ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสลับเลขทะเบียนคันเก่ามาคันใหม่ป้ายแดง มีขั้นตอนยังไงบ้างครับ  (อ่าน 63524 ครั้ง)

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
ซื้อรถใหม่แบบผ่อน  แต่อยากเอาเลขทะเบียนเดิมจากคันเก่ามาใส่คันใหม่  มีวิธีการยังไงบ้างครับ

สามารถเอาทะเบียนของคันเก่าไปจดกับคันใหม่ได้เลยรึเปล่า  แล้วคันเก่าก็ไปขอเลขใหม่

..คันเก่าไม่ติดไฟแนนท์ครับ 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
มารอฟังด้วยนะครับ
พอดีคิดว่าถ้าเปลี่ยนรถใหม่ก็จะนำเอาทะเบียนเดิมไปใส่น่ะครับ
 :)

ออฟไลน์ kritphakhin

รอฟังด้วยคนครับ

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
ที่รู้มาก็แค่ไปทำเรื่องสลับเลขที่ขนส่ง เอาเลขรถคันเก่าไปใส่รถใหม่

แล้วก็เอาเลขทะเบียนหมวดใหม่ใส่ให้รถคันเก่า เสียประมาณ 2 พัน ประเด็นคือถ้าไม่ใช่

ป้ายประมูลเลขทะเบียนจะต้องมีรถใส่อยู่เสมอ จะถือลอยๆแบบป้ายประมูลไม่ได้

นั่นก็คือคนที่ซื้อคันใหม่แล้วจะเอาป้ายคันเก่ามาใส่ถ้าไม่ใช่เลขประมูล

ต้องไม่ขายคันเก่าไปก่อน ต้องสลับเลขให้เรียบร้อยก่อนถึงจะขายได้

แต่ถ้าเป็นเลขประมูลมันสามารถปลดออก ถือลอยได้ โดยไม่ต้องมีรถใส่อยู่

ก็ทำเรื่องสลับออก แล้วถือลอยไว้ พอได้คันใหม่ ก็แจ้งจดทะเบียนเป็นทะเบียนของเรา

ออฟไลน์ FyGI

ที่รู้มาก็แค่ไปทำเรื่องสลับเลขที่ขนส่ง เอาเลขรถคันเก่าไปใส่รถใหม่

แล้วก็เอาเลขทะเบียนหมวดใหม่ใส่ให้รถคันเก่า เสียประมาณ 2 พัน ประเด็นคือถ้าไม่ใช่

ป้ายประมูลเลขทะเบียนจะต้องมีรถใส่อยู่เสมอ จะถือลอยๆแบบป้ายประมูลไม่ได้

นั่นก็คือคนที่ซื้อคันใหม่แล้วจะเอาป้ายคันเก่ามาใส่ถ้าไม่ใช่เลขประมูล

ต้องไม่ขายคันเก่าไปก่อน ต้องสลับเลขให้เรียบร้อยก่อนถึงจะขายได้

แต่ถ้าเป็นเลขประมูลมันสามารถปลดออก ถือลอยได้ โดยไม่ต้องมีรถใส่อยู่

ก็ทำเรื่องสลับออก แล้วถือลอยไว้ พอได้คันใหม่ ก็แจ้งจดทะเบียนเป็นทะเบียนของเรา

ตามนี้เลยครับ

แล้วตอนสลับกันคันใหม่ต้องได้เลขใหม่ก่อนแล้วค่อยเอาเลขมาสลับกันเหรอครับ

หรือว่าตอนจดคันใหม่เอาเลยของคันเก่าไปจดได้เลย  แล้วเราไปขอเลขใหม่มาใส่คันเก่า

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
จากที่เคยทำมานะครับ พอดีเจ้าของเดิมเขาเอาป้ายธรรมดาคืน ผมต้องสลับเลขนั่นเอง และผมทำหลังจากซื้อขายกันแล้วเสียด้วยแต่ยังไม่โอนนะครับ

ขั้นตอนที่ง่ายที่สุดคือ ให้คนคนเดียวทำครับ ถ้าท่านต้องการสลับเลขเดิมจากรถคันเก่าไปใส่คันใหม่ สามารถทำได้ครับ
โดยรถคันนั้นต้องเป็นชื่อของคุณ ถ้าเป็นไฟแนนท์ยุ่งยากมากๆ ครับ  โดยที่คุณไปขอป้ายใหม่ไว้รออีกชุดหนึ่งได้เลย (ใช้สำเนาบัตรประชาชนอย่างเดียว)
พอเลขป้ายใหม่ออกแล้ว ค่อยไปทำเรื่องที่ขนส่งขอสลับทะเบียน อีกครั้งครับ โดยสลับเอาป้ายใหม่ มาใส่คันเก่า
ถ้าจำไม่ผิด ด้านหลังเล่มทะเบียนคันเก่าจะตีว่า มีการสลับเลขทะเบียนไว้นะครับ

ส่วนป้ายเก่า มันจะต้องเปลี่ยนหมวดเป็นหมวดใหม่(แต่เลขเดิมครับ) อันนี้อาจจะต้องรอนิดหนึ่งครับ รอป้ายมันรันออกมาให้เรา ถ้าเราเอารถเข้าไฟแนนท์
ให้คุยกับเขาว่าได้หมวดอะไร เลขอะไร ให้เีรียบร้อย ส่วนการตามเรื่องไฟแนนท์จะเป็นคนทำให้ครับ เป็นจริงๆ รถคันใหม่เจ้าของคือไฟแนนท์นั่นเอง
อันนี้คือเท่าที่ทราบมาสำหรับป้ายธรรมดานะครับ จะขอเอาป้ายเก่ามาใส่เลยได้หรือไม่ อันนี้ไม่ทราบครับ เพราะคันซาบที่สลับป้ายของผมก็ได้ป้ายรุ่นใหม่

ส่วนทะเบียนประมูล อันนี้สามารถยกลอยเฉยๆได้เลย และสามารถเอามาลงรถใหม่ได้เลย ไม่ต้องเปลี่ยนป้ายใดๆทั้งสิ้นครับ
ส่วนรถคันที่ถอดป้ายประมูลออก ทางขนส่งเขาจะจัดหาป้ายใหม่มาใส่ให้ครับ(เสียเงินนะ ถ้าจำไม่ผิด 700 กว่าบาทครับป้ายธรรมดานะ)

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
เห็นคุยๆกันอยู่ ยังไม่ตรงเท่าไหร่ครับ..
ผมเป็นคนนึงที่สับเลขเก่ามาใช้ และยังเป็นหมวดเดิม เลขเดิม
(ป้ายขาวไม่ใช่ป้ายประมูล)

ขั้นตอน  หลังจากขายรถคันเก่า โดยตกลงกับผู้ซื้อว่าไม่ให้เลขเดิมไป
ในระหว่างที่รอไฟแนนซ์จัดการเรื่อง  ให้ทำเอกสารขอแจ้งจอดคันเก่าเตรียมไว้
 พอเอกสารจดทะเบียนคันใหม่มา ให้นำเอกสารขอแจ้งจอด(ไม่ใช้รถคันดังกล่าว)ไปยื่นดำเนินการ

ขั้นตอนต่อมาก็ยื่นเอกสารขอใช้เลขทะเบียนเดิม(ในรถคันใหม่)
ขั้นตอนที่เหลือก็เหมือนการจดทะเบียนรถใหม่ตามปกติ
โดยป้ายเดิมจะถูกเจ้าหน้าที่เก็บไว้ และรอการปั๊มป้ายทะเบียนใหม่ (แต่หมวดเดิมเลขเดิม)
ประมาณ30วันทำการ

ส่วนรถคันเก่าก็ทำการขอใช้รถ โดยเลขที่ได้ใหม่ก็จะเป็นหมวดปัจจุบัน
โดยจะต้องดำเนินการเสียภาษีประจำปี พรบ.ตามปกติ และได้ป้ายไปในวันนั้น

การดำเนินการใช้บุคคลเพียงคนเดียว โดยใช้เอกสารมอบฉันทะ.

เห็นคุยๆกันอยู่ ยังไม่ตรงเท่าไหร่ครับ..
ผมเป็นคนนึงที่สับเลขเก่ามาใช้ และยังเป็นหมวดเดิม เลขเดิม
(ป้ายขาวไม่ใช่ป้ายประมูล)

ขั้นตอน  หลังจากขายรถคันเก่า โดยตกลงกับผู้ซื้อว่าไม่ให้เลขเดิมไป
ในระหว่างที่รอไฟแนนซ์จัดการเรื่อง  ให้ทำเอกสารขอแจ้งจอดคันเก่าเตรียมไว้
 พอเอกสารจดทะเบียนคันใหม่มา ให้นำเอกสารขอแจ้งจอด(ไม่ใช้รถคันดังกล่าว)ไปยื่นดำเนินการ

ขั้นตอนต่อมาก็ยื่นเอกสารขอใช้เลขทะเบียนเดิม(ในรถคันใหม่)
ขั้นตอนที่เหลือก็เหมือนการจดทะเบียนรถใหม่ตามปกติ
โดยป้ายเดิมจะถูกเจ้าหน้าที่เก็บไว้ และรอการปั๊มป้ายทะเบียนใหม่ (แต่หมวดเดิมเลขเดิม)
ประมาณ30วันทำการ

ส่วนรถคันเก่าก็ทำการขอใช้รถ โดยเลขที่ได้ใหม่ก็จะเป็นหมวดปัจจุบัน
โดยจะต้องดำเนินการเสียภาษีประจำปี พรบ.ตามปกติ และได้ป้ายไปในวันนั้น

การดำเนินการใช้บุคคลเพียงคนเดียว โดยใช้เอกสารมอบฉันทะ.

คันเก่าผมไม่ได้ขาย แล้วผมต้องแจ้งจอดก่อนมั้ยครับ

" พอเอกสารจดทะเบียนคันใหม่มา ให้นำเอกสารขอแจ้งจอด(ไม่ใช้รถคันดังกล่าว)ไปยื่นดำเนินการ

ขั้นตอนต่อมาก็ยื่นเอกสารขอใช้เลขทะเบียนเดิม(ในรถคันใหม่)"

งงตรงนี้นิดหน่อย  คือผมต้องไปเอาเอกสารขอใช้เลขทะเบียนเดิม(ในรถคันใหม่) มาให้ศูนย์ตอนจะไปจดทะเบียนคันใหม่ใช่มั้ยครับ
แล้วถ้าแจ้งจอดคันเก่าผมยังสามารถใช้งานได้มั้ยครั ระหว่างรอคันใหม่
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
เรียนให้ทราบครับ

ให้นำเอกสารมอบฉันทะใ ห้ บ.รถคันใหม่(กรณีให้บ.ดำเนินการ)
มอบให้ บ.ดำเนินการแจ้งจอดคันเก่า และขอจดทะเบียนคันใหม่ในวันเดียวกัน
(สวนทางกัน)
พร้อมแจ้งขอใช้เลขเดิม(ในคันใหม่)  ส่วนรถคันเก่าก็แจ้งขอใช้ในวันเดียวกันได้เลย
โดยจะได้เลขใหม่หมวดใหม่ทันที  *โดยจะมีบันทึกท้ายเล่ม
(จากรณีของผมครับ)
ค่าใช้จ่าย ประมาณ2พันกว่าบาท รวมค่าธรรมเนียม(ใส่ไข่)แล้วครับ

ออฟไลน์ swingvoodoo

• Newbie
  • *
    • ขายทะเบียนรถ ขายทะเบียนประมูล ขายทะเบียนสวย ราคาถูก
ติดต่อ เซล แจ้งว่ามีทะเบียนอยู่แล้ว จะขอสลับ เอาเลขที่มีอยู่ มาใส่ป้ายแดง ไม่ยากๆ

ขายทะเบียนรถ
รับซื้อรถมือสอง
รับจองทะเบียนรถ