ผู้เขียน หัวข้อ: CIVIC FC VS CHR HV HI  (อ่าน 4962 ครั้ง)

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
Re: CIVIC FC VS CHR HV HI
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2021, 18:37:26 »
ถ้าใจอยากลองรถเล่นรถ hybrid ผมว่าเปลี่ยนครับ ในบ้านมีรถน้ำมันอยู่แล้วได้ลองอะไรใหม่ๆ อีกอย่างขับแต่ในเมืองเกียร์รถ hybrid กดมาตามเท้ามากกว่าเกียร์สายพาน cvt ซะอีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2021, 18:40:35 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2021, 19:48:38 »
เป็นผมเปลี่ยนนะ ตัวเงินไม่ได้มาก
แต่ได้ประกันรถเพิ่มไปอีก chrมันประกันตัวรถ5ปี ประกันแบต10ปี ขับต่อสบายใจ

ระบบความปลอดภัยก็มากกว่า blind spot, ACC, auto high beam, lane keep assist,

ไฮบริดตัวนี้ประหยัดน้ำมันมาก 20โลลิตรสบายๆ

ส่วนอัตราเร่งสำหรับผมถ้าขับไม่เกิน120 มันก็ไหวอยู่ ไม่ได้แรง แค่พอใช้

ที่สำคัญช่วงล่างผมว่าผมชอบมันมากกว่าcivic

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2021, 20:10:41 »
Civic ขับดีกว่าครับ

ผมเลือก civic

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2021, 22:55:29 »
มี Jazz GK, Civic FC, CRV G5 ผมมองว่ารถยนต์ชุดนี้ก็ลงตัวกับการใช้งานทุกรูปแบบแล้วนะครับ

ไปเที่ยวกับครอบครับ วิ่งทางไกล วิ่งผ่านน้ำท่วม วิ่งผ่านหลุมบ่อ ใช้ CRV

ขับคนเดียว ขับเล่น ขับสนุก เผื่อแต่งรถ ใช้ Civic

ขับไปทำงานเจอรถติด ขับในเมืองเป็นหลัก ใช้ Jazz

ยกเว้นว่าคุณต้องการขาย Civic กับ Jazz พร้อมกัน 2 คัน เพื่อเปลี่ยนไปซื้อ Camry ACV70 หรือ Accord G10 ตัว Hybrid มือสอง อันนี้ผมเห็นด้วยครับ

เพราะความคุ้มค่าต่อเม็ดเงินที่คุณจ่ายไปมันคุ้มกว่าที่จะเปลี่ยนจาก Civic เป็น CHR เยอะครับ ทั้งความประหยัด สมรรถนะ และช่วงล่างในการขับขี่

รถยนต์ D-Segment เครื่อง Hybrid ขับในเมืองก็ประหยัด ขับทางไกลก็สบายครับ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องค่าดูแลรักษาระบบ Hybrid หลังหมดประกัน ผมเชียร์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2021, 22:59:56 โดย BN` »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2021, 06:43:37 »
เดี๋ยวนะ ...

คันเดิมพี่ จขกทเป็น Civic 1.8 EL นะ ไม่ใช่ 1.5 T

ไอ่เจ้า 1.8 EL CVT นี่มันแรงงงง ขยาดนั้นเชียวเหรอครับ

แล้วที่ว่ารถ HV เหยียบ 140 นี่กินดุ
เอ... แล้วถ้า Non HV เหยียบ 140 แล้วกินดุมั้ยครับ

เหยียบๆ เหมือนกัน แบบไหนจะกินดุกว่ากันอ่ะครับ

Civic 1.8EL ไม่ได้แรงครับ แต่ HV มันจะอืดกว่าครับ
ผมขับ FC ของแฟนบ่อยๆ และเคยยืม CHR HV มาอยู่ 5 วัน ผมสังเกตว่าช่วงหลัง 60 ไป HV มันจะหนืดๆครับ
ส่วนเรื่องอัตราสิ้นเปลือง HV ทำได้ดีกว่าเยอะ เส้นทางเดียวกัน FC ผมได้ราวๆ 14 - 15 ก.ม./ลิตร ส่วน CHR ได้ 19.5 ก.ม./ลิตรครับ
ส่วนเกิน 140 ไม่เคยลอง เกิน 100 แฟนกับลูกก็บอกว่าพ่อเริ่มขับรถเร็วแล้วนะ 5555

ระบบเตือนความเร็วระบบนี้โหดมากเลยนะครับ
ถ้าระบบเตือนแล้วยังไม่ยกเท้าออกจากคันเร่งนี่เตรียมตัวงานเข้าได้เลย
ระบบนี้คนมีลูกจะใช้กันเยอะครับ 5555

ออฟไลน์ Metatron

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2021, 14:40:11 »

หืม civic ขับดีกว่า chr จริงหรือครับนี่

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2021, 22:25:08 »
รถผม Civic FK RS ล้อ 105X แท้ ขอบ 17 กว้าง 8
ยาง T005A สตัด ST Suspension ราคา 55k (ราคาเท่ากับ RSR) โหลดลงไม่เยอะ 2 นิ้วสอด

รถแฟนผม CHR HV Mid เดิมโรงงานทุกชิ้น

สรุปเท่าที่ขับทั้งคู่

เก็บเสียง - CHR เก็บเสียง เก็บรอยต่อ โดยเฉพาะหลุมใหญ่ๆ ได้ดีกว่า Civic เยอะเลย
การเข้าโค้งกว้างๆ ขับลงโค้งรัชวิภา จากวงศ์สว่าง วนลง ทางไปเซ็นลาด CHR ทำได้ดีกว่า ตัวไม่เอียงไปที่ปีกเบาะ .... แต่ Civic นี่ตัวไหลไปที่ปีกเบาะแล้ว
อัตราเร่ง 1.5Turbo ต้องแรงกว่าอยู่แล้ว
อัตราสิ้นเปลือง ในเมือง FK ประมาณ 12.5 ส่วน CHR ประมาณ 18
Interior พวกจอกลาง จอไมล์ Civic ดีกว่าเยอะ ทั้งมาตรวัดดิจิตอล Carplay
วิสัยทัศน์ แม้ CHR จะสูงกว่า FK ที่โหลด แต่มุมมองไม่ต่างกันมากนัก CHR ไม่ได้เปรียบมุมมองเท่าไร
การปาดมุม แน่นอนแหละ Civic ศูนย์ถ่วงต่ำ แถมสตัดแต่ง มุดมั่นใจกว่ามาก

ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ ผมจะซื้อ CHR แทน FK
เหตุผลหลักๆ เพราะมันขับในถนนเมืองไทยสบายใจกว่า ตกหลุมไม่แอ๊ก ไม่ต้องคอยเพ่งดูหลุมตลอด
แต่มีเงื่อนไขกว่า จะไปเปลี่ยนจอกลาง CHR เป็นจอที่มี Carplay แล้วขับเดิมๆ ไม่เปลี่ยนล้อ เปลี่่ยนโช๊ค ประหยัดเงินกว่า

ส่วน Adaptive Cruise Control  ใน FK ผมใช้น้อย เพราะรถมันแรงพอประมาณ จะมาใส่ Cruise ให้ตึ๋มมันอัดอั้นใจ แซงยับๆไปดีกว่า
แล้วก็ FK มันขับแล้วก้าวร้าว ไม่รู้ทำไม เจอรถช้าจะหงุดหงิด ต้องแซง กลัวจะมีเรื่อง เคยเจอ Mu X เต่าๆ พอเราจะแซง ทำปิดเลน ทั้งที่ตัวเองก็แซงไม่ขึ้น

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2021, 10:28:30 »
ขอบคุณความเห็นจากสมาชิกทุกท่าน
มีทั้งเห็นด้วย และไม่เห็นด้วย
สุดท้ายตัดสินใจเปลี่ยนครับ
1. Civic แร็คลาโลก ต้องเปลี่ยนแน่นอน ศูนย์แจ้งมา 2 หมื่่นกว่า อู่นอกน่าจะเป็นหมื่น
2. เบื่อแล้ว อยากได้ของเล่นใหม่ เหมือนได้กิ้กใหม่ 555
ขอบคุณอีกครั้งจากใจครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2021, 21:25:27 »

หืม civic ขับดีกว่า chr จริงหรือครับนี่
ครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22