ผู้เขียน หัวข้อ: มาลองเลือกสเก็ตบอร์ดให้ลูกเล่นกันครับ  (อ่าน 7380 ครั้ง)

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
ตอนนี้กระแสเรื่องสเก็ตบอร์ด กำลังมา เชื่อว่าหลายๆท่านคงมี บุตรหลาน มารบเร้าขอซื้อของเล่นประเภทนี้กันบ้าง

ตัวผมเองก็โดนเหมือนกัน เจ้าลูกสาว ชั้นประถม กำลังฮิตตามเพื่อนเขาที่ รร แต่ของลูกสาวผมเขาฮิตแบบ สตรีท ที่ราคาถูกกว่าแบบเซิฟสเก็ต ที่กำลังเป็นที่นิยมกันอยู่นะครับ

แบบสตรีท เขาจะแนวไถๆ กระโดดไปกระโดดมากันได้ ตอนแรกก็ไปลองหาดูแบบชุดมาตราฐานที่มาครบชุดให้เขาเล่นดูก่อน ปรากฎว่าเขาชอบเล่นอยู่ ไถเล่นได้ทั้งวัน เลยว่าถ้าชอบแบบนี้ หัดทำแบบในคลิปที่เขาสอนกันให้ได้จะซื้อให้ใหม่ เขาก็ทำได้ เลยเป็นอันว่าต้องหาชุดใหม่ให้ตามสัญญากันไป

คราวนี้มาเริ่มกันในเรื่องอุปกรณ์นะครับ อุปกรณ์ เขาก็จะประกอบไปด้วย แผ่นไม้ ฐานล้อ ล้อ ลูกปืนล้อ กระดาษทรายกันลื่น น็อตยึด ถ้าในเวปนอกเขาจะมีรายละเอียดตามในภาพนี้ครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Re: มาลองเลือกสเก็ตบอร์ดให้ลูกเล่นกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 15:10:43 »
ในส่วนของ แผ่นไม้ เขาจะมีสองแบบ แบบที่เป็นไม้ทั้งหมด 7 ชั้นเลย อันนี้จะมีหลากหลายยี่ห้อ ราคาก็จะไม่แพงมาก มีตั้งแต่ พันกว่าบาท ไปถึง 2-3000 บาท ของไทยเราเองก็มีให้เลือกด้วยครับ

กับ แบบที่มี ไม้อยู่ 5 ชั้น แผ่นคาร์บอนไฟเบอร์ ผสมอยู่ด้วย 2 ชั้น อันหลังนี่จะแพง แผ่นจะอยู่ที่ 6-7000 บาทกันเลยทีเดียว

ส่วนยี่ห้อที่เขานิยมกันก็จะมีประมาณนี้ครับ

ส่วนขนาดของผมง่ายหน่อย แผ่นที่เขาเล่นอยู่ที่ร้านแรกเขาจัดมาให้เป็นขนาด 8.0 ผมเลยเลือกขนาดเดิมเอาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2021, 16:57:38 โดย tom46 »
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Re: มาลองเลือกสเก็ตบอร์ดให้ลูกเล่นกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 15:18:13 »
ต่อมา ก็จะเป็นส่วนของ ฐานล้อ เห็นเขากันว่า ทรัค ทับศัพท์กันไปเลยครับ ทรัค ตัวนี้เขาจะมีขนาดต่างกัน ตามความเหมาะสมของขนาดแผ่นครับ เขาจะเกณฑ์ให้เลือกอยู่ว่า แผ่นกว้าง ขนาดไหน ใช้ทรัคขนาดเท่าไร

ส่วนที่เหลือก็จะเป็นเรื่อง วัสดุ ว่าใครจะชอบแบบไหน มีทั้งแกนธรรมดา แกนกลวง แกนไทเทเนียม ฐานของแกนจะเป็นแบบธรรมดา หรือแบบ forged อันนี้ก็แล้วแต่จะเลือกกันเลยครับ ราคาเขาก็จะมีตั้งแต่ พันกว่าบาท ไปถึง 3 พันกว่าบาท ครับ ส่วนยี่ห้อก็ตามรูปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2021, 16:28:15 โดย tom46 »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 15:21:59 »
ข้ามไปนิด ความจริงอันนี้น่าจะต่อจากเรื่อง แผ่นไม้

อันนี้จะเป็น กระดาษทราย ที่เอาไว้ติดบนแผ่นไม้ครับ เห็นเขาแนะนำกันมาว่า เขาจะมีแบบ เม็ดทรายหยาบ เม็ดทรายละเอียด ใช้งานต่างกัน ส่วนราคาก็จะอยู่ประมาณ 2 - 600 บาทกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2021, 16:29:18 โดย tom46 »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 15:32:24 »
ลูกปืนล้อ อันนี้จะมีหลายแบบ เป็นลูกปืนธรรมดา ลูกปืนสวิส ลูกปืนเซรามิค ราคาเขาจะอยู่ที่ 500 ไปจนถึงหลายๆพันบาทเลยครับ ตัวลูกปืนที่ว่าเป็น เซรามิค นี่จะเป็นตัว top สุดของเขา ราคาจะแพงมากบางชุดมีถึง 5 พันบาท

ส่วนลูกปืนสวิส เขาเกณฑ์การเลือกเห็นเขาบอกจะไม่เหมือนกับอันอื่นเขาหน่อยนะครับ ถ้าท่านใดไปดูบางยี่ห้อเขาจะบอกระดับความเร็วลูกปืนเป็น abec 3-9 ประมาณนี้นะครับ ถ้าผมจำไม่ผิด แต่ของ สวิส เขาจะไม่บอกไว้แบบนั้น เห็นในเวปเขาว่า เขาจะต้องคำนึงถึงความทนทานของลูกปืนเวลาที่ใช้เล่นด้วยครับ

ส่วนยี่ห้อก็จะประมาณนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2021, 21:45:35 โดย tom46 »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 15:45:51 »
ส่วนต่อมา ก็จะเป็นล้อ นะครับ

ล้อ ที่เขาเอาเล่นแบบ สตรีท กันก็มีขนาดตั้งแต่ 52 - 56 มม ความแข็งของล้อก็แตกต่างกันไป ตามแต่จะเลือกเห็นบางท่านก็ว่าเล่นยี่ห้อนี้ดี บางท่านก็ว่าเล่นยี่ห้อนั้นดี ก็คงแล้วแต่ความชอบด้วยละมั้งครับ แต่ของผมพอดีจังหวะมีอยู่ยี่ห้อนึงเขาออก คอเลคชั่น มารุ่นนึงว่าสำหรับเด็กผู้หญิง เลยเลือกเอาแบบนั้นไปเลยง่ายดีครับ

ราคาล้อที่ขายกันในบ้านเรา ก็จะมีตั้งแต่หลักร้อยไปถึง พันปลายๆ ครับ สำหรับล้อชุดนึง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2021, 16:35:24 โดย tom46 »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 16:22:24 »
มาถึงพวกอุปกรณ์กระจุกกระจิกหน่อยนะครับ

อย่างพวก น็อตยึด ทรัคเข้ากับแผ่นไม้ เขาก็จะมี น็อต ขายแยกต่างหากกันอีกไม่ได้แถมมาให้ ส่วนใครจะชอบยี่ห้อไหนก็ว่ากันไป หัวน็อต เห็นเขาจะนิยมกันแบบที่เป็น หัวหกเหลี่ยม มากกว่าหัวแฉก แต่ของผม ยี่ห้อทรัค เขาทำมาเป็นแบบ หัวแฉก ปกติ เลยเอาแบบนั้นมา

ส่วนเทคนิคเล็กๆน้อยๆที่เขาแนะนำกัน เขาจะเลือกหัวน็อตที่เป็น สีๆ ไว้ทางด้านหน้าของแผ่นครับ บางยี่ห้อก็จะให้ตัวสีๆมาเยอะหน่อย บางยี่ห้อก็ต้องเลือกรุ่น บางรุ่นเขาจะให้ตัวที่เป็นน็อตสี มาแค่ 2 ตัว เอาไว้ใส่ด้านหน้าครับ

กับอีกอย่างนึง เขาจะมีน็อตสั้น กับน็อตยาว อันนี้ ถ้าน็อตยาว เห็นว่าเอามาสำหรับที่จะใส่แผ่นรองทรัค ให้สูงขึ้น เพราะเวลาเล่นแผ่นจะได้ไม่ติดล้อครับ

แผ่นรองทรัค อันนี้เห็นเขาจะเอาไว้รองให้แผ่นสูงขึ้นเพื่อไม่ให้แผ่นสีกับล้อเวลาเล่น แต่อันนี้ของผมไม่ได้เอามาเลยไม่รู้ราคาเขานะครับ

บูชของทรัค อันนี้จะเปลี่ยนก็ได้ ไม่เปลี่ยนเพราะของเดิมเขาก็จะมีมากันครับ ส่วนถ้าจะเปลี่ยนเขาจะแนะนำเป็นยี่ห้อนี้กันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2021, 16:47:17 โดย tom46 »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 16:54:54 »
เลยเอามาฝากครับ เผื่อท่านใดกำลังหาของพวกนี้อยู่ ได้เลือกกันได้ถูกครับ

ส่วนอันนี้จากของผมที่เลือกๆกันมา ลูกเลือกบ้าง พ่อเลือกบ้าง ก็สนุกดีเหมือนกันครับ ส่วนจะเล่นได้ไหมก็คงเหลือแต่ตัวเขาละครับ ว่าจะได้ขนาดไหน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2021, 16:58:33 โดย tom46 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2021, 12:22:03 »
ละเอียดจริง เรียกว่า custom โดยแท้
เป็นผมเดินเข้าแค่ Decathlon จบครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2021, 17:56:02 »
ครับ ขอบคุณมากครับ

พอดีเขาลองเล่นตัว ชุดเริ่มต้นสำหรับหัดเล่น แล้วชอบละครับ ตอนนี้อยากโดด อยากเล่นในแอ่งปูน  ได้ เลยหาตัวที่เป็นสำหรับการเล่นตามที่เขาแนะนำกันมาให้เขาหน่อยละครับ