:44 »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 09:20:34 »
เรื่องนี้ ผมก้ไม่ค่อยเข้าใจในความคิดเขาเหมือนกันนะ

เพราะในสนามแข่ง DTM จริงๆ Mercedes AMG ก็จะชนกับ Z4 V8 พอมี 8 Series มาก็เปลี่ยนเป็น 8 Series แล้ว

ส่วน M ที่เป้น lineup อื่นๆ ก็มีชนกับ Mercedes AMG ในแทบทุก Segment เลย

แต่ body ที่เป็น Supercar จริงๆ ก็อย่างที่เห็น คือ i8 นั้นแหละ แต่อาจจะไม่ถูกจริตสำหรับคนที่มองหา V8 V10 แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 10:32:57 »
คิดว่าคงทำไปก็ไม่คุ้มมั้งครับ สู้ขายรถ sport ธรรมดาดีกว่า แล้วก็มีตัวแรง ตัวแต่งกันไป

ออฟไลน์ TorMoo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 11:59:16 »
Benz มี AMG GT เพราะแบรนด์ประสบความสำเร็จในการแข่งขัน F1
Audi ออก R8 มาเพราะแบรนด์ชนะการแข่งขัน Le Mans ครับและสามารถแชร์ platform กับ Lamborghini ได้
ส่วน BMW ไม่มีผลงานโดดเด่นในมอเตอร์สปอร์ตระดับนี้เลยไม่มีรถแนวๆนี้ออกมาขายมั้งครับ แต่ที่แข่งขันพวก touring car ก็ทำรถ M ออกมาขายตามได้

ตามจริงนะครับถ้านับ 2 รุ่นที่กล่าวมาจะมีรุ่นแข่งอยู่ในพิกัด GT3 อยู่แล้ว AMG GT 3 และ R8 GT3 ส่วนของ BMW มี BMW M6 GT3 ทั้ง 3 คันในรายการแข่งถูกจัดอยู่ในพิกัดเดียวกันนะครับ อีกอย่างผลงาน AMG F1 กับ AMG ที่เยอรมันเหมือนแทบจะไม่ได้มีการแชร์เรื่องการวิจัยและการออกแบบเท่าไหร่ฝั่ง F1 เบสการพัฒนามีอยู่ในอังกฤษมากกว่าเสียด้วยซ้ำเพราะว่า AMG F1 ซื้อทีมมาจาก Brawn GP

ส่วนฝั่ง Audi ก็ชนะ Le Mans แต่ตอนนี้ก็ถอนตัวออกไปแล้วแต่ก็มีการเรียกใช้ชื่อ Lemans บ้างในรถ Audi LMS GT3 ส่วน BMW ในกลุ่มรถ GT3 ก็ประสบความสำเร็จกับมั้งแต่ M3 GT2 ไล่มาเป็น Z4 GT3 และ M6 GT3 ที่เพิ่งชนะ Nürburgring 24h ไป จนเจนเนอเรชั่นล่าสุดกับ M4 GT3 นอกจากนี้ก็มี M8 GTE (แต่ไม่ค่อยประสบความสำเร็จเท่าไหร่เพราะรถใหญ่กว่าเพื่อนโดนล้อบ่อย ๆ ด้วย)

ทั้งหมดทั้งมวลผมว่าในเรื่อง motorsport ระดับสูงที่ไม่ใช่ F1 ฝั่ง BMW ผลงานไม่ได้ด้อยกว่าค่ายอื่น ๆ เลยนะครับและประสบความสำเร็จเยอะเสียด้วย แต่ที่เข้าไม่ทำ Pure Supercar นั่นก็เพราะอาจจะมองว่าไม่คุ้มค่า + กับรถซีดาน, คูเป้ หรือรถสมรรถนะสูงของ M Division ก็เพียงพอที่จะตอกย้ำว่าเหนือกว่ารถ Supercar เครื่องวางกลางที่พวกเขาเจอในรายการแข่งต่าง ๆ ได้อย่างสมศักดิ์ศรีก็ได้ครับ

nomad

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 18:56:00 »

ตามจริงนะครับถ้านับ 2 รุ่นที่กล่าวมาจะมีรุ่นแข่งอยู่ในพิกัด GT3 อยู่แล้ว AMG GT 3 และ R8 GT3 ส่วนของ BMW มี BMW M6 GT3 ทั้ง 3 คันในรายการแข่งถูกจัดอยู่ในพิกัดเดียวกันนะครับ อีกอย่างผลงาน AMG F1 กับ AMG ที่เยอรมันเหมือนแทบจะไม่ได้มีการแชร์เรื่องการวิจัยและการออกแบบเท่าไหร่ฝั่ง F1 เบสการพัฒนามีอยู่ในอังกฤษมากกว่าเสียด้วยซ้ำเพราะว่า AMG F1 ซื้อทีมมาจาก Brawn GP

ส่วนฝั่ง Audi ก็ชนะ Le Mans แต่ตอนนี้ก็ถอนตัวออกไปแล้วแต่ก็มีการเรียกใช้ชื่อ Lemans บ้างในรถ Audi LMS GT3 ส่วน BMW ในกลุ่มรถ GT3 ก็ประสบความสำเร็จกับมั้งแต่ M3 GT2 ไล่มาเป็น Z4 GT3 และ M6 GT3 ที่เพิ่งชนะ Nürburgring 24h ไป จนเจนเนอเรชั่นล่าสุดกับ M4 GT3 นอกจากนี้ก็มี M8 GTE (แต่ไม่ค่อยประสบความสำเร็จเท่าไหร่เพราะรถใหญ่กว่าเพื่อนโดนล้อบ่อย ๆ ด้วย)

ทั้งหมดทั้งมวลผมว่าในเรื่อง motorsport ระดับสูงที่ไม่ใช่ F1 ฝั่ง BMW ผลงานไม่ได้ด้อยกว่าค่ายอื่น ๆ เลยนะครับและประสบความสำเร็จเยอะเสียด้วย แต่ที่เข้าไม่ทำ Pure Supercar นั่นก็เพราะอาจจะมองว่าไม่คุ้มค่า + กับรถซีดาน, คูเป้ หรือรถสมรรถนะสูงของ M Division ก็เพียงพอที่จะตอกย้ำว่าเหนือกว่ารถ Supercar เครื่องวางกลางที่พวกเขาเจอในรายการแข่งต่าง ๆ ได้อย่างสมศักดิ์ศรีก็ได้ครับ

จริงครับ พวกรายการแข่งรถ R8 911 Ferrari ยังแพ้ M6

ออฟไลน์ TorMoo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 11:01:09 »

จริงครับ พวกรายการแข่งรถ R8 911 Ferrari ยังแพ้ M6

M6 โฉมนี้ปิดตำนานสวย ๆ ไปแล้วล่ะครับ ผมรอดู M4 GT3 ว่าจะดีเหมือนกับตอน Z4 GT3 หรือเปล่าแต่ตอนนี้ทีมลูกค้ารู้สึกจะยังไม่มีใครได้ไปทดสอบเลยต้องรอกันอีกหน่อย

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 30, 2021, 12:44:32 »
เอางี้นะครับ

รถ supercar หรือ niche/exotic car มันเท่ห์ต่อ portfolio ค่าย แต่มันกินไม่ได้ครับ

แต่รถแบบ X1, X3, X5, X6, ซีรี่ 1,2 พวกนี้  ไม่ได้เท่ห์ แต่มันทำยอดขาย ทำกำไรให้ค่ายได้เยอะกว่าครับ

BMW เป็นผู้บุกเบิก SUV ในกลุ่ม premium เยอรมันนะครับ ตั้งแต่ X5 ก่อนยุค 2010 ที่ดูแล้วโคตรเชย
แต่มันก็การเปลี่ยนเป้าหมายค่าย จากจะเป็นค่ายเท่ห์ๆ ไปสู้ค่ายที่อยู่รอด ขายดี กำไรงามๆ ครับ

ถ้าไม่ทำงี้ คงโดน takeover ไปโดนจีน อินเดียแล้วครับ
แต่พอมาแนวทางนี้ กำไรเพิ่ม เลยสามารถไป takeover Mini, Rolls, Royce เขาได้แทน

แต่ก็อยากให้มีซักคันอยู่ดี เอา i8 ไปวางเครื่อง M ก็ได้  เกลียดกับ i8 3 สูบจริงๆ 55