ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อนสมาชิกที่ใช้ BMW X1 F48 ครับ มีเสียงก๊อกแก๊กมาจากบริเวณประตูแนวเสา B  (อ่าน 2130 ครั้ง)

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ผมใช้ BMW X1 20d F48 อยู่ครับ รถใช้มาประมาณหนึ่งปีเกือบครึ่ง เวลาขับรถเจอผิวถนนที่ขรุขระ แม้ตามถนนคอนกรีต เวลารถสะเทือน มักจะมีเสียงดังก๊อกแก๊กเหมือนมีอะไรกระทบกันมาจากข้างในประตูบานหน้าเยื้องๆบริเวณเสา B ทั้งฝั่งคนขับและคนนั่งข้าง ทั้งนี้ทั้งนั้นได้นำรถไปให้ศูนย์ตรวจสอบแล้ว เบื้องต้นศูนย์บอกว่าวัสดุสักหลาดตัวยึดกลอนล๊อคประตูเสื่อม ได้ทำการเปลี่ยนให้แล้ว แต่สุดท้ายเสียงก็ยังดังอยู่ ก็ได้นำรถเข้าไปศูนย์อีกครั้ง ทางศูนย์ยังไม่สามารถหาสาเหตุได้ครับ ให้ช่างมานั่งในรถคอยฟังเสียงแล้วก็ยังหาจุดต้นกำเนิดเสียงไม่ได้ครับ

ได้ลองหาข้อมูลแล้ว บางแหล่งก็บอกว่าเป็นปัญหาจากงานประกอบ จากวัสดุภายในรถ ต้องให้ช่างขันน๊อตยึดตามจุดต่างๆที่อาจหลวมครับ แต่รถผมก็แค่ผ่านมาปีกว่าๆ วิ่งมา 2 หมื่นโล ไม่น่าจะน๊อตหลวม

ไม่ทราบว่ามีเพื่อนสมาชิกท่านใดที่เคยประสบปัญหานี้เช่นเดียวกัน แล้วได้รับการแก้ไข เจอปัญหาจุดไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ aries

• Newbie
  • *
หัวเข็มขัดนิรภัย​เวลาไม่ได้เสียบ(ไม่มีคนนั่ง)​มันกระทบกับพลาสติกส่วนอื่นเวลารถกระเทือนนะครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
หัวเข็มขัดนิรภัย​เวลาไม่ได้เสียบ(ไม่มีคนนั่ง)​มันกระทบกับพลาสติกส่วนอื่นเวลารถกระเทือนนะครับ
ผมก็เจอแบบนี้เหมือนกันครับ ของผม G30 เจอประจำเลยเวลาคุณแฟนมานั่งที่นั่งด้านซ้ายพอปลดสายเข็มขัดนิรภัยแล้วหัวล็อคมันชอบหมุนกลับออกไปด้านนอก (ด้านเสา B) ซึ่งปกติมันจะอยู่ด้านเดียวกับเบาะ แล้วเวลาขับเจอถนนที่ไม่เรียบมันจะคอยกระแทกกับพลาสติกที่หุ้มเสา B ดังก็อกๆแก็กๆตลอด พอจับหันกลับเข้าหาเบาะเสียงก็เงียบครับ คันเก่า F10 ก็เป็นเหมือนกันเลยครับ

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
เจอเสียงเหมือนกันตอนรถพึ่งออกได้2อาทิตย์ แต่ของผมไม่ใช่แนวประตู เป็นข้างในbeltที่บริเวณหลังคาหลวม(ช่างแก้จบ) เท่าที่เคยถามช่างมีโอกาสที่จะเจองานประกอบบางจุดหลวมได้
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

• Newbie
  • *
เจอเสียงเหมือนกันตอนรถพึ่งออกได้2อาทิตย์ แต่ของผมไม่ใช่แนวประตู เป็นข้างในbeltที่บริเวณหลังคาหลวม(ช่างแก้จบ) เท่าที่เคยถามช่างมีโอกาสที่จะเจองานประกอบบางจุดหลวมได้

ไม่ทราบว่าอยู่จุดไหนครับ ตรงเสา B ด้านบนต่อหลังคาหรอครับ เสียงที่ผมได้ยินมันเหมือนเสียงเหมือนเหล็กมันบิดๆออดๆแอดๆ

• Newbie
  • *
ผมก็เจอแบบนี้เหมือนกันครับ ของผม G30 เจอประจำเลยเวลาคุณแฟนมานั่งที่นั่งด้านซ้ายพอปลดสายเข็มขัดนิรภัยแล้วหัวล็อคมันชอบหมุนกลับออกไปด้านนอก (ด้านเสา B) ซึ่งปกติมันจะอยู่ด้านเดียวกับเบาะ แล้วเวลาขับเจอถนนที่ไม่เรียบมันจะคอยกระแทกกับพลาสติกที่หุ้มเสา B ดังก็อกๆแก็กๆตลอด พอจับหันกลับเข้าหาเบาะเสียงก็เงียบครับ คันเก่า F10 ก็เป็นเหมือนกันเลยครับ

ผมลองตรวจแล้วหัวเข็มขัดไม่ได้กระทบกับอะไรแน่นอนครับ ฝั่งคนขับผมก็คาดเข็มขัดอยู่ แต่ก็ยังมีเสียงมาจากในเสา B ครับ