ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเกี่ยวกับเสียงดังกุกกักๆ จากช่วงล่างหน้าขวาครับ  (อ่าน 1819 ครั้ง)

ออฟไลน์ automotive

• Full Member
Triton 2019 ได้ยินเสียงกุกกักๆ แถวๆช่วงล่างหน้าขวาครับ ช่วงที่วิ่งช้าๆ ผ่านถนนไม่เรียบ แต่ก็ไม่ดังทุกรอบนะครับ จะได้ยินเป็นบางครั้ง ตอนเช็คระยะ 2 หมึ่นโลก็ให้ศูนย์เช็คบอกช่วงล่างปกติ แต่รับรถกลับมาก็ยังดังเหมือนเดิม แล้วเมื่ออาทิตย์ที่แล้วไปเช็ค 3 หมื่นโลให้ศูนย์เช็คให้ ก็บอกปกติและช่างได้ขันน็อตย้ำช่วงล่างให้ทุกตัว รับรถมาก็ดังเหมือนเดิม เลยคิดว่าศูนย์น่าจะพึ่งไม่ได้ละ 2 รอบที่ไปคือศูนย์คนละที่กัน

เลยสอบถามว่าเสียงมันน่าจะเกิดจากอะไรครับ จากลูกหมากกันโคลงเป็นไปได้มั้ยครับ สามารถเช็คโดยที่ไม่ต้องยกรถได้มั้ยครับ แต่รถก็ยังขับนิ่งปกติครับ ไม่มีอาการส่าย แต่พอยินเสียงกุกกักแล้วมันไม่สบายใจครับ

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
พึ่งแก้มาเมื่อวาน อาการคล้ายๆกันแต่ไม่รู้ว่าใช่ตรงเดียวกันไหม ผ้าเบรคมันไม่พอดีกับปั้มเบรค มันให้ตัวได้มันเลยมีเสียงเหมือนกัน ลองถอดล้อ ถอดปั้มเบรคแล้วหมุนจานเบรคไปๆกลับๆดูครับ แล้วดูผ้าเบรคมันเดินหน้าถอยหลังชนกับเบรคไหม

ออฟไลน์ automotive

• Full Member
พึ่งแก้มาเมื่อวาน อาการคล้ายๆกันแต่ไม่รู้ว่าใช่ตรงเดียวกันไหม ผ้าเบรคมันไม่พอดีกับปั้มเบรค มันให้ตัวได้มันเลยมีเสียงเหมือนกัน ลองถอดล้อ ถอดปั้มเบรคแล้วหมุนจานเบรคไปๆกลับๆดูครับ แล้วดูผ้าเบรคมันเดินหน้าถอยหลังชนกับเบรคไหม

ครับผม เดี๋ยวลองเช็คตรงนี้ด้วยครับ รถยังไม่เคยทำอะไรเกี่ยวกับเบรคเลย ก็มีโอกาสเป็นใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Femuto

• Jr. Member
  • **
  • ฮอลแลนด์ ปู้นปู้น
ลองหาอู่ที่ไว้ใจได้ เชคดูก็ดีนะครับ ผมก็พึ่งเปลี่ยนลูกหมากกันโคลงหน้า ของพี่ฟอมา อู่ถอดให้ดูหน้าขวา ไปละ แต่ของผม ไม่มีเสียงอะไรก่อนเชคเจอนะ ขับก็ปกติ ยังไงก็ขอให้จบปัญหาได้โดยไวครับผม  :)
Roadster !!!

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
เชคพวกยางรองเบ้าโช๊คด้วยนะครับ