ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนๆแชร์ประสบการณ์การติดฟิล์มกันรอยภายนอกรถยนต์หน่อยครับ  (อ่าน 2726 ครั้ง)

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
มีปัญหาตอนลอกออก หรือคุ้มค่ามั้ยกับการติด ถ้าย้อนได้จะติดมั้ย รบกวนแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ผมติดตรงเบ้ามือเปิดประตู  ติดตั้งแต่ออกรถ พอพ้นปีไปก็เริ่มเหลือง ใช้ต่อจนถึง 4 ปี ก็ลอกทิ้ง ติดใหม่ จนถึงปัจจุบัน น่าจะ 3 ชุด

ก็โอเคนะ ลอกง่ายไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ MANUS995

• Full Member
ผมติดตรงฝากระโปรงรถและกระจังส่วนหน้ากันเศษหินได้ดีมากที่สุดครับ
เพราะผมเดินทางต่างจังหวัดบ่อยและมีครั้งนึงไปครูดกับเสาด้านกระจังด้านซ้าย

เลยต้องลอกออกเพื่อติดใหม่หลังจากติดมาได้ 2 ปีด้วยความใจร้อนลอกเองเลยครับ
ดึงออกแบบสะใจมากสุดท้ายกาวติดเหนียวชิ้นนั้นไปหมดฝุ่นจับบานเลยเอาไม่ออก

จนหาข้อมูลก็พบว่ามีน้ำยาลอกกาวสั่งออนไลน์มาลองแล้วดีมากไม่เป็นรอยออกง่ายมาก
แต่ยังไม่จบคิดว่านั่นคือโซลูชั่นที่ดี แต่หาไปเรื่อยๆว่าร้านเค้าเอาออกยังไง ทีนี้ร้องอ๋อเลยครับ

ผมลอกอีกฝั่งที่เหลือแบบไม่ต้องใช้น้ำยาอะไรช่วยเลยมาคิดว่าโง่อยู่ตั้งนาน
เจอร้านดังร้านนึงเค้าแนะนำว่า เอารถไปจอดตากแดดในตอนที่แดดจัดๆเลยเมื่อมันร้อนมากๆ

มันจะลอกออกมาง่ายมากๆแทบจะไม่มีกาวติดกับสีหรือชิ้นส่วนรถเลยครับ หรือส่วนไหนออกยากเอาลมร้อนเป่าช่วย
ออกง่ายไม่มีรอยใดๆเอามาขัดสีลงแว๊กใหม่ได้เลยครับตอนนี้ไม่กลัวการติดฟิล์มใสเลยครับ

ออกมาทุกคันติดหมดเลยครับและจากการลองศึกษาเลยได้ทำเองด้วยครับ
สั่ง PPF ฟิล์มมาติดเองถูกกว่าให้ร้านติดให้ไปอีกครับ VOLVO S60 ผมออกมาก็ติดเองเลยครับ

ไม่กลัวเรื่องรอยคราบกาวเลยครับเพราะลองมาหลายคันแล้ว แนะนำติดเถอะครับคุ้มค่า
กันคราบขี้นก คราบยางไม้ ขี้แมลงได้เป็นอย่างดี รถเลอะก็ผ้าชุบน้ำเช็ดได้เลยไม่กลัวรอยด้วยครับ
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ basterias

หาร้านติดดีๆนะครับ ของผมเจอฟองอากาศแล้วนานไปมันบวมขึ้นมาเป็นลูกกลมๆเลยต้องลอกออก
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
รบกวนฝากถามเพิ่มด้วยครับ

แล้วถ้ารถมีสติกเกอร์ตกแต่งออกมาจากโรงงาน เช่น Mini ถ้าเราติดฟิล์มกันรอย แล้วลอกฟิล์มออก สติกเกอร์ติดรถมันจะหลุดติดออกมาด้วยมั้ยครับ
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ CHANOM

คัน HRV เราติดฟิล์มภายใน และภายนอกบางจุด (เบ้ามือจับ) มาประมาณสองปีแล้วนะคะ
ตอนติด ร้านแจ้งว่า อายุอยู่ที่ประมาณสองปีได้ แต่เดือนก่อน มีโอกาสไปที่ร้าน ร้านบอกว่าดูแล้วน่าจะใช้ต่อไปได้อีก ก็เลยคงยังไม่ทำใหม่ค่ะ

ออก CX3 มา เราก็นำไปติดฟิล์มเหมือนเดิม คันนี่ติดเยอะกว่าเดิมเพราะว่าเสาเปียโนแบล๊ครอบคันเลย
คิดว่าถ้าให้ออกรถใหม่อีกในอนาคต ก็ยังคงจะติดเหมือนเดิมนะคะ พาร์ทซื้อมาเปลี่ยนได้ก็จริง แต่การไม่ต้องถอดเข้าออกเลย น่าจะดีกว่าค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เคยติดที่ไฟหน้า กระจกบานหน้า เบ้ามือจับ

แนะนำว่าพอเริ่มเก่าเหลืองหรือลาย ให้ลอกออกติดใหม่ อย่าไปเสียดาย

เพราะถ้าปล่อยไว้นาน มันจะลอกยากทิ้งคราบครับ

ออฟไลน์ Shimura

• Sr. Member
รอบแรกผมติดครึ่งคันหน้า ฝากระโปรง รถสีขาว ใช้ไปซักพักมันเหลือง ก่อนติดร้านบอกเคลมได้ เอาจริงๆก็บ่ายเบี่ยงเคลมไม่ได้ เลยลอกออก ได้ร้านใหม่ เป็นสมาชิกที่ใช้รถรุ่นเดียวกัน เปิดร้านอยู่ เลยตัดสินใจ ติดใหม่ คราวนี้รอบคัน และไปให้ทางร้านเช็กและ ขัดเนื้อฟิล์มทุกๆ 6 เดือน โอเคเลยดีกว่าเดิมมาก ยังใช้อยู่ทุกวันนี้ครับ
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53

ออฟไลน์ Nitrouz

• Newbie
  • *
สีที่ดีที่สุดคือสีที่มาจากโรงงาน ผมเลือกติดแบบ PPF คับ
เรื่องเวลาลอกผมว่าถ้าเป็นสีที่มาจากโรงงานไม่น่าลอกง่ายๆคับ
ที่เห็นๆผมเดาว่ารถไปทำสีมาแล้วมาติดฟิล์มมากกว่า