ผู้เขียน หัวข้อ: Tiida 1.6 กับ Avanza 1.5 โฉมแรก รถไว้ใช้ขับพาเมียไปเที่ยวและใส่คาร์ซีทได้ด้วยคับ  (อ่าน 5476 ครั้ง)

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
อ้วนซ่ามันดีตรงได้ความทนทานของรถขับหลังและการซ่อมบำรุงสไตล์พี่โตครับ

ที่เหลือแพ้ทีด้าหมด ทั้งอัตราเร่งและความสิ้นเปลือง
รวมถึงการทรงตัวและการประกอบ นิสสันทำดีกว่าเยอะครับ

ถ้าจะเล่นทีด้า หาตัว 1.8 ตัวไมเนอร์จะดีมาก เพราะได้ออปชั่นครบ เช่น เบาะหนัง, ไฟหน้าออโต้, แอร์ออโต้, ไฟ Mood ในห้องโดยสาร
กุญแจสมาร์ทเอนทรี, ปุ่มมัลติฟังค์ชั่นบนพวงมาลัย และ หน้าจอเรืองแสง, ตัววัดอัตราสิ้นเปลืองบนหน้าปัด

เรียกว่ารถรุ่นใหม่มีอะไรๆที่ทันสมัย ทีด้าก็มีแบบนั้นครับ
แถมราคาก็ลงมาในงบที่ 200K พอดีด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2021, 18:56:40 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ deertesla

เชียร์ ทิดา  ครับ

ว่าแต่ตัวที่เลือก  ห้าประตู  หรือตัวลาติโฮ..

ตัวหลังเป็นซีดาน  เห็นเหมือนเล็ก ๆ  แต่กระโปรงท้ายจุฉิบหาย  กว้างมาก  แถวสองก็นั่งสบาย
ผมว่าตัวทีด้า ซีดานมันไม่สวยเลยครับ รถดูตลกมาก

ออฟไลน์ jinnawynn

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ
หลายๆความคิดเห็นบอกให้ผมดูพวก space wagon wish streem innova คือที่ผมเลือก 2 รุ่นนี้ เพราะความยาวของรถมันสั้นกว่ารถซีดานทั่วๆไปน่ะครับ คิดไว้แฟนน่าจะขับง่าย และผมมีงบที่ 1แสนกว่าบาทครับ เลยดูไว้แค่นี้
แต่วันก่อนลองพาแฟนไปลองขับ wish กันมาครับ ตัวท้อปมีซันรูป แฟนก็ชอบครับ และราคาก็อยู่ในงบด้วยครับ กลายเป็นว่าตอนนี้ ต้องเลือกใหม่แล้ว ระหว่าง wish กับ Tiida น่ะครับ ส่สน avanza ตอนนี้ตัดออกแล้วครับ เพราะไม่ไหวกะเรื่องช่วงล่างครับ

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
ถ้าอยากได้รถสั้นๆ เชียร์jazzครับ

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
หลายๆความคิดเห็นบอกให้ผมดูพวก space wagon wish streem innova คือที่ผมเลือก 2 รุ่นนี้ เพราะความยาวของรถมันสั้นกว่ารถซีดานทั่วๆไปน่ะครับ คิดไว้แฟนน่าจะขับง่าย และผมมีงบที่ 1แสนกว่าบาทครับ เลยดูไว้แค่นี้
แต่วันก่อนลองพาแฟนไปลองขับ wish กันมาครับ ตัวท้อปมีซันรูป แฟนก็ชอบครับ และราคาก็อยู่ในงบด้วยครับ กลายเป็นว่าตอนนี้ ต้องเลือกใหม่แล้ว ระหว่าง wish กับ Tiida น่ะครับ ส่สน avanza ตอนนี้ตัดออกแล้วครับ เพราะไม่ไหวกะเรื่องช่วงล่างครับ

ค้นบทความเก่าๆมาให้อ่านครับ
User Review: 2003 toyota wish sport mpv สำหรับครอบครัวยุคใหม่
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=37180.0

วิช ของน้า  ช่วงล่างดีขับสนุกแต่อะไหล่แพงมากครับ 

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
วิช ของน้า  ช่วงล่างดีขับสนุกแต่อะไหล่แพงมากครับ

+1 ครับ
ขับสนุก แถว 2 นั่งสบายมาก
แถว 3 เด็กนั่งดี ผู้ใหญ่สูงน้อยกว่า 170 ก็โอเคครับ

แต่ไม่ประหยัดน้ำมันสุดๆ
ซึ่งถ้าจะซื้อมือ 2 ให้ระวังเรื่องรถติดแก๊สครับ

ออฟไลน์ no7749

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่ขายคันเก่าไป Avanza ครับ มีรถอีกคันหนึ่งที่ทำอะไรได้เยอะกว่า

แต่ถ้าเหลือคันเดียว ไป Tiida แต่เป็นผมไม่เปลี่ยนรถนะ ขับตัวเก่าไปดีกว่า

ออฟไลน์ madboy

อ้วนซ่ามันดีตรงได้ความทนทานของรถขับหลังและการซ่อมบำรุงสไตล์พี่โตครับ

ที่เหลือแพ้ทีด้าหมด ทั้งอัตราเร่งและความสิ้นเปลือง
รวมถึงการทรงตัวและการประกอบ นิสสันทำดีกว่าเยอะครับ

ถ้าจะเล่นทีด้า หาตัว 1.8 ตัวไมเนอร์จะดีมาก เพราะได้ออปชั่นครบ เช่น เบาะหนัง, ไฟหน้าออโต้, แอร์ออโต้, ไฟ Mood ในห้องโดยสาร
กุญแจสมาร์ทเอนทรี, ปุ่มมัลติฟังค์ชั่นบนพวงมาลัย และ หน้าจอเรืองแสง, ตัววัดอัตราสิ้นเปลืองบนหน้าปัด

เรียกว่ารถรุ่นใหม่มีอะไรๆที่ทันสมัย ทีด้าก็มีแบบนั้นครับ
แถมราคาก็ลงมาในงบที่ 200K พอดีด้วยครับ

1.8 ตัวท๊อป (น่าจะรุ่นย่อย G) ระหว่างก่อนปรับโแม กับ ปรับโฉมแล้ว แตกต่างกันเล็กน้อยครับ สำหรับสิ่งที่สัมผัสได้ ไฟหน้าตัวแรก ก็ออโต้ และเป็น ซีน่อลแบบ รีเฟลก (ปรับโฉมแล้วโดนตัดออก)  ซึ่งอะไรหลายๆอย่าง สามารถหามาใส่ได้ภายหลังทั้งนั้นครับ และราคาเซียงกงสมัยนี้ เริ่มน่าคบหามากขึ้นแล้ว (ถูกกว่าทำแจ๊ส GE ประมาณครึ่งนึง)

ราคาตัวรถก็น่าคบหาครับ สำหรับ 1.6 กับ 1.8 อัตราเร่ง ไม่ต่างกันมากนักครับ แต่ 1.6 ขับทางไกลประหยัดกว่านิดหน่อย เดี๋ยวนี้ 1.8 หลายๆคันที่เครื่องเริ่มไม่ดีแล้วก็หันไปหา 2.0 ที่ไม่ต้องทำอะไรเลย ท่อนตรงวางจบ ชุดสายไดเดิม ได้ตรงแรงบิดที่ดีกว่าเดิมหน่อย ขับสบายขึ้น กินน้ำมันไม่ต่างกับ 1.8  ;)

ออฟไลน์ SM.

ทิด้า ครับ

ตามที่หลายๆท่านบอกเลย

ออฟไลน์ jinnawynn

• Newbie
  • *
อัพเดทให้ครับ
สรุปผมได้ zafira เครื่อง 2,2 ครับ
เพราะ ราคาได้ คุณภาพรถได้ ขนของได้ตามที่ผมต้องการ
tiida คันเล็กเกินไป
avanza ช่วงล่างก็ กระป๋องเกินไป
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

อัพเดทให้ครับ
สรุปผมได้ zafira เครื่อง 2,2 ครับ
เพราะ ราคาได้ คุณภาพรถได้ ขนของได้ตามที่ผมต้องการ
tiida คันเล็กเกินไป
avanza ช่วงล่างก็ กระป๋องเกินไป
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
zafira 2.2 แรงดีครับ  แต่อย่าลืมเอาไปติดออยเกียร์แยกด้วยนะครับ  กับเปลี่ยนของเหลวน้ำมันเกียร์ ทั้งหลาย  พวกท่อและสายพานต่างๆ  แค่นี้ก็ใช้ยาวครับ  อย่างสายพานไทม์มิ่งรถตระกูล gm. ต้องเปลี่ยนเร็วกว่ารถญี่ปุ่นนะครับคือไม่ถึงแสน กม. ประมาณ 5หมื่น กม.หรือไงนี่แหละครับ