ผู้เขียน หัวข้อ: นมค. ขาดแต่แรงดันยังโอเคอยู่ อันตรายแค่ไหนครับ  (อ่าน 2151 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
เรื่องน่ากลัวเมื่อวาน ... ปกติผมจะไม่ค่อยดูก้านวัดระดับนมค. แต่อาศัยสังเกตุควัน คราบน้ำมันตามจุดต่างๆ ที่เครื่อง และ หยดน้ำมันที่พื้น ... เมื่อวานย้ายรถออกจากช่องจอด เจอหยดน้ำมันประมาณ 1 นิ้ว .... ที่น่าแปลกใจคือมีรอยหยดเล็กๆ ใกล้ๆกันตามแนวถอยรถ อีก 3-4 หยด .... ดูแปลกๆ เพราะดูมันเหมือนจะหยดเยอะ เลยดึงก้านวัดระดับ นมค. ออกมาดู ทีแรกก็มีติดตามปกติ เช็ดให้สะอาด เสียบกลับ ดึงออกมา ... แห้งสนิท !!! ไม่มีคราบน้ำมันเครื่องติดมาสักนิด เอานมค.เก่าที่เหลือประมาณครึ่งลิตรเติมลงไป ก็ยังเหมือนเดิม !!! ดูท่าแล้วน่าจะขาดไปเยอะมากอยู่ จึงเรียกรถสไลด์ เอาไปเข้าอู่ สรุปว่าเจอเป็นกรองนำ้มันเครื่องถูกบีบทำให้มีช่องว่างให้ซึมออกมาได้ และพอหยดลงมาก็ติดถาดและแผ่นซับเสียง ทำให้ไม่เห็นรอยน้ำมันหยด ที่เริ่มมาเห็นคือเพราะแผ่นซับเสียงมันชุ่มไปด้วยน้ำมันหมดแล้ว .. ถ่ายน้ำมันที่เหลือออกมาได้ประมาณ 3 ลิตร (ปกติเปลี่ยน นมค. 4.5 ลิตร) .. ตอนนี้เปลี่ยนกรองใหม่ เติมกลับสังเกตุอาการว่าจะยังมีซึม/หยดอยู่ไหม

ด้วยความแปลกใจว่าทำไมไฟไม่เตือน ไปค้นคู่มือ พบว่ารถรุ่นผมไม่มีไฟระดับน้ำมัน !! มีแต่ไฟเตือนแรงดันน้ำมัน ... น่าจะพออนุมานได้ว่าแรงดันคงยังอยู่ในระดับที่พอรับได้ จึงยังไม่มีไฟเตือนใดๆ

คำถามคือหากระดับน้ำมันต่ำมาก แต่แรงดันน้ำมันยังพอได้อยู่ ถือว่าปลอดภัยหรือไม่ครับ .... ถ้าไม่ปลอดภัย มีจุดไหนที่น่าเป็นห่วงบ้างและอาการผิดปกติที่ควรสังเกตุเป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Re: นมค. ขาดแต่แรงดันยังโอเคอยู่ อันตรายแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2021, 21:20:19 »
ถ้าไม่ได้ขึ้นทางชัน อย่างไต่เขา หรือ ใช้รอบสูงๆ ไม่น่ามีอะไรเสียหายครับ

เพราะถ้าเสียหาย คุณจะได้ยินเสียงชาฟท์ดัง แล้วล่ะ ถ้าไม่ดัง ไม่มีอะไรผิดปกติ คือ จบ ครับ

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
Re: นมค. ขาดแต่แรงดันยังโอเคอยู่ อันตรายแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2021, 00:21:35 »
ไม่รู้จะบอกยังไง เคยนะก้านวัดนึ้ำมันเครื่องเสียบแล้วเสียบอีก แม่งไม่มีน้ำมันติดก้านมาเลย สุดท้ายเอาไปถ่ายน้ำมันเครื่องมีออกมา3ลิตร จากสเปก8.5ลิตร เช็กไปแล้วพ่อผมไม่ได้เปลี่ยน นมค. เลย 2ปี สุดท้ายเปลี่ยนนมค ของเก่าออกกรองเครื่องด้วย ใส่ของใหม่ ไม่ได้ทำอะไรเลยนอกจากนั้น ทุกวันนี้สบายดี ไม่มีกินน้ำมันเครื่อง อัตรากินเชื้อเพลิง ปกติ10-12โลลิตร Happyดีครับ

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2021, 06:15:37 »
เคยลืมเชค​ นมค.
จาก​ กทม.ไป​ ระนอง
พอถึงที่หมาย​ ตอนเช้าเชคดู
นมค.ติดแค่ปลายก้านวัด
ใช้มาอีกสามสี่ปี​ ก็ยังปกติดี
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2021, 07:58:39 »
กรองโดนบีบได้ยังไงครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2021, 08:53:54 »
ปกติเขาเผื่ออยู่แล้วครับ  ไม่ติดก้านวัด แต่ยังพอท่วมเฟืองปั๊ม อาจจะมีปัญหาในช่วงการขึ้น-ลงที่ชันเ  หรือใช้รอบจัดท่านั้น  ถ้าที่ราบ  ไม่มีปัญหาอะไรครับ  ถ้าเห็นว่าขาด ก็เติม-ถ่าย  จบครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2021, 11:16:51 »
ทางราบไม่มีปัญหาครับ เคยดึงมาแล้วหายเหมือนกันกี่โลแล้วไม่รู้ รู้อีกทีตอนเสียงเครื่องดังแปลกๆ ก็เติมให้เต็มใช้งานปกติ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2021, 12:34:16 »
ขอบคุณครับ .. สบายใจขึ้น เหลือแค่ลองดูต่อไปว่ายังซึมอยู่ไหม กลัวว่าตอนบีบเข้าไปแล้วขันแน่นเกินจนทำเกลียวเสีย

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2021, 13:20:16 »
ถ่ายออกมาแล้วเหลือ 3 ลิตร ถ้าไม่ได้ใช้งานยาวๆหรือหนักผมว่าน่าจะไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ก่อนช่างที่รู้จักกันประกอบเครื่องรถแข่งแกถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วเติมกลับขาดไปลิตรนึง แกบอกขับได้ระยะสั้นๆไม่ต้องห่วงครับแล้วค่อยเติมที่เหลือให้ครบ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ peper32

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2021, 22:26:45 »
ตราบใดถ้าปั๊มน้ำมันเครื่องยังดูดน้ำมันได้เต็มร้อยเปอร์เซ็น คือยังท่วมท่อดูดอยู่ ซึ่งท่อดูดหรือที่ช่างเรียกกันว่าฝักบัวนั้น อยู่เกือบติดก้นอ่างเลยล่ะครับ ผมว่าต่อให้เหลือในเครื่องสัก1-2ลิตร เครื่องยนต์ก็ยังทำงานได้ปกติ แต่อาจจะมีผลเกี่ยวกับความร้อนสะสมในตัวน้ำมันเครื่องครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 10:20:40 »
ขอเล่าประสบการณ์จากคุณป้าคนนึ
ออกรถViosป้ายแดง หกปีวิ่งไปจน50000โล ไม่เคยเข้าศูนย์ถ่ายน้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์อะไรเลย เติมน้ำมันเชื่อเพลิงอย่างเดียว

จนเครื่องดับควันขึ้น แต่ไฟไม่ไหม่

พอช่างเปิดเครื่องดู น้ำมันเครื่องเหนียวเป็นจารบี ก้านวัดมีแต่คราบรอยไหม้

ถ้าถามว่าน้ำมันลดแล้ว แรงดันยังมี ผมว่าดีกว่ารถป้าคนนี้เยอะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 18:31:27 »
ขอเล่าประสบการณ์จากคุณป้าคนนึ
ออกรถViosป้ายแดง หกปีวิ่งไปจน50000โล ไม่เคยเข้าศูนย์ถ่ายน้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์อะไรเลย เติมน้ำมันเชื่อเพลิงอย่างเดียว

จนเครื่องดับควันขึ้น แต่ไฟไม่ไหม่

พอช่างเปิดเครื่องดู น้ำมันเครื่องเหนียวเป็นจารบี ก้านวัดมีแต่คราบรอยไหม้

ถ้าถามว่าน้ำมันลดแล้ว แรงดันยังมี ผมว่าดีกว่ารถป้าคนนี้เยอะครับ
1NZ ไม่ทำให้ผิดหวังจริงๆ 55