ผู้เขียน หัวข้อ: เคลือบแก้วแล้วยังลง wax เป็นประจำอยู่ไหมครับ  (อ่าน 2449 ครั้ง)

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
อยากสอบถามว่าปกติรถพี่ๆเพื่อนๆที่เคลือบแก้วมาแล้ว ยังลง wax เป็นประจำอยู่ไหมครับ เช่น ทุกๆ2สัปดาห์/ ทุกๆเดือน/ ทุกๆ2-3เดือน

หรือว่าล้างแชมพูปกติเฉยๆครับ

ปกติความถี่ในการล้างรถบ่อยแค่ไหนครับ สัปดาห์ละครั้ง/ 2สัปดาห์ครั้ง/ เดือนละครั้ง/ อื่นๆ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: เคลือบแก้วแล้วยังลง wax เป็นประจำอยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2021, 11:50:45 »
ลงปกติ​ครับ

ออฟไลน์ Auto

Re: เคลือบแก้วแล้วยังลง wax เป็นประจำอยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2021, 12:04:38 »
ผมไม่ได้ลงแล้ว ขี้เกียจลงครับ  ปกติรถเอามาเคลือบแก้วของผมคือจอดโชว์ ขับโชว์   พอเคลือบแก้วแล้วไม่ได้ทำอะไรอีก    ถ้าเอาไปใช้งานสกปรกมากก็ล้างน้ำเปล่าหรือแชมพู      พอครบกำหนดเวลา 1 ปีก็เอาไปเติมแก้วอีก  เงาวาบวับเลย ดีกว่าทำเอง

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2021, 14:14:50 »
ลงได้เป็นปกติครับ ผมทำเคลือบแก้วมากับเจ้านึง นั่งคุยกับเจ้าของเขา ตอนที่ทำเคยถามเขา เขาก็บอกลงได้เป็นปกติทุกอย่าง ไม่ต้องกังวลอะไรครับ ยิ่งทำบ่อยก็ยิ่งสวยขึ้นครับ

เพียงแต่รถผมที่เอาไปทำเคลือบแก้ว จะเป็นรถที่คันใหญ่หน่อย เลยนานๆจะทำทีครับ คันใหญ่ทำบ่อยๆไม่ค่อยไหวละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2021, 16:57:09 »
ลองหาพวก spray wax สำหรับเคลือบแก้วโดยเฉพาะก็ได้ครับ มีหลายยี่ห้อเลย

ออฟไลน์ Gαz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2021, 19:33:44 »
แนะนำเป็นsprayเฉพาะสำหรับบำรุงเคลือบแก้วที่เป็น SiO2 ครับ

wax ปกติจะสะสมบนผิวรถซึ่งเมื่อหมดสภาพจะทำให้หมองลง จำเป็นต้องใช้cleanerเพื่อเอาwaxเก่าออกเป็นระยะ

ซึ่งเคลือบแก้วมาแล้วก็ไม่มีประโยชน์ที่จะไปทำ ใช้ SiO2 spray ก็พอครับ ลงได้ตามความขยัน (ผมลงเดือนละครั้ง)

SiO2 spray ผมชอบใช้ยี่ห้อเดียวกับน้ำยาเคลือบแก้ว

Shampoo แนะนำให้ใช้ pH balanced เพื่อยืดอายุแก้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2021, 19:36:10 โดย Gαz »

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 08:42:26 »
ผมลง sprey detailer ที่มีsio2 ตามด้วย sprey wax / sealant ที่มี sio2 เคลือบ อีกชั้นครับ ผมลงบ่อยมาก ทุกครั้งที่ล้าง และ ส่วนใหญ่ผมลงทุกสัปดาห์ครับ หรือ อาจจะวันเว้น 2 วัน ถ้ารถสะอาด ๆ ครับ (หลังเช็ด detailer แล้ว)