ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องลมยาง ล้อหลังขวา ลดมากกว่าปกติครับ  (อ่าน 3042 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
ช่วงสามเดือนหลัง ผมสังเกตว่า ลมยางล้อดังกล่าวลดลงมากกว่าล้ออื่น

ปกติ ผมเติม 34 ทุกล้อ เดือนละหน

ปลายเดือน ล้ออื่นเหลือ 30-32, แต่หลังขวา มักเหลือ 25

เข้าบีควิก พนง. จับแช่น้ำ ตรวจสอบ ก็ไม่พบ, จะแทงหนอน ก็ยังทำไม่ได้

ขอบคุณครับทุกท่าน

ผมซื้อจุ๊บลมมอเตอร์ไซค์ มาเปลี่ยนให้ล้อหลังซ้าย-ขวา จากร้านแถวบ้าน เผอิญของเก่า ที่เป็นพลาสติค แตก .. จะเกี่ยวข้องไหมครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้าเช็คมาดีไม่เจอรั่ว แต่สงสัยจุ๊บลองสลับล้อสิครับ

ออฟไลน์ bobsan

ผมว่าไม่ใช่จุ๊บหรอกครับ

ถ้าหาไม่เจอน่าจะซึมแถวๆแก้มยาง
ซึมแถวๆนี้จะหาหาเจอยากกว่าหน้ายางครับ

ไม่ก็เป็นที่แม็กอาจจะมีคดหรือดุ้งครับ

ออฟไลน์ Poblak

• Newbie
  • *
 ผมเคยเจอปัญหานี้เหมือนกันครับ เติมลม 34 เท่ากัน 4 ล้อ แต่จะมีอยู่ 1 ล้อ ที่ลมหายเร็วมาก หลังจากเติมลมประมาณ 10 วัน ลมเหลือ 25 แล้วบังเอิญล้อที่มีปัญหาโดนตะปูตำก็เลยมีโอกาสได้ถอดยางออกมาปะ พอประกอบยางเข้าไปใหม่ หลังจากวันนั้น ปัญหาเรื่องลมหายเร็วก็หายไปเลยครับ ถ้ายังไงลองถอดยางออกมา แล้วประกอบเข้าไปใหม่นะครับ (ผมก็ไม่รู้ว่ามันจะเกี่ยวกันรึปล่าว ลองดูครับ)​

ออฟไลน์ samaklen

จับดำน้ำนาน ๆ ครับ
เดี๋ยวมันก็เห็น
ใจเย็นๆ

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
ลองเปลี่ยนร้านดูครับ

หาร้านที่มีเจ้าของดูแลเอง น่าจะมีความละเอียดในการหาจุดรั่วมากกว่า

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าซึมนิดๆ ไม่รั่ว จับแช่น้ำมองยากมากๆครับ
ลองใจเย็นอยู่กับบ้าน เอาน้ำยาล้างรถ(น้ำยางล้างจานก็ได้ เน้นฟองละเอียดๆ และฟองเยอะ)ผสมน้ำให้เป็นฟองแล้วลูบๆ ให้น้ำเยอะๆ แล้วนั่งดูครับ
มันจะมีฟองผุดขึ้นนิดๆครับ ต้องสังเกตุดีๆ
ผมเคยเจอสมัยล้างมอเตอร์ไชค์ ล้างมาเป็น10รอบไม่เจอครับ มองยากมากครับ

ออฟไลน์ mongolias

ต้องมีจุดรั่วครับ แต่อาจจะซึมทีละนิดๆ
ถ้าแช่น้ำแล้วหาไม่เจอ ต้องลองใช้น้ำยาล้างจานแล้วค่อยๆไล่ดูครับ ลองไปร้านยางใหญ่ๆดูก็ได้ครับ

ออฟไลน์ newfit89

• Newbie
  • *
ผมก็เคยเป็นเหมือนกัน ลมยางหายไม่ทราบสาเหตุ ถอดล้อแช่น้ำก็ไม่เจอรอยรั่ว

สุดท้ายเจอที่จุ๊บลมรั่ว ขยับจุ๊บแล้วลมออกตรงที่ฐาน วิ่งตกหลุมมันคงสะเทือนแล้วลมออก

ออฟไลน์ Tien.W

ดูหน้ายาง ไม่มีรอยโดนตะปู ก็แปลว่า รั่วขอบ หรือ รั่วจุ๊บ

ง่ายๆ ก็ให้ถอดประกอบใหม่ ทาน้ำยาที่ขอบใหม่ เปลี่ยนจุ๊บใหม่ ถ้าแม็กซ์ไม่ได้เป็น ตามด ก็น่าจะจบ

ซึมจากตัวยางเอง โดยที่ไม่มีรอย ผมว่า โอกาสน้อยมาก ยกเว้น ยางยี่ห้อประหลาดจริงๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

จริงๆมันมีอีกกรณีนะ
คือแม๊กร้าว แต่ล้อเดิมโรงงานร้าวนี่ยากมาก เว้นแต่ไปเปลี่ยนแม็กมา

รถผมเคยแม็กร้าวครับ อาการคล้ายๆกันนี้เลย ถอดออกมาจุ่มน้ำ ถ้าสูบลมตึงๆ จะหาไม่เจอครับ เหมือนว่าแรงดันลมไปกดจุดร้าวอยู่ แต่ถ้าซึมจนถึงจุดๆหนึ่ง เจอแน่ครับ

แต่ส่วนใหญ่ ช่างบีควิก(บางคน)​มักจะสูบลมให้ตึงๆ แล้วค่อยไปจุ่มครับ

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
ผมเคยเป็นที่ล้อครับ อาการแบบนี้

ออฟไลน์ PaPaMan

อาจรั่วที่ขอบยาง ไปร้านยางให้ถอดยางออกมาทำความสะอาดขอบแม็กทากาวแล้วประกอบใหม่ เปลี่ยนจุ๊บยางใหม่ไปด้วยเลย ไม่กี่บาท น่าจะหาย

ออนไลน์ Turin

ผมเคยมีอาการคล้ายกัน แต่เป็นทุกล้อ กับรถ 2 คันในบ้าน ทั้ง 2 คันเปลี่ยนยางร้านเดียวกัน อีกคันที่ไม่เป็นเปลี่ยนยางอีกร้านนึง .. เลยลองเอาไปถอดใส่ใหม่ อาการลมซึมก็หาย เลยคาดว่าการทากาว และ คุณภาพกาว น่าจะเป็นสาเหตุครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ใช้คำว่าซึม ครับ แต่ตรงไหนไม่รู้ ลองถอดกดน้ำดู หรือ ถ้าไม่อยากกอด ก็เอาน้ำสบู่ น้ำผงซักฟอก ใส่ foggy แล้วฉีดดู น่าจะพอเห็น

สังเกตุจาก ขอบยาง และ จุกลม ครับ

ถ้าขี้เกียจทำเอง ก็เข้าร้าน ให้เขาดูให้ ง่ายสุด

ออฟไลน์ panjap

ตอนอัดลม เทส คุณอัดไปไม่แรงพอ ต้องอัดสัก 50 ปอนด์ จุดที่รั่วมันถึงจะเห็น

ออฟไลน์ Ip Man

• Newbie
  • *
เคยเป็นครับล้อข้างหนึ่งลมจะหายต่ำกว่าข้างอื่น 10 นิดๆเอาเข้าร้านยางแช่น้ำตอนแรกช่าง
บอกไม่เป็นไรพอเช็คดีๆตะปูตำครับไม่ถึงกับรั่วแต่ค่อยๆซึมช่างต้องสังเกตุหน่อยครับ

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
เปลี่ยนร้าน

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
ผมเคยเป็นเพราะจุ๊บล้อ
ตอนนั้นไปเปลี่ยนเป็นจุ๊บล้อแบบวัดลมยางได้เชื่อมบลูทูธ ซื้อออนไลน์มา ลมซึมตลอดหาอยู่หลายอาทิตย์ จุ่มน้ำแล้วก็ไม่เจอ เลยลองเอาจุ๊บเดิมใส่หายเลย

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ขอบคุณทุกท่าน สำหรับคำตอบครับ

ตั้งใจว่า จะไปหาร้านยางเฉพาะทาง (ไม่ใช่อารมณ์บีควิก) แล้วจะคุยปัญหากับเขาเลย หวังว่าจะจบ ขอบคุณอีกครั้งครับ

Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ klakla

• Newbie
  • *
อันนี้เคยเป็นครับ แต่รถเก่าแล้วนะ 10ปี+ ตอนแรกหาไม่เจอเหมือนกัน
ไปเจอคือเติมลมไป70+ แล้วจับแช่น้ำครับ กว่าจะเห็น สรุปว่าแม็กเป็นขี้เกลือ ก็จัดการทำความสะอาด เจียให้เรียบ ทาน้ำยา ใส่ยางเดิมหายครับ