ผู้เขียน หัวข้อ: // All NEW MG 5 เบนซิน 1.5 CVT เตรียมเปิดตัวในไทย กลางปี 2021 คาดราคา 5-6 แสน //  (อ่าน 10840 ครั้ง)

ออฟไลน์ rojsak2021

• Hero Member
น่าจะถูกใจเด็กรุ่นใหม่

ออฟไลน์ F e r m a r c o

• Sr. Member
น่าจะขายดี
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ basterias

ทำราคาได้เร้าใจมากครับ มาแนวนี้น่าจะขายดีแน่นอน
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ออกแบบให้สวยดูโฉบเฉียวแบบรถสปอร์ตราคาแพงๆก็ทำได้ แต่ญี่ปุ่นไม่ค่อยทำ
เทียบกับราคาแล้ว วัสดุก็คงไมไ่ด้คาดหวังอะไรมากหรอกมั้ง ต้องเผื่อใจหน่อย  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ bennieT8

แม้จะดูเหมือนเอายุโรปหลายยี่ห้อมายำรวมกัน  แต่ดีไซน์รวมได้ดี กลมกลืน และสวยน่าใช้เลยครับ

ออฟไลน์ MisterDante

ผมว่าขายดีแบบ ZS แน่นอน
แต่อย่ามัปัญหาอีกนะ

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
ถ้าได้แบบนี้ ราคานี้ ไม่มีดีเฟค ขายดีแน่ๆ
การมาของ MG ดีนะครับ ทำให้รถญี่ปุ่นไม่กล้าขึ้นราคามาก และจัดออปชั่นมาดีขึ้น

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

เครี่อง+เกียร์ชุดนี้แทบไม่มีปัญหาเลย แต่ระบบไฟฟ้า ระบบควบคุมต่างๆรนบ่อย ตั้งแต่จอรวนไปจนถึงขั้นขึ้นรถยก ปรับปรุงด่วนๆ

เดาราคานะ

C 579,000
D 629,000
X 679,000

แต่ให้ตลาดแตกก็
559,000
599,000
659,000

Nissan น่าจะเดือดร้อนแน่ๆ ส่วน Yaris 2 คงไม่เท่าไหร่ คุ้มแล้ว

ออฟไลน์ Slow But Sure

มาแบบนี้ CLA เขินแย่เลย

ออฟไลน์ pjs6306

รอดูราคา.. Optionตอนเปิดตัวครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

ให้เวลาตัดสินละกันนะ

ออฟไลน์ kiwiwi

ช่วงหลังผมนั่ง Grab Car บ่อยเหมือนกัน ส่วนใหญ่ได้นั่งแต่ Ciaz กับ Almera
ถ้าได้นั่ง MG5 คงฟินน่าดู

ออฟไลน์ lay

ขายตัว1.5 na ก่อน  แล้วทำ1.5T ตาม

ออฟไลน์ Level Zero

พอเป็นสีขาวแล้ว เห็นสัดส่วนชัดเจนเลยครับ

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• tontranety
ต้องดูว่า option จะให้แค่ไหน ถ้า option ไม่ปัง คงเกิดยากอยู่ดี

ออฟไลน์ recycleman

งบเท่านี้ ได้รถไซส์นี้ ถ้าอัดออฟชั่นมาเต็มๆยังไงก็ขายดีถึงเครื่องจะธรรมดาน่าจะอืดก็เถอะ

ออฟไลน์ toffyearn

ออกแบบดีคับ จากเทรนด์ หน้าหนาหน้าตั้ง กระจังหน้าใหญ่ มาเป็นหน้างุ้มๆแล้ว

ออฟไลน์ phoopa

• Newbie
  • *
เจ้าของธุรกิจรถสไลด์ลูบปากกับสิ่งนี้

ออฟไลน์ deertesla

ถ้าราคานี้จริงๆ

มันเหมือนกับการตบหน้าผู้ผลิตญี่ปุ่นว่า นี่แน่ รถไซส์เดียวกันอั๊วทำได้ถูกกว่าลื้อครึ่งนึง ไอ้ที่เอาแต่ไปบี้ซัพพลายเออร์ให้ราคาต่ำ มันไม่ได้ช่วยเลย หันมามองหลังบ้านบ้างว่าทำไมรถมรึงราคาแพงอย่างนี้
ผมเห็นโตโยต้า วีออสนี่  วัสดุหลายๆอย่างดูบอบบางนะครับ เช่นกลอนฝาท้าย  ที่เป็นเหล็กที่บางมากๆและมีพลาสติกมาหุ้มปิดไว้อี1.5 4สปีดก  ทั้งที่ขายแพงจริง  ส่วน cvt ของโตโยต้า ที่ว่าทนแต่ไม่ทีท่อเติมน้ำมันเกียร์และก้านน้ำมันเกียร์ครับ  จะลดต้นทุนอะไรนักหนา

เวลามีคนบอกว่ารถแพงเพราะภาษี แพงเพราะต้นทุน
ผมก็ขำตลอด
มันเหมือนการพูดกรอกสมองจากคนที่ได้เปรียบในคำพูดนี้

บอกเลยนี่ไม่ใช่คันแรกที่ทำให้เราเห็นชัดว่ามันไม่ใช่
ใช่ครับ  ขนาดภาครัฐเก็บภาษีน้อยลงแล้วแต่ทำไมราคาแพงและแพงขึ้นทุกปีกันทุกยี่ห้อ  และวัสดุที่เอามาประกอบคุณภาพต่ำกว่ารถยุคก่อนกันจัง  หลายๆอย่างชอบหายไปเช่นวัดอุณหภูมิหม้อน้ำ  ก้านวัดน้ำมันเกียร์ครับ

ออฟไลน์ Kendow

ดูจากคอมเมนท์ในนี้แล้ว เดือนละ 2-3 พันคันเป็นอย่างต่ำต้องมาละ
ช่วยๆ กันไปซื้อด้วยนะครับ เจ้าสัวยืนยิ้มกวักมือเรียกละ

ผมนี่น้ำพุ่งเลยครับ 55555555
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ SM.

ภายใน OK นะ แต่ภายนอกนี่ ไม่ไหวเลย สำหรับผม

ออฟไลน์ I_AM_M

คอมเม้นแบบนี้บอกจะขายดี ยอดขายจริงมักจะสวนทางกัน เดียวผมรอชมยอดขายครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ดีเลยครับ จะได้กลับมาทำตลาดครั้งยิ่งใหญ่อีกรอบสำหรับ MG5

เครี่อง+เกียร์ชุดนี้แทบไม่มีปัญหาเลย แต่ระบบไฟฟ้า ระบบควบคุมต่างๆรนบ่อย ตั้งแต่จอรวนไปจนถึงขั้นขึ้นรถยก ปรับปรุงด่วนๆ

เดาราคานะ

C 579,000
D 629,000
X 679,000

แต่ให้ตลาดแตกก็
559,000
599,000
659,000

Nissan น่าจะเดือดร้อนแน่ๆ ส่วน Yaris 2 คงไม่เท่าไหร่ คุ้มแล้ว

จำได้ว่า MG5 เคยมาในไทยเมื่อ 6 ปีที่แล้ว เปิดตัวถึง 4 รุ่น

แต่รุ่นที่จะกลับเข้ามาจำหน่ายในไทยอีกรอบสำหรับ MG5 ในปี 2021 นี้ น่าจะมี 4 รุ่น

สำหรับผม ผมขอเดารุ่นและราคา MG5 2021 ครับ

C 550,000฿
D 610,000฿
X 635,000฿
X+ Sunroof 685,000฿

ส่วน MG EP Minorchange ที่อาจจะมาในไทยประมาณ 1-2 ปีข้างหน้า น่าจะมีรุ่นเดียวเช่นเคย

ส่วนราคา MG EP Minorchange ผมขอเดาครับ น่าจะประมาณ 910,000฿ (ถูกลงจากเดิม 78,000฿) เพราะกระแสยานยนต์ไฟฟ้ากำลังมาแรง + ยอดขาย MG ZS EV ที่ขายดีมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2021, 17:28:12 โดย Gunther »

ออฟไลน์ AgentMolder

ต้องชมคนออกแบบจริงๆ ให้รถดูใหญ่ หน้าตาเอามาจากหลายๆค่ายปนๆกัน ภายในด้วย เหมือนเอาหลายๆเจ้ามายำๆ ไม่มีกิมมิคดีไซด์ของตัวเอง สวยมั๊บ มันก็สวยนะครับ ไม่ Bias อันนี้ ดูดีนะ แต่เคยดูหลายๆมุม มันดูเล็กๆ ป้อมๆ เหมือนคนหลังค่อม ด้วยความที่หน้าตามันดูสปอร์ตมาก แต่ขนาดรถไม่ให้ เลยดูค่อมๆแปลกๆ ภายในนี่สวยจริง เหนือคู่แข่งในกลุ่มเดียวกันเยอะเลย ผมล่ะชอมคนออกแบบรถจีนกับเกาหลีจริงๆ ออกมาล้ำเลย แล้วเขารู้นะว่าตลาดรถไซส์นี้ คนชอบที่หน้าตา มากกว่า Performance อัตราเร่ง บลาๆ

มาทรงนี้ ขายดีแน่นอน ญี่ปุ่นทั้งหลาย หืดจับแน่ๆ

ออฟไลน์ chaithawat

ทำไมไม่เอาเครื่อง 1.5 turbo ในตัว hs มาใส่ก็จบแล้ว 7-8 วินาทีสบายๆต้องไปสร้างไปผลิตอีกทำไมให้เสียเวลา แถมยอดขายกระฉูดแน่ๆ ใส่เครื่องธรรมดาไม่น่าดึงดูดใจเลยครับ

ออฟไลน์ lexus

อัตราเร่ง กับอัตราบริโภคน้ำมัน น่าจะอิงกับzsได้เลย ด้วยbodyคงเร็วกว่าหน่อยกินน้อยกว่านิด
บอดี้ใหม่ แต่เครื่องล้าหลังก็ไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ Songrit

• Jr. Member
  • **
ราคานี้ยอดขายขึ้นเบอร์ 2 แน่
เบนซ์ น้องๆในแบรนด์ MG

ออฟไลน์ evlover

• Newbie
  • *
ไฟท้ายเบนซ์ คันเกียร์บีเอ็ม ช่องแอร์อาวดี้  ::)
น่าจะมีรุ่น EV นะ รถสวยแต่เครื่องไม่ไปด้วยกันเลย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้า CVT มันอืดอาด ก็จัดเกียร์ M/T มาด้วยเลยครับ
(เข้าใจว่าคงจะไม่น่าเป็นไปได้ แต่ถ้ามาจริงอาจจะเขวได้นะนี่ 555)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
ถ้าไม่ลดต้นทุนมากจนเกินไปทำให้รถมีปัญหา ผมเชื่อว่ายอดจะดีกว่านี้แน่นอน และเชื่อว่า MG ทำได้ เพียงแค่ไม่ทำ เพราะต้องการทำราคาถูก