ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Civic รุ่นปัจจุบัน เครื่องยนต์รุ่นไหนน่าขับมากที่สุดระหว่าง 1.5Turbo vs 1.8 i-VTEC  (อ่าน 7345 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เรื่องขับดี ขับมันส์ แรง ก็ส่วนหนึ่ง แต่ที่ไม่อยากแนะนำ 1.8 เพราะมีปัญหาเรื่องเกียร์พังไวกันหลายคันครับ ขนาดหลายๆคนก็บอกขับปกติ บางคนบอกขับถนอมแล้วถนอมอีกก็ยังพัง เท่าที่ทราบใช้เกียร์ตัวเดียวกับ Jazz/City 1.5
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ที่ไม่ซื้อ Civic 1.5 Turbo เพราะราคามันแพงไปครับ ก็เลยใช้ 1.8 มีแค่นั้นจริงๆ

ราคา 9 แสนกว่าๆ กับ 1.2 ล้าน ผมว่าต่างกันเยอะเลยไม่สนใจ

ถ้าเพิ่มงบไป 1.2 ล้าน เดี๋ยวก็ได้เพิ่มเป็น Accord 1.5 Turbo อีก เพิ่งไม่รู้จบ เลยจบที่ Civic 1.8 EL ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
บางทีก็สงสัยที่เกียร์พังๆกันทั้ง1.5 1.8ช่างศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ถูกวิธีกันบ้างหรือเปล่า
เข้าไปในคลับ fc fk facebook สมาชิกมาบ่นช่างศูนย์บอก 1.5ไม่มีรูเช็คล้นน้ำมันเกียร์เลยใช้วิธีตวงน้ำมันเกียร์เอา ..
.
ถ้างบถึงก็ 1.5 ครับ ส่วนเรื่องบำรุงรักษาอย่าไปสนใจช่างศูนย์มากมั่วเยอะ
แนะนำหา  service repair manuals ของรุ่นนั้นๆตามเว็บต่างประเทศมีปล่อยให้อ่านกัน จะบำรุงได้ถูกวิธีกว่า
.
เน้นค่าบำรุงต่ำ ใช้งานประจำวัน อัตราเร่งไม่ได้ขี้เหร่ 1.8
เน้นแรง รับค่าบำรุงรักษาระยะยาวได้ 1.5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2021, 04:43:32 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าให้เลือก ก็เลือก 1.5T ครับ

เพราะยังไง Civic ต่อให้ 1.5T หรือ 1.8 มันก็รถบ้านทั้งคู่นี่ละ บางคนบอกยังกะ 1.5T เป็นรถซิ่ง รถแข่ง ซะอย่างงั้น ทำไมมองไปแบบนั้นผมก็ยังงงๆ อยู่นะในมุมมองแบบนี้

สุดท้าย อยู่ที่ราคาและออฟชั่น ว่ายังไงดี เพราะอย่าลืมว่า คู่แข่ง ตัวราคาต่ำกว่า 1 ล้าน กับตัวท๊อป 1.1-1.2 ล้าน ยังได้เครื่องยนต์เดียวกัน ต่างกันแค่ออฟชั่น แต่ Civic ได้คนละเครื่องยนต์ และ ออฟชั่นด้วย ทำไมจะไม่เลือก 1.5T ละครับ

ออฟไลน์ BN`

ส่วนตัวผมขอเลือกตัว 1.8 ครับ เพราะผมไว้ใจในความทนทานของเครื่อง R18 มากกว่าในระยะยาวครับ

ถึงแม้จะได้เกียร์ CVT แต่ส่วนตัวผมเป็นคนขับรถไม่เร็ว ก็คงไม่ต้องกังวลอะไรมากนัก คงเน้นถ่ายน้ำมันเกียร์บ่อยๆเอาครับ

ส่วนตัว 1.5T ราคาสูงเกินไปครับ ถ้าให้ซื้อตัวนี้ ผมยอมเพิ่มอีกนิดไปซื้อ Accord 1.5T ดีกว่าครับ อย่างน้อยก็นั่งได้สบายกว่า

อีกอย่างผมไม่ใช่คนที่ขับรถเร็ว ไม่รู้ว่าจะเอาพละกำลังไปแข่งกับใคร เน้นขับตามสภาพจราจรเรื่อยๆครับ