ผู้เขียน หัวข้อ: Fortuner ก็ปลอดภัยใช้ได้นะครับ  (อ่าน 7177 ครั้ง)

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
Fortuner ก็ปลอดภัยใช้ได้นะครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 13:12:32 »
https://www.thairath.co.th/video/news/topnews/hotclip/508253?cx_testId=38&cx_testVariant=cx_1&cx_artPos=0&utm_source=REC_WIDGET#cxrecs_s

จากข่าว วิ่งขวามาเร็ว น่าจะแข่งกับ Civic มาด้วย แต่ถนนมันก็โล่งๆ แล้วมันไปเสียหลักได้ไง? แต่ถ้าตามข่าวนี้คนในรถไม่ตายครับ แต่เจ็บอยู่ ถ้าใส่ Belt ทุกคนและ Fortuner ตัวนี้น่าจะAirbag 7จุดด้วย ก็ดูแล้ว Safety ใช้ได้เลยนะครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ AgentMolder

• Hero Member
Re: Fortuner ก็ปลอดภัยใช้ได้นะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 14:26:48 »
ไม่ตายแต่สาหัสหนักครับ เผลอๆไม่ฟื้น (อ่านจากข่าวอีกแหล่งมา)

FTN รถมันเหมาะแก่การถไลลื่น พลิกคว่ำอยู่แล้วครับ แต่คนที่ใช้ มักคิดว่ารถข้าใหญ่ ไม่คว่ำง่ายๆ รถเลือกคน ยืนหนึ่งเสมอเจ้านี้

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: Fortuner ก็ปลอดภัยใช้ได้นะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 15:05:52 »
ดูจากทรงรถที่ไหลแล้ว รอดยากเลยครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ iiBOMBERMAN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 15:14:21 »
แข่งกันแล้วเป้นไงครับ Civic คันที่แข่งด้วยก็ไม่ได้มาช่วยน่ะ จะแข่งกันไปทำไมครับ รถสูงเสียการทรงตัวง่ายอยุ่แล้ว

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 15:30:20 »
เดาว่าจะปาดแซงแล้วโดนจิ้มที่มุมจนหมุนก่อนจะเบรคแล้วล็อคในท่านั้น รถอะไรถ้าโดนงัดท้ายก็มีสิทธิ์เป๋ทั้งนั้นครับ ดีที่ไม่โดนคนไม่รู้อิโหน่อิเหน่ด้วย...

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 15:38:22 »
ต้องบอกว่า โชคดีครับ

เพราะเข้าต้นไม้ ตรงเบาะหลังพอดี ถ้าเข้าตรงหลังคาเบาะหน้า ก็ไม่รอดเหมือนกัน ครับ

อีกประเด็นคือ 2 คนข้างหน้า คาดเข็มขัดนิรภัย เลยแค่สาหัส (เห็นเข็มขัดเบาะหน้าซ้าย ห้อยลงมาหลังชน แปลว่า มันดึงกลับ)

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 15:51:44 »
เอาหลังคาชน ั ตรงนั้นมันไม่ได้ถูกออกแบบมาให้รับแรงประทับอยู่แล้ว โชคดีที่เอาตรงเบาะหลังเข้า
ถึงเป็นรถคันอื่น สภาพคงไม่ต่างกันเท่าไหร โชคดีที่รัดเข็มขัด ไม่งั้นคงไม่แค่สาหัส ถ้าเอาข้างหน้าชน คงเจ็บน้อยกว่านี้ คิดว่านะ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 15:54:26 »
ผมคิดว่า น่าจะโดนเก๋งสะกิดด้านหลังอีก 1 เสียงครับ ไม่น่าจะเสียหลักง่ายๆแบบนั้น

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 16:05:39 »
เหมือนพอเสียหลักแล้วเหยียบเบรคจนล้อล็อกเลย น่ากลัวคอจะหักเอา

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 16:09:49 »
จากในรูปถ้ามีคนนั่งแถวสอง ผมว่าโอกาสเสียชีวิตสูง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 16:39:24 »
ไม่รู้ว่าเป็นมายังไง ขนาดเสียหลักต่อหน้ารถเก๋งสีขาว
รถเก๋งก็ยังกดคันเร่งต่อไปแบบเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
น่าจะมีการเล่นกันมาก่อนแน่ๆ มันผิดวิสัยไปหน่อย
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 16:43:15 »
เส้นนี้ ถนนดี วิ่งกันยาวๆ รถขับกันเร็วอยู่แล้วครับ แค่ปกติ 140 ++ กันทั้งนั้น รถคอกยังวิ่งกัน 120
เจอ fortuner civic d-max เป็นต้องหลบครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 16:48:48 »
ไม่แน่ใจว่าเป็นเส้นไหน บ้านบึง-แกลง หรือสุขุมวิท จากแกลงไปจันทบุรี

แต่ถนนเส้นนี้ FTN ยืนหนึ่งจริงๆครับ เร็วทุกคันพอๆกับพวกกระบะพ่นหมึกกับกระบะคอก

ขับขวา 120 บางทียังต้องรีบหลบให้เพราะมาเร็วมาก

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 17:18:01 »
น่ากลัวแทนคนร่วมทางมากครับ ถ้าใครโชคร้ายไปอยู่ตรงนั้นน่าจะซวยหนัก

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 17:36:32 »
รุ่นนี้ ไม่แปลกใจ

ออฟไลน์ Tom sawyer

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 17:39:56 »
ถ้าไม่ตายนี่ จะรู้จักคำว่าเข็ดหรือเปล่าไม่รู้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 18:15:13 »
เส้นนี้ขับเร็วกันอยู่ปกติมาก  ;D ;D  แต่เสียหลักแบบนั้นทำยากเหมือนกันนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 18:44:33 »
ทางตรงๆ ขับความเร็วแค่นี้ เสียหลักแบบนี้ เรียกปลอดภัยหรือครับ ถ้าแบบนี้เรียกปลอดภัยก็โชคดีสำลีแป่ะหัวครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 19:01:29 »
น่าจะมาเร็วมาก

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 20:02:20 »
Civic น่าจะจัดเต็มทั้งช่วงล่าง ทั้งยาง ส่วนพี่คุ้กกี้ สูงโย่งขนาดนั้น cg หลุดง่ายมาก

ออฟไลน์ manonmoon

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 21:14:02 »
ไม่แน่ใจว่าเป็นเส้นไหน บ้านบึง-แกลง หรือสุขุมวิท จากแกลงไปจันทบุรี

แต่ถนนเส้นนี้ FTN ยืนหนึ่งจริงๆครับ เร็วทุกคันพอๆกับพวกกระบะพ่นหมึกกับกระบะคอก

ขับขวา 120 บางทียังต้องรีบหลบให้เพราะมาเร็วมาก

น่าจะเป็นช่วงสี่แยกไฟแดงหนองใหญ่มาวังจันทร์ครับ สังเกตุจากเขาลูกเตี้ย ๆ ทางด้านขวา  ออกจากไฟแดงไม่ไกล คงจะซัดกันมาตั้งแต่ไฟแดง

ผมขับเส้นนี้มาตั้งแต่สมัยสองเลนสวนกัน เห็นอุบัติเหตุที่เกิดแล้วหลายครั้ง และเกิดขึ้นต่อหน้าต่อตา ตอนนี้ยิ่งอายุมากขึ้นยิ่งขับช้าลง

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 21:48:01 »
ถ้าเป็นรถเก๋งคงไม่เสียหลักแต่แรกครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 21:57:10 »

น่าจะเป็นช่วงสี่แยกไฟแดงหนองใหญ่มาวังจันทร์ครับ สังเกตุจากเขาลูกเตี้ย ๆ ทางด้านขวา  ออกจากไฟแดงไม่ไกล คงจะซัดกันมาตั้งแต่ไฟแดง

ผมขับเส้นนี้มาตั้งแต่สมัยสองเลนสวนกัน เห็นอุบัติเหตุที่เกิดแล้วหลายครั้ง และเกิดขึ้นต่อหน้าต่อตา ตอนนี้ยิ่งอายุมากขึ้นยิ่งขับช้าลง

ว่าแต่ ซ่อมถนนเสร็จรึยังคนับ ไม่ไปมาจะ 2 ปีแระ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 22:05:15 »

ว่าแต่ ซ่อมถนนเสร็จรึยังคนับ ไม่ไปมาจะ 2 ปีแระ

เสร็จนานมากแล้วครับ เป็นเส้นที่ทำเวลาได้ดีเลยหละตอนนี้ ยกเว้นที่ก่อสร้างสะพานข้ามแยกนะครับ แต่ใกล้เสร็จละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 09:14:43 »
พวกซิ่งบนถนนภัยสังคมจริงๆครับ ดีไม่ลากคนอื่นซวยไปด้วย

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 09:15:21 »
คนที่"โง่"พอที่จะเชื่อว่ารถสูงๆราคาเท่านี้จะเกาะถนนและ"ชั่ว"พอที่จะเอาถนนหลวงมาขับแข่งกัน

บอกตรงๆอย่ากลับมาขับรถอีกเลยตายๆไปหรือพิการก็ได้ อันตรายต่อเพื่อนร่วมทาง

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 10:57:55 »
ลืมตอบ จขกท เรื่อความปลอดภัย

สมัยนี้โครงสร้างรถกระบะ PPV ถ้ามีถุงลมรอบคันผมให้ 5ดาว

แต่ช่วงล่างผมให้ 1ดาว

ผมขับกระบะมายี่สิบกว่าปีตั้งแต่หัดขับคันแรกมีPPVคันนึงขายไปแล้ว ไม่รู้สึกว่าคันไหนเกาะถนนครับพวกกระบะเตี้ยๆสมัยก่อนยังรู้สึกเกาะกว่าหน่อยนึง ปัจจุบันก็ยังจำเป็นต้องใช้เป็นรถหลักทำมาหากินครับ ช่วงล่างมันต้องทำบ้างนิดหน่อยยางดีๆ+โช๊คลงทุนมากกว่านั้นก็ไม่คุ้มละ เกษียณเมื่อไหร่คงใช้แต่เก๋ง

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 11:28:33 »
รุ่นยอดฮิตจริงๆ สงสัยว่ามันแอร์ไม่เย็น ช่วงล่างห่วย หรืออัตราเร่งอืด ทำให้คนขับหัวร้อน
เป็นข่าวอย่างบ่อย  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 11:32:04 »
โชคดีที่ไม่ทำให้คนอื่นเดือนร้อนไปด้วย แต่กูภัย หมอ พยาบาล ที่ช่วงนี้เหนื่อยอยู่แล้วต้องมาเหนื่อยเพิ่มอีก

เคยขับตัวเก่าอยู่หลายปี ขนาดว่าขับ 4 มันก็ไม่ได้เกาะถนนแบบว่าเอามาขับความเร็วสูงๆแบบรถเก๋งได้

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 11:38:43 »
คนที่"โง่"พอที่จะเชื่อว่ารถสูงๆราคาเท่านี้จะเกาะถนนและ"ชั่ว"พอที่จะเอาถนนหลวงมาขับแข่งกัน

บอกตรงๆอย่ากลับมาขับรถอีกเลยตายๆไปหรือพิการก็ได้ อันตรายต่อเพื่อนร่วมทาง

อย่างพึ่งด่วนตัดสินที่จะไปติเตียนคนอื่นว่าโง่ หรือ ชั่วเลยครับ
ในเมื่อเราก็ยังไม่เห็นเหตุการณ์จริงๆ

เผลอๆ คนที่คุณว่าโง่ หรือ ชั่ว อาจจะไม่ใช่คันฟอร์จูนเนอร์ก็ได้

ประสบการณ์ส่วนตัวที่เจอมานะครับ ทุกวันนี้พวกไบโพล่าในการขับรถ(เดี๋ยวช้าเดี๋ยวเร็ว เดี๋ยวบ้า เดี๋ยวยอม) มีเพิ่มขึ้นๆ และมากขึ้นเรื่อยๆครับ จ้องคอยแต่จะวางมิด หรือแกล้งชาวบ้านเค้าตลอดเวลา ไม่รู้จะทำไปเพื่ออะไร
ผมสมมติในเคสนี้เลยนะครับ ตัวเก๋งขาวขับช้า เกาะมากับรถใหญ่(คันคลิป) เกาะกันมาเรื่อยๆ เว้นช่องประมาณ 10 เมตร พอคันหลังจะเร่งขึ้นมาเพื่อแซงขึ้นไป รถคันขาวแม่งเริ่งขึ้นมาปิดช่อง หรือ จงใจจะให้ไปไม่ได้ เพื่อให้รถคันที่แซงเกิดอาการ... 
ระยะหลังผมเจอเคสนี้บ่อยมากๆครับ ไม่รู้ต้องการอะไรจากสังคม ทำไปเพื่อความสะใจ ปกปิดจุดอ่อนหรือปมด้วยของตัวเองหรืองัยก็ไม่ทราบ
บางคันนี่ แกล้งถึงขนาดว่า ถ้าประสบการณ์ไม่ดี คงมีตายแบบในคลิป และบางครั้ง... ตรงนี้สำคัญมากนะครับ ที่ผมมองว่าเป็นพวกไบโพล่า

เมื่อผมแซงเค้าไปได้ในจังหวะอื่น ผมชลอแบบว่าพร้อมปะทะเต็มที่ แต่ม้นไม่อยากปะทะด้วยซะงั้น???
ประมาณว่า ตรูแกล้องคนก็มีความสุข ไม่พร้อมจะปะทะกับใคร ขอให้ได้แกล้งไว้ก่อน อะไรทำนองนี้

ถ้าเจอแบบนี้คุณยังจะด่าคันฟอร์จูนเนอร์อีกมั๊ยครับ

โชคดีที่ผมขับรถมานานแล้ว เจอมาทุกรูปแบบ รู้ว่าจังหวะไหนใครจะยังไง
แต่สำหรับคนที่โดนพวกไบโพล่า หรือ พวกคนเก็บกดแกล้ง แล้วเกิดอุบัติเหตุแรงๆนี่ น่าสงสารมากครับ

อีกมุมมองหนึ่งที่ไม่อยากให้คุณไปตัดสินใครเค้า ถ้าไม่ได้เห็นรูปการณ์ทั้งหมด

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2021, 11:40:39 โดย kiwiwi »