ผู้เขียน หัวข้อ: bmw กับ benz รุ่นใหม่ๆ เติม แก๊ซโซฮอล์ 91 ได้หรือเปล่าคะ  (อ่าน 11303 ครั้ง)

ออฟไลน์ kpp

• Newbie
  • *
bmw กับ  benz รุ่นใหม่ๆ เติม แก๊ซโซฮอล์ 91 ได้หรือเปล่าคะ

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
เติมได้ครับ และบางรุ่นเติมได้ถึง E20 ครับ(รุ่นที่ระบุว่าเติม E20ได้)
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ flybigbear

• Hero Member
อ้อ เพิ่งรู้

ออฟไลน์ kpp

• Newbie
  • *
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
ใช้ E20 ได้ ซึ่งเป็นเพราะแรงจูงใจของภาษี  แต่กรณีเน้นประหยัด ดีเซล คือคำตอบที่ถูกต้อง ไม่ต้องมองค่าออกเทน  ผมใช้อยู่ 16 KM ต่อลิตร แถมราคาต่อลิตร ยังถูกกว่า ลิตรละ 7 - 8 บาท

ประหยัด =  25% (จากราคาต่อลิตร) + 50% (จากการประหยัดของดีเซล)  
             =   75%
แถม แรงบิด และอัตราเร่ง ที่ดีกว่า 20 - 30%

ออฟไลน์ TorTy

ส่วนใหญ่บีเอ็มและรถที่ค่อนข้างใช้เครื่องยนต์ที่่ค่อนข้างมีสมถนะเช่นบีเอ็มและเบนซ์เติมเบนซินได้และโซฮอล์ได้แต่ต้อง 95 ครับส่วน 91 ทั้งแบนซินและโซฮอล์ 91 นะเติมได้เฉพาะเวลาน้ำมันจะหมดแล้วไม่มีที่เติมเท่านั้นเติมแค่พอขับไปเติม 95 ครับ e90 ผมเติม โซฮอล์E10มาตลอดจะ4ปีแล้วไม่มีปัญหาครับ
อ่านในคู่มือเพิ่มเติมได้เลยครับ ;D
ส่วนรุ่นใหม่ๆตองดูเป็นรุ่นๆไปบีเอ็มที่ผลิตล๊อตปัจจุบันส่วนใหญ่ใช้ E20 ได้ครับ
จะบอกว่า E20 ตอนเติมจ่ายถูกกว่าแต่หมดเร็วกว่าพอมาคิดเป็นเงินเติม โซฮอล์E10 ประหยัดเงินกว่าครับเพราะมีหนังสือเจ้านึงทดสอบรถรุ่นเดียวกันในสภาพที่เหมือนกันนอกเมืองแล้วมาคำนวนน้ำมันที่เหลือแล้วคิดเป็นเงินครับ
รถที่เติม e20 ได้ก็จะได้ภาษีถูกกว่าทำให้ค่ายรถลดราคาลงได้นิดหน่อยแต่เราก็ไม่ต้องไปหาเติมครับให้เสียเวลาครับ
ถ้าจะซื้อใหม่ตามกระทู้พี่ข้างบนเลยใช้ดีเซลเถอะครับวิ่งดีกว่าเยอะมากประหยัดน้ำมันเครื่องทนกว่าในระยะยาว
คนไทยติดกับเครื่องดีเซลอยู่ในสิบล้อกระบะมานานให้คิดกลับกันว่าทำไมต้องเอาไปใส่ในรถพวกนั้นบะก็มีทั้งกำลังความประหยัดและการบำรุงรักษาต่ำกว่าเบนซินเทคโนโลยีดีเซลแพงกว่าเบนซินแล้วในปัจจุบันและดีกว่าในยุโรปใช้ดีเซลในรถส่วนบุคคลเกือบ75%แล้วครับ
เรื่องเสียงในรถระดับนี้ภายในแทบไม่ต่างจากเบนซินครับเรื่องเสียงเครื่องยนต์ถือว่าเบามากแต่ภายนอกยอมรับว่าดังกว่าเบนซินแต่เราคงไม่ได้นั่งขับข้างนอกจริงไม๊ครับอิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2011, 23:03:17 โดย TorTy »

ออฟไลน์ H.

ใช้ E20 ได้ ซึ่งเป็นเพราะแรงจูงใจของภาษี  แต่กรณีเน้นประหยัด ดีเซล คือคำตอบที่ถูกต้อง ไม่ต้องมองค่าออกเทน  ผมใช้อยู่ 16 KM ต่อลิตร แถมราคาต่อลิตร ยังถูกกว่า ลิตรละ 7 - 8 บาท

ประหยัด =  25% (จากราคาต่อลิตร) + 50% (จากการประหยัดของดีเซล)  
             =   75%
แถม แรงบิด และอัตราเร่ง ที่ดีกว่า 20 - 30%

แนะนำแบบนี้เดี๋ยว จขกท. ก็เอารถเบนซิลไปเติมดีเซลหรอกครับ - -"
H.

ออฟไลน์ kpp

• Newbie
  • *
ดีเซลถ้ารัฐเลิกอุ้ม อาจจะแพงกว่าเบนซินก็ได้มั่งคะ ::)
 หรือว่าจะอุ้มไปตลอดน๊า ;D

จองเบนซินไว้ค่า :P
ตัวที่ใช้ดีเซล แพงกว่าตัวเบนซิน ล้านกว่าบาทอ่ะค่ะ :'(
ถ้าห่างกันนิดๆหน่อยๆอาจจะเปลี่ยนเป็นดีเซลก็ได้ค่ะ :P

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบมากค่า

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
ใช้ Gasohol 91 ได้ครับ แต่เน้นว่าใช้ตอนฉุกเฉินเท่านั้น ระบุชัดเจนในคู่มือ
Benz, BMW หรือรถยุโรป premium อย่าง Volkswagen GTi, Porsche ต้องการเบนซิน 98 ที่ไม่ใช่ Gasohol ถึงจะได้ประสิทธิภาพสูงสุด ถึงไม่เคยมีใครอัด C/E 250 cgi ได้ใกล้ spec เลย
ดังนั้นในการใช้งานปกติหากยังหาเบนซิน 95 ได้ (Caltex) ก็ใช้ รองมาเป็นพวก V-Power Gasohol 95 จากนี้แล้วก็เหมือนๆกันแต่ขอเป็นออกเทน 95
ส่วนใครต้องการสมรรถนะสูง ขอสนับสนุนคห.ด้านบน คือถอยตัวดีเซล เพราะเทพทั้งเบ็นซ์ บีเอ็ม แรงดีมาก ประหยัดมาก
E220 CDi W211 ที่บ้านประหยัดกว่า C200 K W204 แต่ขอบริโภคเชลล์วีเพาเวอร์อย่างเดียวจะดีมาก

ออฟไลน์ kpp

• Newbie
  • *
 :-\ที่จริงก็เล็งๆดีเซลไว้เหมือนกันค่ะ :P

ถ้าราคาไม่ต่างกันล้านกว่าบาท
กับ
เสียงภายนอกไม่ดังมากๆจนเกินไป คงจองไปแล้วค่ะ ;D

พึ่งได้ยินเสียงภายนอก ก็ตอนที่เซลล์เอารถมาให้ดูที่บ้านค่ะ ::)
ตอนแรกนึกว่า ใครมาขับรถกระบะอยู่หน้าบ้าน เสียงดังมากๆ :P

พอมองไป อ้าว เซลล์นี้น๊า โอ้โห x1 ดังขนาดนี้เลยเหรอ :o :o :o
 :o
ถามเซลล์ว่า เสียงดังขนาดนี้เลยเหรอ :o
เซลล์บอก ครับ  ตัวดีเซลดังกว่านี้เยอะเลยครับ ::)

เหอๆๆ เลยตัดตัวดีเซลออกไปเลยค่ะ เพราะ ในหมู่บ้านนี้ เงียบมากค่ะ :)
เสียงรถใหญ่ ๆ เสียงดังๆ มาที รู้หมดค่ะ  :D

ขนาดตัวเบนซิน ยังดังทะลุเสียงแอร์เข้ามาให้ได้ยินในบ้านเลยค่ะ :)