ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดปะยางแบบน้ำยากระป่องมีข้อเสียอย่างไร  (อ่าน 3509 ครั้ง)

ออฟไลน์ chiltunder

• Jr. Member
  • **
สมาชิกท่านใดเคยใช้ชุดปะยางแบบเป็นน้ำยากระป๋องบ้าง อยากทราบว่ามีข้อเสียอย่างไร สามารถเก็บไว้ในรถในกรณีจอดตากแดดได้ไหม (กลัวมันจะระเบิด) รถไม่มียางอะไหล่ ไม่มีชุดปะยาง ไม่มีเครื่องมือเปลี่ยนยาง ยางที่ใช้เป็นยาง run flat มาตลอด แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ยางธรรมดาแล้ว ช อีกคำถามถ้าไม่มีเครื่องมือยกรถสามารถใช้ชุดหนอนปะยางได้ไหม เหมือนเคยอ่านเจอว่าต้องหมุนล้อเพื่อหารูรั่ว สุดท้ายถ้าเป็นแบบน้ำยากระป๋องมียี้ห้อแนะนำไหม

ออนไลน์ CMaN20

• Sr. Member
Re: ชุดปะยางแบบน้ำยากระป่องมีข้อเสียอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 11:39:05 »
ผมใช้ RFT แล้วเปลี่ยนเป็นแบบธรรมด พวกชุดปะกระป๋องดูแล้วไม่ค่อยรอดครับ. ผมใช้วิธี 1.ซื้อชุดปะแบบตัวหนอนตาม Lazada 1กล่องมาครบ ไม่เกิน 2-3ร้อยบาท 2.ซื้อคีมเอนกประสงค์ อันนี้เอาไว้ตัดและเอาไว้ดึงตะปะออกจากยาง 3.ซื้อปั็มลมไฟฟ้าแบบเสียบในรถตาม Lazada 6-8ร้อย ไม่เกินนี้ครับ. อาจจะเยอะหน่อย แต่ทีเดียวจบครับ.

ไอ้พวกชุดปะยางฉุกเฉินที่มีปั็มลมและมีน้ำยาปะอยู่ในชุด อันนี้หลายยี้ห้อรถจะใส่มาให้ครับ ผมมีใน Volvo เพราะเป็นยางธรรมดาแต่ไม่มียางอะไหล่ ผมเองก็จัดชุดแบบด้านบนเลย ขาดแค่ตัวปั๋มลม เพราะตัวรถมีให้แล้ว ไม่ต้องซื้อเพิ่ม.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
Re: ชุดปะยางแบบน้ำยากระป่องมีข้อเสียอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 13:27:38 »
สมาชิกท่านใดเคยใช้ชุดปะยางแบบเป็นน้ำยากระป๋องบ้าง อยากทราบว่ามีข้อเสียอย่างไร สามารถเก็บไว้ในรถในกรณีจอดตากแดดได้ไหม (กลัวมันจะระเบิด) รถไม่มียางอะไหล่ ไม่มีชุดปะยาง ไม่มีเครื่องมือเปลี่ยนยาง ยางที่ใช้เป็นยาง run flat มาตลอด แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ยางธรรมดาแล้ว ช อีกคำถามถ้าไม่มีเครื่องมือยกรถสามารถใช้ชุดหนอนปะยางได้ไหม เหมือนเคยอ่านเจอว่าต้องหมุนล้อเพื่อหารูรั่ว สุดท้ายถ้าเป็นแบบน้ำยากระป๋องมียี้ห้อแนะนำไหม

น้ำยา แผลใหญ่หน่อยไม่อยู่ วิ่งสั่น

ถ้าแรงเยอะ
ใช้ชุดตัวหนอน + ปั้มลมไฟฟ้า จบกว่าครับ
ไม่มีแม่แรง ก็ขยับรถ หาจุดรั่วเอา

ยกเว้น แรงน้อย หรือ ผู้หญิง จะกดตัวหนอนไม่ลง น้ำยามันง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 14:32:57 »
ไปร้านยางแล้วต้องเสียค่าแรงแกะยางออกมาล้างข้างในครับ ถึงจะปะต่อได้
ถ้าจะปะแบบตัวหนอน จริงๆไม่ควรแกะยางเพื่อให้เสียโครงสร้าง
คือถ้าไม่ฉุกเฉิน​ไม่จำเป็นจริงๆผมจะไม่ใช้เป็นอันดับแรก (ปะยางมาเป็น 10 แต่ทั้งชีวิตใช้สเปรย์​มา 2ครั้งเอง)

ผมเลือกพวกดีๆแพงหน่อยอย่าง Michelin กับ Threebond ครับ เก็บในรถใข้งานได้หลายปีตามที่ขวดระบุไว้
เคยซื้อของจีนพวกร้อยกว่าบาทมาเก็บที่บ้าน1-2ปี มันฉีดไม่ออกแล้ว

ออฟไลน์ chiltunder

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 20:34:18 »
จากที่อ่านๆคำแนะนำ และประสบการณ์จากพี่ๆสรุปผมจะซื้อติดไว้ทั้งคู่เลยดีกว่า

- เครื่องปั้มลมของ MICHELIN ติดรถเอาไว้
- ที่ปะยางตัวหนอน
อย่างสุดท้ายยังเลือกไม่ได้ สเปรย์ปะยางฉุกเฉิน Michelin แต่เขาระบุไว้ว่า *ขนาดไม่เกิน 245/45 R17หรือลมยางไม่เกิน35psi
แต่ยางที่ใช้เติมลม 37psi 225 ไม่แน่ใจว่าจะใช้ได้ไหม ส่วนยี้ห้ออื่นที่หาๆดูไม่เห็นเขาระบุค่าพวกนี้เลยอะ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2021, 23:07:49 »
*ขนาดไม่เกิน 245/45 R17หรือลมยางไม่เกิน35psi
น่าจะเป็นค่าสูงสุดที่ 1กระป๋องทำได้ครับ

ผมเคยใช้กระบะ 265/60 R18 ก็วิ่งไปหาร้านปะยางในกรุงเทพได้ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 09:20:34 »
มีทิ้งไว้ในรถกระป๋องนึงเหมือนกัน ของ Michelin

เคยยางแบน อยู่ที่บ้านตัวเอง ก็ขึ้นแม่แรง ใส่ยางอะไหล่เอง แล้วขับไปร้านปะ

น้ำยานี่ เอาไว้ตอนฉุกเฉินจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 09:27:41 »
เอาไว้ใช้แบบฉุกเฉินเท่านั้นครับ สู้แทงตัวหนอนไม่ได้ เอาเข้าจริง แค่เติมลมยางด้วยปั๊มลมไฟฟ้า วิ่งหาร้านปะยางทำสตรีมเย็นดีกว่า ถ้าจะซื้อแนะนำ ปั๊มลมไฟฟ้า AC Delco แบบมีที่ใส่กระป๋องน้ำยาปะยางครับ เติมลมอย่างเดียวก็ได้ เติมแล้วไม่อยู่ก็บิดสวิทช์ไปเติมลม+อัดน้ำยาปะยาง ใช้สดวก ยี่ห้อไว้ใจได้

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 11:32:42 »
ถ้าไม่ได้รั่ว มาก ไม่ต้องแทงหนอน หรือ ใช้น้ำยาเคลือบ   ใช้ปั๊มลมเข้าไปให้เยอะ สัก 40 psi แล้วขับไปร้านยางปะเอา ในกรณีที่พอหาร้านยางที่ไม่ไกลได้  ถ้า อยู่ในที่เปลี่ยวหรือเส้นทางระหว่างเมือง ก็พิจารณาตาม การรั่วว่ามากน้อยเท่าใด ใช้อุปกรณ์แบบไหน   สูบลมเข้าไปเยอะๆ แล้วขับไปร้านปะยาง จะง่ายและเบาแรงสุด

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 12:17:16 »
ส่วนตัว ผมใช้ยางธรรมดา และติด TPMS แบบมีหน้าจอเพื่อแจ้งก่อน ว่าอ่อนครับ และมีปั้มลมไฟฟ้าเพื่อเติมไปร้านปะยาง มีกระป๋องปะยาง อันนี้เอาไว้หลังสุดเลยครับ ไม่เคยได้ใช้เลย รั่วก่อน เติมก่อน ขับไปร้านทันทุกทีครับ รถเบนส์รุ่นใหม่ไม่มียางอะไหล่ ก็จะเจอปัญหาแบบนี้ครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962