ผู้เขียน หัวข้อ: โดนเพื่อนบ้านสูงอายุที่เป็นอันธพาลมาหาเรื่อง  (อ่าน 9269 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: โดนเพื่อนบ้านสูงอายุที่เป็นอันธพาลมาหาเรื่อง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 07:18:50 »
จากเคสแรก เหมือนคนไม่เต็มครับ
เคสสอง เดาว่ามีของครับ(ปืน) จงใจหาเรื่องสุดๆ

อันนี้ถ้าจะเน้นตอบโต้
ถ้าเป็นคนมี่ยังสติดีอยู่ ปรึกษาทนายครับ
เค้ามีวิธีทำให้ความผิดชัดขึ้น และฟ้องเล่นงานได้
พวกนี้ยอมเสียชีวิต แต่ไม่ยอมเสียศักดิ์ศรี กลัวตำรวจ กลัวศาล กลัวคุกครับ
คนพวกนี้กลัวคนจริง และกลัวคนมีสี กลัวขึ้นศาล

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
Re: โดนเพื่อนบ้านสูงอายุที่เป็นอันธพาลมาหาเรื่อง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 07:24:10 »
ดูแล้วอาการไม่ปกติ ติดกล้องวงจรปิดไว้หน้าบ้านหน่อยก็ดีครับ

ของผมช่วงนี้เจอก้นบุหรี่ที่สนามหลังบ้านหลายมวน ด้านหลังจะติดบ้าน 2 หลังเลยไม่รู้หลังไหน ปกติก็ไม่ได้สุงสิงกับทั้ง 2 บ้าน
แต่ที่สงสัยคือหลังนึงชอบมีคนมาชุมนุมแทงสนุ๊กกันบ่อยๆเลยเดาว่าคงสูบกันแล้วทิ้งมั่วๆเข้ามา ไม่ได้ตั้งใจหาเรื่อง
ก็เลยติดกล้องดักไว้ก่อนเลย หลังจากติดกล้องแล้วก็ไม่เจออีกครับ สงสัยจะรู้ตัว

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 07:26:57 »

ขออนุญาตนะครับ 
ขอแนะนำ สุภาพคุยดีๆ ทำร้ายร่างกายก็ไม่เกิดประโยชน์
คู่กรณีอาจจะป่วย  หรืออยากมีคนคุยด้วย

เพื่อนบ้านอันธพาลสูงอายุรายนี้ = มีเพื่อนวัยเดียวกับตัวเองหลายคนครับ

แต่ก่อนก็พอจะคุยดีกับผมครับ (ผมก็คุยสัพเพเหระทั่วๆ ไป เวลาเจอหน้า)

เรื่องมาเกิด พ.ค. 63 ตอนผมล้างรถอยู่หน้าบ้าน

1 ให้ยืมตังค์คู่กรณี ซัก 5 หรือ 6 หลัก

:'(

2 ขอให้เซ็นต์คำ้ประกันอย่างใดอย่างหึ่ง

สัก 2-3 ครั้ง เฮียน่าจะไม่มาสนทนากับท่านอีก อาจจะเลี่ยงหลบหน้าไปเลย

ไอเดียดีครับ  :)

3 บอกเฮียว่ากำลังเจ็บคอตัวร้อนมีเสมหะ เขาไม่กลัวท่านแต่ไวรัสจะลดความห้าวลงได้

ก็น่าลองครับ แต่กลัวว่า พอบอกว่าเจ็บคอ ตัวร้อน เพื่อนบ้านสูงอายุอันธพาล จะเห็นเป็นโอกาสเล่นงานผมแทนครับ  ;)

แวะมาคุยให้กำลังใจ ขอให้จบด้วยดีทั้ง2ฝ่ายครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 07:29:17 »
ดูแล้วอาการไม่ปกติ ติดกล้องวงจรปิดไว้หน้าบ้านหน่อยก็ดีครับ

ของผมช่วงนี้เจอก้นบุหรี่ที่สนามหลังบ้านหลายมวน ด้านหลังจะติดบ้าน 2 หลังเลยไม่รู้หลังไหน ปกติก็ไม่ได้สุงสิงกับทั้ง 2 บ้าน
แต่ที่สงสัยคือหลังนึงชอบมีคนมาชุมนุมแทงสนุ๊กกันบ่อยๆเลยเดาว่าคงสูบกันแล้วทิ้งมั่วๆเข้ามา ไม่ได้ตั้งใจหาเรื่อง
ก็เลยติดกล้องดักไว้ก่อนเลย หลังจากติดกล้องแล้วก็ไม่เจออีกครับ สงสัยจะรู้ตัว

สมัยนี้ "กล้องวงจรปิด" = ช่วยได้เยอะจริงๆ ติดกล้องไปกี่ตัว & ใช้งบประมาณเท่าไรครับ ในการติด ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 07:33:36 »

จากเคสแรก เหมือนคนไม่เต็มครับ
เคสสอง เดาว่ามีของครับ (ปืน) จงใจหาเรื่องสุดๆ

อันนี้ถ้าจะเน้นตอบโต้
ถ้าเป็นคนมี่ยังสติดีอยู่ ปรึกษาทนายครับ
เค้ามีวิธีทำให้ความผิดชัดขึ้น และฟ้องเล่นงานได้
พวกนี้ยอมเสียชีวิต แต่ไม่ยอมเสียศักดิ์ศรี กลัวตำรวจ กลัวศาล กลัวคุกครับ
คนพวกนี้กลัวคนจริง และกลัวคนมีสี กลัวขึ้นศาล

เสียดายว่า ผมเป็นแค่ "คนเกือบจริง" ครับ ยังไม่ใช่คนจริง  ;)

เพื่อนบ้านสูงอายุอันธพาลคนนี้ ไปหาเรื่องกับเพื่อนบ้านสายทหารที่ผมรู้จักคนหนึ่ง อย่างไม่กลัวอะไรทั้งนั้นครับ
(เพื่อนบ้านที่ผมไปคุยด้วยหลังเกิดเคส 2 ว่าพอจะให้ตำรวจหรือทหารที่รู้จักมาปรามอันธพาลคนนี้บ้างได้ไหม ?? ) 

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 07:39:36 »
กระทู้​น่าจะอยู่อีกห้อง  ;D

ตอบตามเข้าใจผมว่า ผู้สูงอายุ​คงมีอาการทางจิตครับ

อาจจะไม่มีคนดูแล  อาจจะเป็นปมอะไรมานานแล้ว

เพราะโดยปกติชนคนทั่วไปไม่มีใครจะหาเรื่องแบบเหตุโง่พรรค์นี้ใส่ตัว

เบื้องต้นคงอยากให้แจ้งลูกหลานไว้ก่อน  น่าจะเป็นการดีกว่าให้ท่านไปประมือด้วยตัวเอง

ผมเองถ้าเจอผู้สูงอายุทักประมาณนั้น  อาจจะไหว้ตอบเอาให้งง

ขออภัยด้วยครับเรื่องกระทู้ ปกติ ผมมักจะตั้งคำถามในห้องนี้ (แต่หยวนๆ นะครับ เกี่ยวกับรถด้วย--ล้างรถ  ;) )

มีอาการทางจิตไหม = ผมสังเกตดูเบื้องต้น ก็เห็นคุยกับคนทั่วไปรู้เรื่อง แต่มักจะมีปัญหากับบ้านที่มีรถยนต์ (ทุกเคสที่เกิดเรื่อง เกี่ยวข้องกับรถยนต์หมด)

เพื่อนบ้านสูงอายุอันธพาลรายนี้ เหมือนจะมีพี่สาวหรือเมียอยู่คนนึง และมีน้องเมีย (ซึ่งนิสัยก็อันธพาลคล้ายๆ กันครับ) = ไม่น่าจะยังประโยชน์ในการไปแจ้งอะไรกับญาติๆ ของเพื่อนบ้านสูงอายุอันธพาลครับ  :'(

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 07:48:13 »
เมื่อก่อนแกเป็นแบบนี้ไหม ... ผมติดใจเคสแรก อาการเหมือนคนเป็นอัลไซเมอร์ระยะแรกๆ

จากการไปพูดคุยกับเพื่อนบ้านรายอื่นๆ ที่โดนผู้สูงอายุอันธพาลรายนี้ หาเรื่องมาก่อนหน้าที่ผมโดน และหลังจาก พ.ค. 63  = ทุกคนที่โดนหาเรื่อง จะเกี่ยวข้องกับ "รถยนต์" ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง

เช่น หาว่าขับรถไปเฉี่ยวเขา (ถ้าเฉี่ยวจริง คงล้มกลิ้งไปแล้ว), ไฟหน้าที่เปิดปกติ ไม่ใช่ไฟสูง ส่องแยงตา (เดินสวนกับรถ มันก็ต้องเห็นแสงไฟหน้าอยู่แล้ว)

ผมเคยมีญาติที่ป่วยเป็นอัลไซเมอร์--วิเคราะห์โรคด้วยแพทย์ด้านระบบประสาทและสมอง (เสียแล้วเมื่อปี 2556) = อาการจะซึมๆ ไม่พูด ไม่จา ไม่เอาเรื่อง เอาราวกับใคร

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 08:27:46 »
เมื่อก่อนแกเป็นแบบนี้ไหม ... ผมติดใจเคสแรก อาการเหมือนคนเป็นอัลไซเมอร์ระยะแรกๆ

จากการไปพูดคุยกับเพื่อนบ้านรายอื่นๆ ที่โดนผู้สูงอายุอันธพาลรายนี้ หาเรื่องมาก่อนหน้าที่ผมโดน และหลังจาก พ.ค. 63  = ทุกคนที่โดนหาเรื่อง จะเกี่ยวข้องกับ "รถยนต์" ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง

เช่น หาว่าขับรถไปเฉี่ยวเขา (ถ้าเฉี่ยวจริง คงล้มกลิ้งไปแล้ว), ไฟหน้าที่เปิดปกติ ไม่ใช่ไฟสูง ส่องแยงตา (เดินสวนกับรถ มันก็ต้องเห็นแสงไฟหน้าอยู่แล้ว)

ผมเคยมีญาติที่ป่วยเป็นอัลไซเมอร์--วิเคราะห์โรคด้วยแพทย์ด้านระบบประสาทและสมอง (เสียแล้วเมื่อปี 2556) = อาการจะซึมๆ ไม่พูด ไม่จา ไม่เอาเรื่อง เอาราวกับใคร
ยายผมเป็นอัลไซเมอร์ ช่วงแรกๆ หาเรื่องคนและด่าคนไปทั่วครับ .. ต้องมาอีกเฟสนึงถึงจะซึมๆ ไม่พูด

แต่เห็นว่าคนอื่นในบ้านก็เป็นอันนี้ก็  :-X

ออฟไลน์ AlPha

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 09:01:34 »
ถ้าพึ่งเริ่มมาเป็นช่วงหลังๆก่อนหน้านั้้นซัก 5-6 ปียังปกติ อาจจะเริ่มมีสัญญาณบ่งชี้ว่ามีการผิดปกติที่สมองหรืออัลไซเมอร์เบื้องต้นครับ อาการจะค่อนข้างหลากหลายมีทั้งก้าวร้าว ซึม หรือมองเห็นผี(ภาพหลอน) ฯลฯครับ แนะนำให้คุยกับคนที่บ้านแกให้พาแกไปตรวจที่โรงพยาบาลดีกว่าครับ

อย่าไปทำร้ายแกเลยครับ อวัยวะภายในผู้สูงอายุบอบบางกว่าที่คิดนะครับ อย่างที่เห็นหลายๆเคสว่าแค่ล้ม ไม่ต้องถึงกับหัวกระแทกก้อสามารถทำให้เสียชีวิตได้แล้วครับ ถ้าเป็นแบบนั้นคุณจะดีใจจริงๆหรอครับที่เป็นต้นเหตุในการทำให้คนๆนึงเสียชีวิตเพียงเพราะโดนคำพูดหยาบคายเสียดสี

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 09:15:20 »
คนไม่เต็มอย่าไปยุ่งเลยคับ แก่อีกต่างหากคุณทำอะไรไปคุณอาจจะเดือดร้อนทีหลัง

เตะ ต่อยไป คนแก่ เป็นอะไรเยอะคุณเดือดร้อน

ดูแล้วไม่เต็ม คุณอัดไปสู้คุณไม่ได้แต่ระวังเค้าแค้นคุณ แอบเอามีดมาแทง หรือ ทำร้ายพ่อคุณ เราจะลำบาก

อยู่เฉยๆ มองให้เหมือนหมาตัวนึ่ง ผ่านๆไปซะ อย่างมากมันก็แค่พูดกวนคุณ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 09:26:10 »

ยายผมเป็นอัลไซเมอร์ ช่วงแรกๆ หาเรื่องคนและด่าคนไปทั่วครับ .. ต้องมาอีกเฟสนึงถึงจะซึมๆ ไม่พูด

แต่เห็นว่าคนอื่นในบ้านก็เป็นอันนี้ก็  :-X

พระพุทธเจ้าท่านสอนว่า

1. คบคนเช่นไรก็เป็นเช่นนั้น

2. มงคลข้อแรกในมงคล 38 ประการ = ไม่คบคนพาลเป็นมิตร

ผมเชื่อว่า ถ้าเราคบคนพาลเป็นมิตร จะมาก จะน้อย ก็จะได้ความเป็นอันธพาลติดตัวมาด้วยครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 09:29:35 »
ถ้าพึ่งเริ่มมาเป็นช่วงหลังๆก่อนหน้านั้้นซัก 5-6 ปียังปกติ อาจจะเริ่มมีสัญญาณบ่งชี้ว่ามีการผิดปกติที่สมองหรืออัลไซเมอร์เบื้องต้นครับ อาการจะค่อนข้างหลากหลายมีทั้งก้าวร้าว ซึม หรือมองเห็นผี(ภาพหลอน) ฯลฯครับ แนะนำให้คุยกับคนที่บ้านแกให้พาแกไปตรวจที่โรงพยาบาลดีกว่าครับ

อย่าไปทำร้ายแกเลยครับ อวัยวะภายในผู้สูงอายุบอบบางกว่าที่คิดนะครับ อย่างที่เห็นหลายๆ เคสว่าแค่ล้ม ไม่ต้องถึงกับหัวกระแทก
ก็สามารถทำให้เสียชีวิตได้แล้วครับ ถ้าเป็นแบบนั้นคุณจะดีใจจริงๆ หรอครับที่เป็นต้นเหตุในการทำให้คนๆ นึงเสียชีวิตเพียงเพราะโดนคำพูดหยาบคายเสียดสี

พุทธภาษิต = สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรมครับ

ถ้าเพื่อนบ้านสูงอายุอันธพาลรายนี้ จะเจ็บไข้ได้ป่วย จะย้ายบ้าน จะโดนคนอื่นกระทืบ
หรือจะตายจากไป จะด้วยสาเหตุใดๆ ก็ตาม = ผมไม่ดีใจ หรือเสียใจครับ ไม่ได้ยินดี ยินร้ายด้วย เพราะมันได้เกี่ยวข้องกับตัวผมเลย

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 09:31:19 »
ผมว่าเค้าน่าจะไม่ปกติละครับ ปล่อยธรรมชาติจัดการเค้าเองครับ ติดกล้องไว้หน้าบ้าน
เวลาโดนหาเรื่องก็เงียบๆ ก็แจ้งความ ทำแบบนี้สัก 4-5 รอบ เดี๋ยวก็เงียบไปเอง
เค้าไม่มีลูกหลานคอยดูแลหรือครับ อาจจะต้องคุยกับลูกหลาน ครอบครัวเค้าดู
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 09:32:19 »
คนไม่เต็มอย่าไปยุ่งเลยคับ แก่อีกต่างหากคุณทำอะไรไปคุณอาจจะเดือดร้อนทีหลัง

เตะ ต่อยไป คนแก่ เป็นอะไรเยอะคุณเดือดร้อน

ดูแล้วไม่เต็ม คุณอัดไปสู้คุณไม่ได้แต่ระวังเค้าแค้นคุณ แอบเอามีดมาแทง หรือ ทำร้ายพ่อคุณ เราจะลำบาก

อยู่เฉยๆ มองให้เหมือนหมาตัวนึ่ง ผ่านๆไปซะ อย่างมากมันก็แค่พูดกวนคุณ

พูดกวน = ผมพอรับได้

แต่ถ้ามาตั้งการ์ดมวยท้าทาย เตรียมจะชกผม = ผมไม่ปล่อยให้อันธพาลมาชกผมก่อนหรอกครับ

ส่วนเรื่องป๊ะป๋าที่คบคนพาลเป็นมิตร = ผมได้เตือนแล้ว บอกแล้ว ห้ามปรามแล้ว ทำเท่าที่ทำได้แล้ว ในเมื่อไม่สำเร็จ ผมก็ต้อง "ปล่อยวาง" หรือ "วางเฉย" ครับ

เพราะ "ไม่ยังประโยชน์อันใด" ในการบอกกล่าวแล้วครับ  :'( :'(

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 09:37:42 »
ผมว่าเค้าน่าจะไม่ปกติละครับ ปล่อยธรรมชาติจัดการเค้าเองครับ ติดกล้องไว้หน้าบ้าน
เวลาโดนหาเรื่องก็เงียบๆ ก็แจ้งความ ทำแบบนี้สัก 4-5 รอบ เดี๋ยวก็เงียบไปเอง
เค้าไม่มีลูกหลานคอยดูแลหรือครับ อาจจะต้องคุยกับลูกหลาน ครอบครัวเค้าดู

ผมก็เห็นเพื่อนบ้านอันธพาลคนนี้ ใช้ชีวิตปกติ พูดคุยกับคนอื่นได้ตามปกติครับ ยกเว้นบ้านที่มีรถยนต์ = เพื่อนบ้านอันธพาลจะมีปัญหาเป็นพิเศษ

ลูกหลาน = ไม่น่ามี แต่เหมือนจะมีเมีย หรือพี่สาวอยู่คนนึงครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 09:44:32 »
ทำไมเขาเดินมาหน้าบ้านคุณแล้วต้องพูดว่า ขออนุญาตเดินผ่านทางได้ใหม
คือที่งงคือเขาอยากชวนท่านคุยหรือน้ำมันกระเด็นไปหน้าบ้านจะให้ท่านหยุดสักครู่เพื่อจะเดินผ่าน
ถ้าคนไม่เคยมีอะไรมาก่อนจริงๆแล้วเป็นเพื่อนบ้านกัน เป็นผมผมจะพูดกลับไปว่า เชิญครับพี่พร้อมกับเสแสร้งยิ้มไปดอกนึง

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 10:39:03 »
เท่าที่อ่านดู จขกท ก้อพร้อมบวกเพราะคิดว่าเราไม่ได้ผิดอะไร ซึ่งก้อไม่แปลก คนเด่วนี้ร้อยพ่อพันแม่

ก้อขอออกความเห็นว่า จะทำอะไรก้อใช้อารมณ์ให้น้อย เหตุผลให้เยอะไว้ละกันครับ

เกิดอะไรขึ้น ไม่ว่าหนักเบาแค่ไหน เพื่อนโซเชี่ยลไม่ได้ไปร่วมทุกข์ ร่วมแก้ไขอะไรด้วยนอกจากตัวหนังสือบนหน้าจอมือถือ

คุณและครอบครัวนั่นแหละต้องอยู่กับมันไปตลอด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2021, 12:25:20 โดย dht_tubes »

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 10:40:29 »
ผมเข้าใจความรู้สึกคุณครับ แต่เราไม่จำเป็นต้องไล่เตะหมาทุกตัวที่เห่าเราก็ได้ ถูกไหมครับ เราเลี่ยงที่จะไม่ให้เกิดปัญหาได้ ทุกอย่างอยู่ที่เรา ทุกวันนี้มีเรื่องให้เครียดอยู่แล้ว ผมถึงบอกว่า ปล่อยๆ ไปเถอะครับ ลองคิดดูครับ ถ้าเรามีเรื่องกับเขาแล้วเขาต้องไปนอนโรงพยาบาล แล้วมันทำให้คุณสบายใจขึ้นเหรอครับ... เชื่อผมเถอะ ไม่มีอะไรดีขึ้น และเป็นบาปติดตัวอีก ที่เราไม่ตอบโต้ ไม่ได้แปลว่ายอม แต่มันไม่คุ้มที่จะแลกครับ..
โดนจริงๆ เห็นด้วยครับ
แต่เสี่ยงนะ เริ่มก่อนกับคนแก่ มีเรื่องอะไรมาเสียเปรียบล้วนๆ ค่อยๆ คิดค่อยๆ ทำละกันครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 10:46:44 »
นึกว่าคน ซอยบ้านแม่ยายผมนะเนี่ย    ทรงนี้เลย 
ผมเคยมีปัญหากะคนประเภทนี้มาละ  การวางเฉย บางทีใช้กับคนประเภทนี้ไม่ได้อ้ะ

คือกร่าง กากเดน สถุล ถ่อยเลยละ 
- มันแวะเวียนมา ผ่านรั้ว หน้าบ้านแฟนผม  แซวมั่ง โหวกเหวกโวยวาย มั่ง ตะโกนด่ามั่วๆหน้าบ้านมั่ง  จูงหมามาขี้บ้าง ผมล้างรถบ่อยนะ เดือนละ2-3ครั้ง ก็ ปล่อยหมาหลุด มาเล่นน้ำ มาสะบัดใส่บ้าง (กุเพิ่งลูบดินน้ำมันเสร็จ ) ใจจิงผมรักหมานะ ทุกตัวหละ ไม่ได้ติดใจกะหมาหรอก พยามจับ ละส่งคืนมันบ่อย   
- มันทำแบบนี้ มาร่วม ตลอด 4 ปีที่ผมคบกะแฟน ผมปล่อยผ่าน จนกระทั่งวันนึง มันน่าจะจงใจแล้วหละ ปล่อยหมา มา หลุดมากัดหมาแฟนผมในบ้าน  ลากหมาแฟน ไปกัดข้างนอกอีก ละมันก็มาแยกหมามัน โดยการตีหมาฝั่ง ผม  ผมกลับมาเหนพอดีเลย วางมวยกะมัน  ตุ้บตับเลยหละ ไอนั่นยับ  เพราะมันผอมแห้งขี้ยา   ผ่าไปหลายอาทิต มันผ่านมา ผมก็พยามจะเรียกขอโทดขอโพยไปนะ มันไม่สน มันยังโวยวาย

สุดท้ายปรึกษาเพื่อน มันบอกให้ พาพวกๆกัน เปนทหาร ตำรวจ นี่หละ มานั่งกินเหล้า มาปาตี้ ปิ้งย่างกันที่บ้านบ่อยๆ มากันทั้งเครื่องแบบหละ 7-8 คน มา อยู่ร่วมเดือน ไอกร่างนั่นก็ผ่านมา นะ แต่น้อยลง  จนเงียบหายไปในที่สุด 

ผ่านไป 3-4 เดือนได้ความว่า โดนหิ้วไปกระทืบ ทุกวันนี้สภาพก็ไม่เหมือนเดิมอีกเลย  โดนพวกทหารเรือ หมู่บ้านต้นซอย หิ้วไป  ประมานนั้น

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 11:43:05 »
ผมเคยมีลูกน้องเก่าอยู่คนนึงนิสัยประมาณนี้เลย แก่แล้วยังไม่เจียมตัว ใจแคบ หาเรื่องคนอื่นไปทั่วทั้งในที่ทำงาน และเพื่อนบ้าน อยู่บ้านแกทำเป็นเหน็บปืนโชว์ กลัวเพื่อนบ้านมาเล่นงาน ขับรถก็วางมวยกับคนหนุ่ม สู้ไม่ได้ ล้มกลิ้งออกรายการข่าวมาแล้ว โคตรฮาเลย เพราะสมน้ำหน้า ตอนออกจากบริษัทผมไปมีแต่คนอนุโมทนากรวดน้ำให้ 555
ถ้าเพื่อนบ้านคุณไม่ใช่คนติงต๊องก็คงเป็นเหมือนลูกน้องเก่าผม เป็นคนมีปม รู้สึกอยากใหญ่ พูดจากร่างคิดว่าทำให้ตัวเองดูยิ่งใหญ่ คนพวกนี้สักวันนึงจะเจอคนเอาจริง ที่เขาทำแบบเงียบๆไม่โฉ่งฉ่างครับ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 11:51:10 »
ลุงแกป่วยครับ และ คุณกำลังมีเรื่องกับคนป่วย ผมบอกได้แค่นี้
ส่วน จขกท.จะทำอะไร ต่อ ก็สุดแต่ใจเถอะครับ เพราะอ่านที่ท่านตอบ คห. ก็พอรู้ว่าท่านมีธงอยู่แล้ว ผมขอไม่ห้าม หรือ สนับสนุนใดๆ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 12:07:17 »
ดูแกจะไม่ปกตินะครับ เพราะฉะนั้นอย่าไปไม่ปกติตามแกครับ  ;)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 12:21:22 »
ผมว่าแกไม่ปกติ แต่บางคนอาการเจ็บป่วย หรือความเครียด ทำให้การกระทำแปลกไปก็เป็นไปได้ครับ ผมเห้นด้วยกับหลายๆท่านนะ ไม่ต้องไล่เตะหมาทุกตัวที่เห่าเราก็ได้ แล้วแกอายุตั้งเท่านี้ ถ้าเราเผลอพลาดพลั้งผลักแกล้มแล้วหัวฟาดพื้น เรื่องจะยาวเลยนะครับ เราจะต้องรับผิดชอบยังไง ถ้าตาย เราจะกลายเป็นฆาตรกรเลย ลองหาวิธีที่เจ็บช้ำน้ำใจน้อยที่สุดดีกว่าครับ ซึ่งผมก็มองไม่ออกว่าทางไหนดีที่สุด ต้องแล้วแต่คุณเอง สำหรับผมถ้าสามารถช่างมันได้ ปล่อยให้อีกคนเป็นเหมือนอากาศธาตุ ผมจะสบายใจที่สุด แต่ก็ทำยากที่สุด
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 13:29:26 »
บอกตรงๆอย่าโกรธกันนะครับ​ จากที่อ่านมาจนจบผมว่าคุณเองก็กวนตีนพอตัวเหมือนกัน​ ผมว่าถ้าครั้งแรกที่ปะทะกันคุณพูดให้ซอฟกว่านี้หน่อย​ เรื่องไม่น่าจะยาวครับ​ แต่ถ้าพูดดีด้วยแล้วยังเปรี้ยวอยู่ก็ค่อยจัดไปสักดอกสองดอก​
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2021, 13:37:48 โดย Aleister TJ »
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 13:41:12 »
ไม่รู้แวดล้อมแถวบ้านเป็นยังไงลุงถึงหงุดหงิดกับคนมีรถ ตอนล้างรถนี่ล้างหน้าบ้านแล้วมันกินพื้นที่ไปเยอะมั้ยครับทำไมต้องถามว่าผ่านได้รึเปล่า?

ซอยแคบ? ถึงได้มีปัญหากับคนมีรถทุกคน

มีเรื่องก็แค่หลบไป  เข้าบ้านปิดประตูไปเลยก็ได้ถ้ายังตามเข้ามาแจ้งตำรวจได้เลย

ไปยุ่งด้วย แถมมีเรื่องใช้กำลังถ้าพลาดพลั้งหัวฟาดหรือเสียชีวิต ทีนี้หนังชีวิตเลยทีเดียวเพราะอารมณ์นิดเดียว

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 15:32:57 »
ทำไมเขาเดินมาหน้าบ้านคุณแล้วต้องพูดว่า ขออนุญาตเดินผ่านทางได้ใหม
คือที่งงคือเขาอยากชวนท่านคุยหรือน้ำมันกระเด็นไปหน้าบ้านจะให้ท่านหยุดสักครู่เพื่อจะเดินผ่าน
ถ้าคนไม่เคยมีอะไรมาก่อนจริงๆแล้วเป็นเพื่อนบ้านกัน เป็นผมผมจะพูดกลับไปว่า เชิญครับพี่พร้อมกับเสแสร้งยิ้มไปดอกนึง

ทุกครั้ง ถ้าผมล้างรถน้องสาวที่จอดอยู่นอกบ้าน ถ้ามีคนเดินผ่านมา หรือ รถวิ่งมา = ผมจะหยุดล้าง เพื่อกันน้ำกระเด็นไปโดน

ซึ่งผิดกับเพื่อนบ้านหลายคนในซอย ที่รดน้ำต้นไม้ที่อยู่รั้วนอกบ้าน โดยการยืนฉีดจากในบ้าน
พอผมเดินผ่าน แทนจะหยุดฉีด ดันฉีดต่อ ให้น้ำกระเด็นมาโดนผม

การที่เพื่อนบ้านอันธพาล เดินมาถามว่าขออนุญาตผ่านทางได้ไหม ดูกิริยา อาการ นึกถึงคนเมาแล้วมาหาเรื่อง (แต่ก็ไม่ได้กลิ่นเหล้าครับ)

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 15:37:49 »
เท่าที่อ่านดู จขกท ก้อพร้อมบวกเพราะคิดว่าเราไม่ได้ผิดอะไร ซึ่งก้อไม่แปลก คนเด่วนี้ร้อยพ่อพันแม่

ก้อขอออกความเห็นว่า จะทำอะไรก้อใช้อารมณ์ให้น้อย เหตุผลให้เยอะไว้ละกันครับ

เกิดอะไรขึ้น ไม่ว่าหนักเบาแค่ไหน เพื่อนโซเชี่ยลไม่ได้ไปร่วมทุกข์ ร่วมแก้ไขอะไรด้วยนอกจากตัวหนังสือบนหน้าจอมือถือ

คุณและครอบครัวนั่นแหละต้องอยู่กับมันไปตลอด

ถ้าทุกคนในสังคม เคารพสิทธิและหน้าที่ของตัวเอง = สังคมมันก็จะสงบสุข เพราะไม่มีอันธพาลไประรานสุจริตชนครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 15:38:14 »
เกรงว่าเค้าเกิดเป็นอะไรขึ้นมา จะใช้หงายการ์ดคนแก่ ขึ้นมา จะกลายเป็นว่า จขกท รังแกคนแก่

ติดกล้อง เป็นวิธีที่ดีครับ แต่ยังไงก็อย่าเป็นคนเปิดก่อนแล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 15:40:19 »
ว่าแต่ประเก็นเสีย ค่าซ่อม25000฿ วางเครื่องใหม่ที่เป็น 5at ดีกว่าครับ  ค่าเครื่องพร้อมเกียร์ก็ราคาประมาณนี้

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 15:41:21 »
นึกว่าคน ซอยบ้านแม่ยายผมนะเนี่ย    ทรงนี้เลย 
ผมเคยมีปัญหากะคนประเภทนี้มาละ  การวางเฉย บางทีใช้กับคนประเภทนี้ไม่ได้อ้ะ

คือกร่าง กากเดน สถุล ถ่อยเลยละ 
- มันแวะเวียนมา ผ่านรั้ว หน้าบ้านแฟนผม  แซวมั่ง โหวกเหวกโวยวาย มั่ง ตะโกนด่ามั่วๆหน้าบ้านมั่ง  จูงหมามาขี้บ้าง ผมล้างรถบ่อยนะ เดือนละ2-3ครั้ง ก็ ปล่อยหมาหลุด มาเล่นน้ำ มาสะบัดใส่บ้าง (กุเพิ่งลูบดินน้ำมันเสร็จ ) ใจจิงผมรักหมานะ ทุกตัวหละ ไม่ได้ติดใจกะหมาหรอก พยามจับ ละส่งคืนมันบ่อย   
- มันทำแบบนี้ มาร่วม ตลอด 4 ปีที่ผมคบกะแฟน ผมปล่อยผ่าน จนกระทั่งวันนึง มันน่าจะจงใจแล้วหละ ปล่อยหมา มา หลุดมากัดหมาแฟนผมในบ้าน  ลากหมาแฟน ไปกัดข้างนอกอีก ละมันก็มาแยกหมามัน โดยการตีหมาฝั่ง ผม  ผมกลับมาเหนพอดีเลย วางมวยกะมัน  ตุ้บตับเลยหละ ไอนั่นยับ  เพราะมันผอมแห้งขี้ยา   ผ่าไปหลายอาทิต มันผ่านมา ผมก็พยามจะเรียกขอโทดขอโพยไปนะ มันไม่สน มันยังโวยวาย

สุดท้ายปรึกษาเพื่อน มันบอกให้ พาพวกๆกัน เปนทหาร ตำรวจ นี่หละ มานั่งกินเหล้า มาปาตี้ ปิ้งย่างกันที่บ้านบ่อยๆ มากันทั้งเครื่องแบบหละ 7-8 คน มา อยู่ร่วมเดือน ไอกร่างนั่นก็ผ่านมา นะ แต่น้อยลง  จนเงียบหายไปในที่สุด 

ผ่านไป 3-4 เดือนได้ความว่า โดนหิ้วไปกระทืบ ทุกวันนี้สภาพก็ไม่เหมือนเดิมอีกเลย  โดนพวกทหารเรือ หมู่บ้านต้นซอย หิ้วไป  ประมานนั้น

ถ้าเพื่อนบ้านสายทหารของผม ที่โดนเพื่อนบ้านสูงอายุอันธพาลหาเรื่องเหมือนผม
ยอมทำตามที่ผมไปขอร้อง คือ เรียกตำรวจ & ทหาร มาปรามเพื่อนบ้านอันธพาลคนนี้ ก็จะดีไม่น้อยครับ (เสียดายว่า เขายังไม่ยอมช่วย )