ผู้เขียน หัวข้อ: Honda HR-V จะเลือกรุ่นปัจจุบันหรือรอรุ่นใหม่ + ประสบการณ์การใช้งานจริง  (อ่าน 7529 ครั้ง)

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
รอใหม่สิครับ แค่6เดือนเอง 8)

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
ซื้อเมื่อจำเป็น ถ้าไม่รีบก็รอครับ
แต่เห็นหน้าตัวใหม่ก็แบบ ยังไม่ชิน
ฮอนด้าหลังๆ ดีไซน์เข้าใจยากขึ้น 55

ออฟไลน์ XyteBlaster

เห็นรุ่น rs ลดราคาเหลือ 899k นะครับ เป็นรถไมล์ประมาณ 1000 กม มีสีดำกับขาว

ส่วนตัวเคยเช่าขับที่ภูเก็ตกับครอบครัวเด็กน้อย  รถก็กว้างขวางใช้ได้ดีครับ ไปกับเด็กก็ขับช้าๆ  ไม่เหวี่ยง ไม่สาดโค้ง มันก็พอไปได้ (ถนนเรียบด้วยแหละ)

ตอนจะไปซื้อแฟนตั้งใจไปซื้อ hrv แต่ตอนนั้นขายดีมาก ลด 1 หรือ 2 หมื่นนี่แหละครับ แถมตกม้าตายตรงฝาท้ายเป็นโช๊คอัพ แฟนยกลำบากอีก

จังหวะ crv กำลังจะ minor ลดราคาเยอะ เลยได้ crv กลับบ้านในราคา ใกล้ๆ  กับ hrv ซะงั้นครับ แถมอุปกรณ์ต่างๆ  ใน crv ก็เกือบๆ ครบแล้วด้วยครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผม รอรุ่นใหม่จะดีกว่านะครับ

เห็นว่า HR-V โฉมใหม่ ยอดขายดีมากๆในญี่ปุ่น แม้เปิดตัว HR-V (Vezel) ใหม่มา 1 เดือนแล้ว

ออฟไลน์ KTN88

รอรุ่นใหม่ครับ

ก่อนเปิดตัวในตปท, เคยมีข่าว ว่าจะขยับขึ้นไปใช้ Platform civic -C segment corolla corolla cross mazda3 CX30
พอเปิดตัวมา บางที่ให้ข้อมูลว่าใช้ FIT Platform - B segment city jazz(Fit) vios yaris

เคยขับและนั่งอย่างละเที่ยว HR-V Jazz บูรพาวิธี บางนา-บางปะกง ไปกลับ
ช่วงบางบ่อ ถึงบางวัว ความเร็ว90 เจอลมปะทะด้านข้างนี่ เสียวสุดๆ
ต้องขับช้าๆชิดซ้ายไปเรื่อยๆ รถบางรุ่น segmentเดียวกันก็เป็นบ้าง แต่ไม่เท่า

ขับทั่วไป กระแทก เข้าโค้งก็ไม่เกาะ ไม่เคยเรียก ทั้ง2รุ่น มาใช้งานอีกเลย
หาเช่ามาลองขับได้ครับ ซัก1-2วัน เพิ่มความมั่นใจ

ในราคาประมาณ 1ล้าน  ถ้าชอบ Honda เลือก civic น่าจะดีกว่า เดี๋ยวรุ่นใหม่ก็ออกมาแล้ว
 ผมรู้สึกว่า HR-V ราคาแพงเกินตัว

รุ่นใหม่อาจเหมือน cross ตรงที่ว่าใช่แพลทฟอร์ม C-Seg แต่ช่วงล่างหลังเป็น torsion beam

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
รุ่นใหม่สิครับ เทคโนโลยีใหม่ หล่อยาว ๆ   8)

Gunther

• บุคคลทั่วไป
รุ่นใหม่ย่อมดีกว่ารุ่นเก่าเสมอครับ

ถ้าเทียบระหว่างรุ่นปัจจุบันกับรุ่นใหม่ของ Honda HR-V

HR-V รุ่นใหม่ดูใหญ่กว่า กว้างกว่า ยาวกว่า ภายในกว้างกว่ารุ่นปัจจุบัน(กว้างกว่า Toyota C-HR) แต่ว่า
Toyota Corolla Cross ภายในกว้างกว่า HR-V รุ่นใหม่อยู่ดี