ผู้เขียน หัวข้อ: รถดีแค่ไหน ไม่คาดเข็มขัดก็ไม่รอดครับ  (อ่าน 6053 ครั้ง)

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
Re: รถดีแค่ไหน ไม่คาดเข็มขัดก็ไม่รอดครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 11:24:36 »
สารภาพบาปเลยค่ะ ว่าตัวเราเองก็ไม่ค่อยคาดเข็มขัด ยกเว้นเวลาขับรถออกต่างจังหวัดทางไกล หรือ ลืมเอาที่เสียบหลอกไป
เพราะท่านั่งขับรถของเรา บวกกับนิสัย ชอบเอนตัวมาข้างหน้าเกือบตลอด เพื่อที่จะมองหน้ารถ (กะระยะไม่ถูก)
เราพยายามจะแก้ท่านั่งแล้วค่ะ แต่ทำไม่ได้จริงๆ เพราะนั่งหลังตรง ตัวใกล้พวงมาลัยมาหลายปีแล้ว

พอที่บ้านส่งข่าวนี้ให้อ่านเมื่อวาน (ที่บ้านบ่นจนเลิกบ่นแล้ว) เกิดอาการเครียดเลยค่ะ หลังๆ เราใช้บูรพาวิถีบ่อยขึ้น และก็ขับรถเร็วขึ้นมาก
ตั้งใจว่าจะต้องทิ้งที่เสียบหลอกแล้วแหละ (ซื้อมาตอนเซนเซอร์เบาะของคัน A-Class พัง) ถึงเวลาต้องฝึกตัวเองจริงๆแล้วแหละ  :'(
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ REX

Re: รถดีแค่ไหน ไม่คาดเข็มขัดก็ไม่รอดครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 11:33:02 »
คาดเข็มขัดเถอะครับ. ผมเคยขับ 150 รถแฉลบ อัดตอม้อ 2/3 ด้านหน้า ของรถ โครงสร้าง G con ของ honda civic ช่วยชีวิตผม. เดินออกมาจากรถได้ โคตรจุกเลย แถมมีรอนถลอกตรงแขนและเอวจากถุงลมระเบิดด้วย. วันรุ่งขึ้น ทำงานต่อได้

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 11:35:16 »
สารภาพบาปเลยค่ะ ว่าตัวเราเองก็ไม่ค่อยคาดเข็มขัด ยกเว้นเวลาขับรถออกต่างจังหวัดทางไกล หรือ ลืมเอาที่เสียบหลอกไป
เพราะท่านั่งขับรถของเรา บวกกับนิสัย ชอบเอนตัวมาข้างหน้าเกือบตลอด เพื่อที่จะมองหน้ารถ (กะระยะไม่ถูก)
เราพยายามจะแก้ท่านั่งแล้วค่ะ แต่ทำไม่ได้จริงๆ เพราะนั่งหลังตรง ตัวใกล้พวงมาลัยมาหลายปีแล้ว

พอที่บ้านส่งข่าวนี้ให้อ่านเมื่อวาน (ที่บ้านบ่นจนเลิกบ่นแล้ว) เกิดอาการเครียดเลยค่ะ หลังๆ เราใช้บูรพาวิถีบ่อยขึ้น และก็ขับรถเร็วขึ้นมาก
ตั้งใจว่าจะต้องทิ้งที่เสียบหลอกแล้วแหละ (ซื้อมาตอนเซนเซอร์เบาะของคัน A-Class พัง) ถึงเวลาต้องฝึกตัวเองจริงๆแล้วแหละ  :'(

โห ไม่คิดว่าจะมีคนไม่คาดในนี้ด้วย จริงๆก็ไม่ดราม่านะครับ ชีวิตคุณเอง รถแพงแค่ไหนก็ไม่ช่วยคุณ  ถ้าคุณไม่สนใจระบบความปลอดภัยก็โอเคครับ แต่ถ้าคุณสนใจ แต่สุดท้ายไม่คาด มันดูย้อนแย้งยังไงไม่รู้.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 11:38:20 »
ผมคาดเสมอตั้งแต่ซื้อรถมาคันแรกแล้วครับ แต่การกวดขันให้คนรอบข้างคาดนี่ยากจริงๆ โดยเฉพาะเพื่อนๆ ถ้านั่งเบาะหน้ารถปัจจุบันยังพอมีข้ออ้างว่ารถมันร้องเตือน แต่นั่งเบาะหลังนี่แทบไม่มีคนคาดเลยครับ  :'(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 11:53:20 »
แนะนำให้คาดเข็มขัดนิรภัยดีที่สุด ปลอดภัยที่สุด
อย่าอ้างว่ารถตัวเองดี เทคโนโลยีความปลอดภัยยอดเยี่ยม
แต่ยังไงก็ต้องคาดเข็มขัดนิรภัยทุกกรณี ไม่ว่าจะขับดี ขับเก่ง หรือขับไม่ดี การคาดเข็มขัดนิรภัยช่วยลดอุบัติเหตุได้ถึง 50% ถ้าจะดีกว่านี้ เมื่อมีผู้โดยสารนั่งข้างหน้าก็ควรคาดเข็มขัดนิรภัยด้วยเช่นกัน

Safe ชีวิตไว้ดีที่สุดครับ

ขับขี่ปลอดภัยแน่นอนเมื่อคาดเข็มขัดนิรภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2021, 19:48:44 โดย Gunther »

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 12:48:57 »
มีเงิน..ซื้อรถดีๆแพงๆได้...แต่ไม่สามารถซื้อความฉลาดในการใช้เหตุผลได้  ผมฝีกลูกทุกคนนั่งคาร์ซีทตั้งแต่แรกเกิด  จนโตแล้วก็รัดเซฟตี้เบลท์เองเสมอไม่ต้องให้บอกเลยครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 13:10:25 »
คนไทยไม่ค่อยสนใจเรื่องความปลอดภัยครับ ไม่ใช่เฉพาะแค่เรื่องรถ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 13:26:21 »
จากประสบการณ์ รถชนเสาไฟฟ้า + ต้นไม้ 1 ครั้ง รถลื่นตกคูถนน 1 ครั้ง รถลื่นเสียหลักไปชนท้ายรถคนอื่น 3 ครั้ง ขายซากรถไป 2 คัน เพราะคาดเข็มขัดนิรภัย ทุกคนในครอบครัวจึงปลอดภัย

จากนั้นมา การคาดเข็มขัดนิรภัยก็เป็น "นิสัยประจำครอบครัว" ผมไปแล้ว ไม่ว่าจะขับใกล้ไกล มีแต่ข้อดีครับ ใครก็ตามขึ้นมาบนรถผม ต้องคาดทุกคน

ซื้อรถดีแล้ว ใส่ยางดีแล้ว ก็ต้องระมัดระวังอย่างดีด้วยเช่นกัน
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ poochil

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 13:30:35 »
ตอนจบทำงานใหม่ๆมีเพื่อน ไปเที่ยวกับคนที่ทำงาน ตกดึกขับรถกลับ ถนนสายเอเซีย รถ rover ขับไปชนกับรถบรรทุกที่จอดข้างทาง ไปกัน 4 คน คนขับเป็นผู้ชาย เจ้าของรถนั่งด้านข้าง อีกสองคนนั่งหลังน่าจะหลับ ไม่คาดเข็มขัด สรุป ตาย 3 คน คือคนที่ไม่ได้คาดเข็มขัด ส่วนเจ้าของนั่งด้านหน้าข้างคนขับ กระดูกไหปลาร้าหัก อย่างเดียว รอดคนเดียว ผมและทุกคนที่นั่งในรถผม คาดทุกครั้งและทุกคนครับ ช่วยได้มากจริงๆ คุณลองคิดว่าจะกระแทกกระจกด้านหน้าออกไปจากตัวรถดูแล้วจะรู้ว่าจะบาดเจ็บขนาดไหนถ้าไม่ใส่ safety beltcแล้วรถชน

ออฟไลน์ Simplify

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 13:30:56 »
ขนาดเวลาเขาทำการทดสอบการชนของรถแต่ละรุ่น เขายังจับหุ่นให้คาดเข็มขัดนิรภัยก่อนชน เพื่อดูผลการบาดเจ็บของหุ่นหลังการชน เลยนะครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 13:51:41 »
ยิ่งไปกว่านั้น

คนนั่งเบาะหลังที่ไม่คาดเข็มขัดนิรภัย จะเป็นผู้ทำร้ายหรือฆ่าคนนั่งเบาะหน้าได้เลย
แม้ว่าคนนั่งเบาะหน้าจะเซฟตัวเองด้วยการคาดเข็มขัดนิรภัยแล้วก็ตาม

ดูนี่ครับ....

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 13:56:12 »
โห ไม่คิดว่าจะมีคนไม่คาดในนี้ด้วย จริงๆก็ไม่ดราม่านะครับ ชีวิตคุณเอง รถแพงแค่ไหนก็ไม่ช่วยคุณ  ถ้าคุณไม่สนใจระบบความปลอดภัยก็โอเคครับ แต่ถ้าคุณสนใจ แต่สุดท้ายไม่คาด มันดูย้อนแย้งยังไงไม่รู้.

ยอมรับเลยค่ะ ว่าเป็นพฤติกรรมขับรถที่ไม่ดี เราไม่เคยสนับสนุนให้ใครทำตามเหมือนกัน
ทุกวันนี้ก็พยายามฝึกอยู่นะคะ คาดเข็มขัด นั่งหลังชิดเบาะ ไม่ชะเง้อหน้าตลอดเวลา ฝึกการกะระยะใหม่ (สาเหตุหลักที่ไม่คาด เพราะว่าเรามองข้างหน้าไม่เห็นนี้แหละ)
เวลาต้องใช้ความเร็วสูง เราก็กลัว ยอมคาดอยู่เหมือนกัน  แต่ตอนวิ่งรถติดๆแถวบ้านนี้แหละ ที่ต้องฝึกให้เป็นนิสัยประจำจริงๆค่ะ

ตอนน้องเราฝึกขับรถ ที่บ้านก็จะให้เราสอนน้องสาวขับ
แต่เรารู้ตัวเองเลยว่า สอนน้องขับรถไม่ได้ เพราะพื้นฐานตัวเองไม่ได้ (สอนตัวเองขับเอง) เลยส่งน้องไปเรียนเป็นเรื่องเป็นราวค่ะ
รู้สึกแล้วเหมือนกันว่าคิดถูก เพราะน้องสาวขับรถได้ดีกว่าเราเยอะเลยค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 14:04:52 »
บางคนเขาก็ไม่คาแบบจริงๆจังเลยะ เราก็ไม่เข้าใจเขาเหมือนกันว่าทำไม เสียงเตือนดังแค่ไหนก็ไม่สน (แถมบ่นด้วย ทำไมรถยี่ห้อนี้ดังตลอด อีกยี่ห้อดังแป๊ปเดียวก็เงียบยาว) แถมพอเราขาดมันก็ถาม "คาดทำไม"

สำหรับผม การคาดเข็มขัด มันกลายเป็นเหมือนปฏิกิริยาอัตโนมัติของร่างกายไปแล้ว พอขึ้นรถปุ๊ป ผมก็ กด Start > คาดเข็มขัด > เปิดแอร์ > เปิดวิทยุ > เข้าเกียร์และออกตัว ทำแบบนี้ทุกครั้งที่ขึ้นรถ

แล้วใครนั่งรถผม ผมบังคับให้คาดเสมอ โดยเฉพาะคนนั่งข้างหน้า ไม่งั้นผมไม่ออกรถ

หรือถ้าออกแล้วไม่คาดนะ สักแป๊ปเสียงเตือนจากระบบของรถจะดัง "กรุณารัดเข็มขัดเบาะนั่งผู้โดยสาร" ผมชอบฟังก์ชั่นนี้มากๆ (มันมากับจอเครื่องเสียง Honda รุ่นที่มี Navigator)  แล้วเชื่อมั้ยว่า ทุกคนที่นั่งรถผม เชื่อฟังมันยิ่งกว่าฟังผมอีก เอาจริงๆอยากให้มีในรถทุกคันเลยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 15:01:59 »

ยอมรับเลยค่ะ ว่าเป็นพฤติกรรมขับรถที่ไม่ดี เราไม่เคยสนับสนุนให้ใครทำตามเหมือนกัน
ทุกวันนี้ก็พยายามฝึกอยู่นะคะ คาดเข็มขัด นั่งหลังชิดเบาะ ไม่ชะเง้อหน้าตลอดเวลา ฝึกการกะระยะใหม่ (สาเหตุหลักที่ไม่คาด เพราะว่าเรามองข้างหน้าไม่เห็นนี้แหละ)
เวลาต้องใช้ความเร็วสูง เราก็กลัว ยอมคาดอยู่เหมือนกัน  แต่ตอนวิ่งรถติดๆแถวบ้านนี้แหละ ที่ต้องฝึกให้เป็นนิสัยประจำจริงๆค่ะ

ตอนน้องเราฝึกขับรถ ที่บ้านก็จะให้เราสอนน้องสาวขับ
แต่เรารู้ตัวเองเลยว่า สอนน้องขับรถไม่ได้ เพราะพื้นฐานตัวเองไม่ได้ (สอนตัวเองขับเอง) เลยส่งน้องไปเรียนเป็นเรื่องเป็นราวค่ะ
รู้สึกแล้วเหมือนกันว่าคิดถูก เพราะน้องสาวขับรถได้ดีกว่าเราเยอะเลยค่ะ

ขออณุญาตแนะนำเรื่องการฝึกการกะระยะ อย่างงี้นะครับ นั่งในถ้าขับปกติไม่ชะเง้อมอง และให้เอาคอนโซนรถเราเป็นหลักเมื่อขับเข้าใก้ลคันหน้า ให้สังเกตุว่าถ้าคอลโซนรถเราบังกันชนหลังของคันหน้าแล้วให้หยุดรถ (ใหม่ๆให้ค่อยๆขยับเข้าไป) ระยะห่างระหว่างเรากับคันหน้าจะอยู่ในระยะที่ปลอดภัยเสมอ

ใหม่ๆให้ลองกับรถที่จอดอยู่ เมื่อจอดแล้วให้ลงไปดูเลยครับว่าเป็นตามที่คาดรึเปล่า ฝึกแบบนี้ไม่กี่ครั้งก็ชิน

คาดเข็มขับทุกครั้งที่ขึ้นนั่งในรถเพื่อเตรียมตัวเดินทางเพื่อความปลอดภัยของตัวเราและผู้ร่วมทาง

ออฟไลน์ shogun

• Full Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 16:41:05 »
ถ้าคาดเข็มขัดนิรภัยโอกาสรอดชีวิตสูงมาก โครงสร้างรถยังดีอยู่เลย

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 21:10:05 »
ผมเป็นคนขับรถ หรือ นั่งข้างๆ จะคาดเข็มขัดตลอด(ทุกครั้ง)

ถ้าไม่คาดเข็มขัดนี่ ไม่รำคาญเสียงมันร้องตลอดเวลาเหรอครับ แค่คิดก็รำคาญละ

เขาแค่คาดไว้ด้านหลังเพื่อหลอกเซนเซอร์ครับ หรืออีกวิธีก็ซื้อตัวเสียบหลอกมาเสียบตามในเน็ตอันไม่ถึงร้อย

คนเราถ้าจะสรรหาสิ่งของให้ตัวเองเสียชีวีตง่ายขึ้นก็ธรรมชาติคัดสรรไปครับ แต่เห็นแบบนี้คนใกล้ตัวผมก็ไม่คาดครับ ผมก็ไม่รู้จะแก้ยังไงแล้ว

หมายถึง เคส ในกรณีที่ตามโพสต์ หรือป่าวครับ เพราะรถยุโรป น่าจะจับคนนั่งที่ตัวเบาะ มีเซ็นเซอร์ใต้เบาะ ไม่น่าจะเชื่อไอ้แง่งโง่ๆ อันละ 30-40 บาทนะครับ ต้องแยกคันอื่น กับ คันในข่าวก่อนครับ

bmw ถ้าเอาแง่งๆมาเสียบไว้หรือคาดแล้วนั่งทับ มันก็ไม่ร้องนะครับ น้ำหนักที่เบาะมันแค่จับว่ามีคนนั่งอยู่มั้ย ถ้ามีแล้วไม่คาดมันก็ร้อง ถ้าเอาตัวหลอกเสียบไว้มันก็ไม่ร้องครับ

เคยใช้ glc แต่คาดตลอดเลยตอบไม่ได้ว่าตัวหลอกหรือคาดหลังมันจะร้องมั้ย

รถพรีเมียมก็ไม่ได้สุดยอดขนาดนั้นครับ รุ่นใหม่ๆในอนาคตอาจจะมีกล้องมาจับการเคลื่อนไหว แต่ยังไง คาดไม่คาดมันก็หลอกง่ายๆด้วยของพวกนั้นอยู่ดี คนขี้รำคาญเค้าก็หาวิธีแฮคการใช้งานให้มันตอบโจทย์ความสบายตัวเองตลอดแหละ แต่ไม่ตอบโจทย์ safety

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 17:56:17 »

ขออณุญาตแนะนำเรื่องการฝึกการกะระยะ อย่างงี้นะครับ นั่งในถ้าขับปกติไม่ชะเง้อมอง และให้เอาคอนโซนรถเราเป็นหลักเมื่อขับเข้าใก้ลคันหน้า ให้สังเกตุว่าถ้าคอลโซนรถเราบังกันชนหลังของคันหน้าแล้วให้หยุดรถ (ใหม่ๆให้ค่อยๆขยับเข้าไป) ระยะห่างระหว่างเรากับคันหน้าจะอยู่ในระยะที่ปลอดภัยเสมอ

ใหม่ๆให้ลองกับรถที่จอดอยู่ เมื่อจอดแล้วให้ลงไปดูเลยครับว่าเป็นตามที่คาดรึเปล่า ฝึกแบบนี้ไม่กี่ครั้งก็ชิน

คาดเข็มขับทุกครั้งที่ขึ้นนั่งในรถเพื่อเตรียมตัวเดินทางเพื่อความปลอดภัยของตัวเราและผู้ร่วมทาง

ใช้ครับ ตามความเห็นบนเลย คนขับรถ ไม่จำเป็นต้องเห็นขอบด้านหน้าฝากระโปรงรถนะครับ จะต้องใช้การกะเอา (ท่านั่งขับที่ถูกต้องก็มีให้ดูในเว็ปเยอะครับ) อันนี้ถ้าเรียนขับรถมาทางรร.จะสอน ผมเองตอนฝึกก็ให้พ่อฝึกให้ ซึ่งก็สอนมาแบบนี้เหมือนกัน และก็ไปเรียนที่รร.ขับรถเสริมด้วย เพราะที่รร.ขับรถจะสอบเรื่องกฎระเบียบการใช้ถนนด้วย ไม่ใช้แค่สอนให้ขับรถเป็นอย่างเดียว.

ผมย้ำเรื่องท่านั่งนะครับ ถึงคุณจะเปลี่ยนนิสัยยอมคาดเข็มขัดทุกครั้ง แต่ถ้ายังนั่งท่าผิดๆ ยิ่งนั่งชิดพวงมาลัยมากๆ หากเกิดเหตุขึ้นมา ถุงลมจะกระแทกตัวคุณ จะมาเจ็บ/ตายเอาง่ายๆนะครับ. เวลานั่งท่าที่ถูกต้อง หากชนและถุงลมทำงาน ตัวคุณจะเคลื่อนไปหน้าเล็กน้อย ก่อนที่จะโดนเข็มขัดดึงเอาไว้ แต่หน้าคุณจะเคลื่อนไปมากกว่า และถุงลมจะทำหน้าที่ซับแรง. กลับกันถ้าตัวคุณอยู่ชิดพวงมาลัยเลย ถุงลมแทนที่จะซับแรง มันจะไปอัดกระแทกตัวคุณ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2021, 12:53:16 »

ไม่คาดเข็มขัดนิรภัยทีไรหรือสึกโหวงๆกลัวตายมากๆๆ