ผู้เขียน หัวข้อ: ถามจริง มีใครใช้ stop and go บ้างครับ  (อ่าน 7354 ครั้ง)

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: ถามจริง มีใครใช้ stop and go บ้างครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 27, 2021, 04:43:55 »
เห็นคำตอบส่วนใหญ่ในที่นี้แล้ว มันเป็นทิศทางที่รถยนต์จะมุ่งไปสู่
ความอัตโนมัติที่มากกว่าแค่เกียร์มากขึ้นเรื่อยๆ และนี่น่าจะเป็นอีก
คำตอบที่จะบอกเราว่า ทำไมรถเกียร์ธรรมดาถึงจะค่อยๆ หายไป

และอย่าว่าแต่เกียร์ธรรมดาเลยครับ เมื่อความเป็นอัตโนมัติของรถยนต์
ที่มากกว่า stop and go และวิ่งเข้าสู่ความเป็น full autonomous
มากขึ้นเรื่อยๆ ความสนุกในการขับขี่ก็ไม่ใช่เรื่องจำเป็น แล้วก็คง
ไม่มีใครตั้งข้อรังเกียจ CVT กันอีกครับ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
Re: ถามจริง มีใครใช้ stop and go บ้างครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 27, 2021, 09:23:40 »
เห็นคำตอบส่วนใหญ่ในที่นี้แล้ว มันเป็นทิศทางที่รถยนต์จะมุ่งไปสู่
ความอัตโนมัติที่มากกว่าแค่เกียร์มากขึ้นเรื่อยๆ และนี่น่าจะเป็นอีก
คำตอบที่จะบอกเราว่า ทำไมรถเกียร์ธรรมดาถึงจะค่อยๆ หายไป

และอย่าว่าแต่เกียร์ธรรมดาเลยครับ เมื่อความเป็นอัตโนมัติของรถยนต์
ที่มากกว่า stop and go และวิ่งเข้าสู่ความเป็น full autonomous
มากขึ้นเรื่อยๆ ความสนุกในการขับขี่ก็ไม่ใช่เรื่องจำเป็น แล้วก็คง
ไม่มีใครตั้งข้อรังเกียจ CVT กันอีกครับ

Autonomous กับ CVT + ความสนุกในการขับมันคนละเรื่องเลยครับ

ผมเลือกซื้อรถที่มี Autonomous แต่ไม่มีทางเลือก CVT แน่นอนเพราะเป็นสิ่งแรกๆ ที่ตัดช้อยส์ทิ้ง

Autonomous มันเอาไว้ใช้สำหรับ Condition บางประการที่เราไม่ต้องการขับเช่น เดินทางไกล หรือในการจราจรที่ขับไปก็เท่านั้น แต่พอถึงจุดที่เราต้องการขับขี่เองเช่น ขึ้นลงเขา บนทางด่วนที่รถไม่ติด ความสนุกในการขับก็ยังจำเป็นอยู่เหมือนเดิมและ CVT ไม่ใช่คำตอบครับ
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 27, 2021, 11:09:40 »
อย่าไปอยากได้เลยครับ  ขับเองดีแล้วครับ ยิ่งอายุมากขึ้นยิ่งต้องขับเอง จะได้ฝึกสติครับ

ทำไมผมเห็นต่าง ระบบนี้ไม่ต้องมาเหยียบเบรกคันเร่งตอนรถติดเลยนะครับ ลดอาการปวดหัวเข้าข้อเท้าได้ดีสำหรับคนอายุเยอะ

ตอนนี้ผมมองเป็นออฟชั่นต้นๆในการเลือกซื้อรถเลยครับ หากไม่มีตัวนี้คือตัดออก แม้จะมีadaptiveมาให้แต่ไม่stop and go ก็ไม่เลือก

ตอนแรกเล็ง nissan ไว้แต่ตอนลองรถพึ่งรู้ว่าพอรถหยุดเองต้องมาตั้ง adaptive ไหม คือมันมีแต่ stop แต่ไม่ go เลยถอนจอดไปเลย

ดีที่ Mazda ยังปลดล็อคจากร้านข้างนอกไว้

อาจจะเป็นเพราะผมอยู่จังหวัดเล็กๆ  และไม่เคยขับรถใน กทม.

ออฟไลน์ stop.kun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 29, 2021, 17:01:11 »
ปิดทุกคันที่สามารถปิดได้เลยครับ