ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคุณจิมมี่เรื่องการใช้ Gasohol e85 กับ Civic 1.8 Modulo  (อ่าน 20072 ครั้ง)

ออฟไลน์ CJ

• Newbie
  • *
เนื่องจากเพิ่งซื้อ Civic 1.8 Modulo มา รบกวนถามคุณจิมมี่ดังนี้
1. รุ่นนี้ใช้ Gasohol e85 ได้มั้ย (ตอนนี้เติม 95 อยู่)
2. ถ้าได้  การเติม e85 หรือ e20 หรือ 95 มีผลดีหรือผลเสียต่างกันอย่างไรบ้าง
3. ถ้าไม่ได้ รบกวนถามว่า ถ้าจะไปติด E-KIT อุปกรณ์ปรับใช้น้ำมัน E20, E85 กับรุ่นนี้ จะดีมั้ย หรือมีผลดีผลเสียต่างกันอย่างไรกับการใช้แบบเดิมๆ

ลักษณะการขับรถ
1. เป็นมือใหม่ขับยังไม่คล่อง
2. ส่วนใหญ่แค่ขับรถไปทำงาน เย็นขับกลับบ้าน มีแวะระหว่างทางนิดหน่อย
3. ออกต่างจังหวัดประมาณเดือนละ 1 ครั้ง

อ้อ.. เวลาขับช่วงเช้า รู้สึกว่าเสียงเครื่องมันจะดังแบบอื้อๆ ด้วยอ่ะ ถ้าไม่เปิดเพลงจะได้ยินชัดมาก อันนี้เกิดจากอะไรอ่ะ รู้สึกว่าจะเป็นตั้งแต่วันฝนตกหนัก และเอารถลุยน้ำเข้าบ้าน อาการดังอื้อๆ เป็นตั้งแต่นั้นมา อีกเรื่องคือเบรค เวลาเบรค บางครั้งเสียงเบรคดังมาก ตอนเหยียบจะดังกรึ๊กๆ อันนี้เกิดจากอะไรเหรอ

รบกวนด้วยค่ะ

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
Re: สอบถามคุณจิมมี่เรื่องการใช้ Gasohol e85 กับ Civic 1.8 Modulo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 11:36:17 »
ไม่ใช่ คุณ jimmy แต่ขอตอบละกัน

ตอบข้อ 1 สั้นๆ ง่ายๆ ไม่ได้ครับ

ข้อ 2 ตัด e85 ออก เหลือ e 20 กับ e10 95  ส่วนตัวเคยใช้ทั้งคู่มาแล้ว  e20 ถูกกว่า หมดเร็วกว่า e10 หมดช้ากว่าแพงกว่า   ถ้าอยากประหยัดจริงๆ e10 91 ครับ เพราะว่าคุณไม่ได้เร่ง รีบ ร้อนอะไรมากนัก 
ขับแต่ในเมือง แรงแค่ไหนก็เจอกันไฟแดงหน้าอยู่ดี

ข้อ 3 ไม่มีความรู้ด้านนั้น

ข้อสุดท้ายไม่รู้อีก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: สอบถามคุณจิมมี่เรื่องการใช้ Gasohol e85 กับ Civic 1.8 Modulo
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 12:16:04 »
เนื่องจากเพิ่งซื้อ Civic 1.8 Modulo มา รบกวนถามคุณจิมมี่ดังนี้
1. รุ่นนี้ใช้ Gasohol e85 ได้มั้ย (ตอนนี้เติม 95 อยู่)
2. ถ้าได้  การเติม e85 หรือ e20 หรือ 95 มีผลดีหรือผลเสียต่างกันอย่างไรบ้าง
3. ถ้าไม่ได้ รบกวนถามว่า ถ้าจะไปติด E-KIT อุปกรณ์ปรับใช้น้ำมัน E20, E85 กับรุ่นนี้ จะดีมั้ย หรือมีผลดีผลเสียต่างกันอย่างไรกับการใช้แบบเดิมๆ

ลักษณะการขับรถ
1. เป็นมือใหม่ขับยังไม่คล่อง
2. ส่วนใหญ่แค่ขับรถไปทำงาน เย็นขับกลับบ้าน มีแวะระหว่างทางนิดหน่อย
3. ออกต่างจังหวัดประมาณเดือนละ 1 ครั้ง

อ้อ.. เวลาขับช่วงเช้า รู้สึกว่าเสียงเครื่องมันจะดังแบบอื้อๆ ด้วยอ่ะ ถ้าไม่เปิดเพลงจะได้ยินชัดมาก อันนี้เกิดจากอะไรอ่ะ รู้สึกว่าจะเป็นตั้งแต่วันฝนตกหนัก และเอารถลุยน้ำเข้าบ้าน อาการดังอื้อๆ เป็นตั้งแต่นั้นมา อีกเรื่องคือเบรค เวลาเบรค บางครั้งเสียงเบรคดังมาก ตอนเหยียบจะดังกรึ๊กๆ อันนี้เกิดจากอะไรเหรอ

รบกวนด้วยค่ะ

1.รถรุ่นนี้ ไม่ได้ถูกปรับตั้งมาให้รองรับกับน้ำมัน E85 ดังนั้น การเติมเข้าไปอาจส่งผลเสียต่อเครื่องยนต์ได้ครับ สรุปว่า เติมไม่ได้นะครับ
2.น้ำมันเบนซิน โดยปกติแล้ว จะให้อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพิงที่ดีกว่า แก็สโซฮอลล์ อยู่นิดหน่อย แต่มีบางกรณีเหมือนกัน
ที่ ผลลัพธ์จะไม่ต่างกัน ในด้านอัตราเร่ง ไม่แตกต่างกัน แต่บางครั้ง แก็สโซฮอลล์ E20 จะเร่งดีกว่ากันนิดนึง ในรถบางคัน
3. อย่าเห็นแก่ราคาหน้าหัวจ่าย ที่ถูกกว่ากันเลยครับ เพราะเมื่อคำนวนดีๆ
ระยะทางที่คุณจะแล่นได้ จาก E85 จะน้อยกว่ากันประมาณ 20-30% (อ้างอิงจาก ตัวเลขการทดสอบของ Volvo ซึ่งมี รถที่เติม E85 ขายอยู่ตอนนี้)

ซึ่งเมื่อมาคำนวนกันดีๆ เผลอๆ เติม แก็สโซฮอล์ 95 ปกติ ยังจะคุ้มกว่ากันเลย

เรื่องเสียง คือปัญหาโลกแตกที่สุด ในการตอบปัญหาเรื่องรถยนต์
เสียงอื้อๆ ผมไม่ทราบว่ามาจากส่วนไหน ผมไม่ได้อยู่ที่รถ ดังนั้น ตอบไม่ได้จริงๆครับ
เสียงจานเบรก ถ้าดัง กรึกๆ ตอนถอนเท้าจากแป้นเบรก
ในช่วงที่รถลุยน้ำมา หรือว่า จอดไว้ข้ามคืน เจออากาศเย็นๆ
จานเบรกก็จะชื้นๆ หน่อย ดังนั้น มเสีงได้ครับ เป็นปกติ ใช้ไปสักแป๊บเดียว
เมื่อเบรกเริ่มทมีอุณหภูมิการทำงานเข้าที่ ก็จะหายไปเองครับ ไม่ต้องกังวล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2010, 12:18:07 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ CJ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 17:10:49 »
Civic 1.8 Modulo เติม e20 หรือ 91 หรือ 95 อันไหนอัตราเร่งดีกว่ากันอ่ะ

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 17:11:44 »
ขอเสริมนะครับเรื่องน้ำมันตามนี้เลยครับ
http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=39585

ค่อนข้างยาวแต่เคลียร์ชัวร์
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 17:21:52 »
ครึ่งท่อนแรกของบทความ เขียนมาดีครับ และถูกต้อง ใช้แหล่งข้อมูลอ้างอิง ที่โอเค

แต่ ส่วนตอนท้ายนั้น ถ้าจะเขียนสรุปสำหรับรถ ฮอนด้า หนะได้ครับ เพราะส่วนใหญ่ เครื่องของฮอนด้า
จะกินอะไรก็ได้ ยกเว้นดีเซล กับ E85 อยู่แล้ว แต่ถ้ารถทั่วไป ยี่ห้ออื่นๆ ละก็ ยังไม่ใช่ครับ
เพราะถ้าไม่เช่นนั้น เครื่องยนต์ Ferrari ก็คงจะเติม น้ำมันค่าออกเทนต่ำกว่า 95 กันได้แล้ว

แต่อย่างไรก็ตาม ขอบคุณครับ สำหรับเนื้อหาที่นำมาแบ่งปันกัน

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 17:43:06 »
ครึ่งท่อนแรกของบทความ เขียนมาดีครับ และถูกต้อง ใช้แหล่งข้อมูลอ้างอิง ที่โอเค

แต่ ส่วนตอนท้ายนั้น ถ้าจะเขียนสรุปสำหรับรถ ฮอนด้า หนะได้ครับ เพราะส่วนใหญ่ เครื่องของฮอนด้า
จะกินอะไรก็ได้ ยกเว้นดีเซล กับ E85 อยู่แล้ว แต่ถ้ารถทั่วไป ยี่ห้ออื่นๆ ละก็ ยังไม่ใช่ครับ
เพราะถ้าไม่เช่นนั้น เครื่องยนต์ Ferrari ก็คงจะเติม น้ำมันค่าออกเทนต่ำกว่า 95 กันได้แล้ว

แต่อย่างไรก็ตาม ขอบคุณครับ สำหรับเนื้อหาที่นำมาแบ่งปันกัน

ถูกต้องครับ
ส่วนท่อนหลังในบทความก็มีบอกไว้ครับว่าสำหรับ FD เติมอะไรดี 
รถเจ้าของกระทู้ก็รุ่นเดียวกันน่าจะอ้างอิงได้ครับ
เรื่องรายละเอียดหรือปัญหาของ FD ก็ลองหาจากที่นั่นดูครับ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 22:36:38 »
ไม่ใช่ เจ้าของกระทู้  แต่ อยากได้คำตอบข้อนี้อ่ะครับ  ไปติดตั้งเจ้าตัวนี้ดีมั้ย  E-KIT   รถจะเป็นไรมั้ย   ใช่ดีรึป่าว   เครื่องจะเสียเร็วมั้ย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 22:38:24 »
CJ หลุดมาจาก Gran Theft Auto: San Andreas รึเปล่าเอ่ย ฮิฮิ
สำหรับซีวิคเดิมๆแล้วเติม E85 ไม่ได้ครับ คู่แข่งที่คบได้คือแลนเซอร์ EX เท่านั้น

เสียงนี่ไม่ทราบว่าต๊อกๆสับหมูหรือเปล่าครับ "เรื่องธรรมดา"(??)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 22:51:21 »
ไม่ใช่ เจ้าของกระทู้  แต่ อยากได้คำตอบข้อนี้อ่ะครับ  ไปติดตั้งเจ้าตัวนี้ดีมั้ย  E-KIT   รถจะเป็นไรมั้ย   ใช่ดีรึป่าว   เครื่องจะเสียเร็วมั้ย

เท่าที่เคยรับทราบข้อมูลมาเบื้องต้น
ทางกลุ่ม มิตรผล เอง ก็เอามาลองติดตั้งดู
ก็เห็นว่าใช้งานได้นะครับ
แต่ รถจะเป็นอะไรหรือไม่ในระยะยาว อันนี้ไม่ทราบจริงๆ

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 19:35:21 »

เท่าที่เคยรับทราบข้อมูลมาเบื้องต้น
ทางกลุ่ม มิตรผล เอง ก็เอามาลองติดตั้งดู
ก็เห็นว่าใช้งานได้นะครับ
แต่ รถจะเป็นอะไรหรือไม่ในระยะยาว อันนี้ไม่ทราบจริงๆ

เค้าเริ่มติดมาตั้งแต่วันไหนครับคุณจิมมี