ผู้เขียน หัวข้อ: สั่งซื้อแบตเตอรี่รถยนต์ ผ่าน Shopee, Lazada?  (อ่าน 3526 ครั้ง)

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
สั่งซื้อแบตเตอรี่รถยนต์ ผ่าน Shopee, Lazada?
« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 15:16:59 »
วันก่อนผมคุยกับลุงเจ้าของอู่ซ่อมรถแถวบ้าน ใน กทม. แกบอกว่าเดี๋ยวนี้ใน Shopee มีร้านขายแบตเตอรี่รถยนต์ แบบกดสั่งปุ๊บวิ่งมาส่งพร้อมเปลี่ยนให้ถึงที่เลย แถมราคาไม่แพงมาก ผมจึงเสิร์ชหาดู ทั้งใน Lazada. Shopee พบว่ามีแบตเตอรี่รถยนต์ลงขายจริง แต่กดเข้าไปดูหลายร้าน ไม่มีตรงไหนระบุว่าจัดส่งพร้อมติดตั้งให้ด้วย เลยสงสัยว่ามีแบบนั้นจริงหรือไม่ หากจริงผมว่าเป็นทางเลือกที่ดีเลยนะ ใครทราบหรือมีประสบการณ์ มาเล่าสู่กันฟังได้ครับ

ปกติผมมีร้านแบตเตอรี่เจ้าประจำอยู่ แต่ไม่ใช่ร้านใน online shopping platform คือใช้โทรสั่งเอา แล้วร้านจะวิ่งมาเปลี่ยนถึงบ้านเลย

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
Re: สั่งซื้อแบตเตอรี่รถยนต์ ผ่าน Shopee, Lazada?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 15:32:34 »
แบตมอไซค์ RR ผมสั่งมาเกือบสองปีแล้วครับ แต่ติดเองนะ...

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: สั่งซื้อแบตเตอรี่รถยนต์ ผ่าน Shopee, Lazada?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 15:36:44 »
เคยซื้อแต่ แบต มอเตอร์ไซค์แฮะ

แบตรถ ผมโทร.เรียก หรือ วิ่งไปร้าน ง่ายกว่า

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 15:37:25 »
มีหมดละครับ แล้วแต่จะดีล

ยางรถยนต์ซื้อปลีก แล้วไปให้ร้านเปลี่ยนก็มีเพราะราคาถูกกว่า

ขนาดแอร์บ้าน ยังมีพร้อมติดครับ.

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 16:18:37 »
อย่างน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมันเครื่อง ผมก็สั่ง Shopee มาหาอู่เปลี่ยนเอง

แต่แบตเตอรี่กับยางรถยนต์ ผมเลือกใช้บริการร้านใกล้บ้าน เพราะ
ถ้าแบตมีปัญหา จะเคลมกันยังไง(แม้จะมี % ในการเคลมน้อยมาก) ถ้าจะต้องส่งไป รอเขาส่งกลับมา ต้องใช้เวลากี่วัน
เปลี่ยนยางที่ร้านใกล้บ้าน ก็มีบริการสลับ/ถ่วง ทุก 10000 กม. เคยเทียบกับราคาที่ต่างกัน ใกล้บ้านคุ้มกว่าครับ
ยิ่งถ้าต้องเคลม ยางบวม ยิ่งไม่คุ้มเลยครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 16:40:22 »
ถ้าราคาไม่ถูกกว่ามาก ก็ซื้อร้านค้าครับ
อุดหนุนในท้องถิ่น
ยกเว้นเช่น ได้แบตมอไซ ยี่ห้อไอ้เขียว 5 แอม
ราคา 279 แบบนี้แถวบ้านไม่มีขายครับ
เลยจัดไป

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 17:07:56 »
ถ้าต้องการจ่ายผ่านบัตรเครดิต บางร้านก็หิ้วเครื่องรูดบัตรไปให้ถึงที่ได้คับ อาจจะไม่ต้องไปหาใน shopee Lazada ก็ได้

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 17:59:58 »
กรุงเทพฯ และ ปริมณฑล สั่งจากเบอร์เน็ต หรือร้านใกล้บ้านสะดวกกว่าครับ  ในช้อปปี้ ส่วนใหญ่เน้นขาย ไม่เน้นบริการครับ ต้องติดตั้งเองครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 19:08:10 »
ใน กทม.ถ้าสั่งน่าจะมีนะครับร้านที่วิ่งไปเปลี่ยนให้ แต่ร้านเยอะ อาจจะเสียเวลาเลือกนาน ผมอยู่ ตจว.สั่งแบตรถยนต์ผ่าน shopee สองวันถึง ส่วนราคาก็ถูกกว่าเราเทิร์นแบตนิดหน่อย ส่วนแบตเดิมก็ขายร้านของเก่าได้ แต่ถ้าคนเปลี่ยนเองไม่เป็นก็สั่งร้านใกล้บ้านดีกว่า

ออฟไลน์ The_Wizard

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 19:18:46 »
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ
สรุปว่า คงไม่มีมาเปลี่ยนให้ด้วย ทีแรกเข้าใจว่าจะวิ่งมาเปลี่ยนให้ถึงที่ในทันที เหมือนร้านที่ใช้บริการประจำน่ะครับ

ออฟไลน์ manonmoon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 20:46:31 »
ผมสั่งยางจาก shopee แล้วให้ร้านยางแถวบ้านเปลี่ยนให้มาสองสามชุดแล้วครับ

เมื่อสามเดือนก่อนสั่งแบตพานาโซนิค 45 แอมป์ ราคารวมส่งแล้ว 1,427 บาท เปลี่ยนเอง ขันน๊อตแค่สี่ตัว ( รถรุ่นเก่าไม่มีไฟอะไรซับซ้อนมากมาย ) ราคาถูกกว่าเปลี่ยนร้านในตัวจังหวัดเกือบ 600 บาท แล้วขาย boliden  ลูกเก่าไป 400 บาท

ผมอยู่ต่างจังหวัด ใครจะซื้อของออนไลน์ต้องคิดดูระหว่างราคาถูกกับบริการหลังการขายกรณีที่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 14:57:30 »
มีแอพหนึ่งบอกว่าส่งอาหารทั่วไทย 77 จังหวัด ผมอยากกินข้าวมันไก่เบตงแต่เค้าไม่ยอมมาส่ง
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03