ผู้เขียน หัวข้อ: ผมไม่เหมาะกับรถยกสูงทุกประการ เป็นความแปลกหรือความจริง?  (อ่าน 5625 ครั้ง)

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
เรื่องเมารถนี่ ขนาดผมขับ Forester ยังทำให้คนนั่งหลังเวียนหัวได้เลยครับ  ;D

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
ลอง suv แท้ๆแบบ x5 คาเยน แล้ว คุณจะรู้ว่า มันเกาะถนนราวกับตุ้กแก ดีๆนี่เอง

ออฟไลน์ bravo

ผมต้องไปลองนั่งรถ SUV แท้ๆมั่งแล้ว  8) 8)

ลอง suv แท้ๆแบบ x5 คาเยน แล้ว คุณจะรู้ว่า มันเกาะถนนราวกับตุ้กแก ดีๆนี่เอง

SUV มีแท้/ไม่แท้ด้วยหรือครับ
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=68593.0

ออฟไลน์ AgentMolder

เพราะที่คุณบ่นมันเป็น SUV พื้นฐษนกระบะ หรือจะเรียก PPV ก็แล้วแต่ มันโยน โคลง เด้งดึ๋งดั๋งแน่ๆครับ

ลองไปนั่ง SUV ที่เป็นแบบพื้นฐานเก๋ง โมโนคอร์กดูครับ แบบนั่นจะสบายมากๆ

แต่ยังไงๆก็โคลงกว่าเก๋งอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

ผมก็เป็นครับ ไม่ชอบ suv ppv
ชอบรถซีดาน

ออฟไลน์ johnlee

ผมไม่มีปัญหานะ  ใช้ทั้งอัลมีร่า  ดีแม็กแค๊ปเตี้ยยก1.5นิ้ว โช้คเดิม

วีโก้4ปต  และฟอร์จูน  หน้ายักษ์

ไม่มีเมารถเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ demo2

พ่อแม่ผมนั่ง fortuner ก็บ่น แต่นั่ง kia carnival ไม่บ่นซักคำ แถมมีแต่คำชม 555
ผมว่าความสูงอาจจะไม่ใช่ปัญหา แต่น่าจะเป็นที่ระบบช่วงล่างที่ต่างกัน

ออฟไลน์ axister

ผมก็เป็นคนนึงที่ไม่ชอบรถยกสูงครับ ผมมึนหัวเวลาขับรถแล้วท่านั่งเหมือนนั่งเก้าอี้อ่ะครับ คือตัวมันไม่จมลงไปเหมือนรถ saloon

แล้วช่วงล่างแข็งเวลากระเด้งก็จะสั่นสะเทือนหนักหน่อย ถ้าย๊วยก็โคลงไม่ไหว

ผมเลยไม่ใช้รถยกสูงครับ ต่อให้ cx3 มันยกมาจากพื้นไม่ต่างจาก mazda2 แต่ท่านั่งมันไม่เหมือนกัน ผมก็มึนๆ

แต่ จขกท ดันไปนั่ง fortuner มันเป็นพื้นฐานกระบะ ความเด้งมันอู้หูวกว่าพวก suv พื้นฐานรถบ้านมากครับ อาจจะยังสรุปไม่ได้ว่าไม่เหมาะจริงๆ

จะมีที่นั่งแล้วรับได้ที่สุดจะเป็น xc90 ที่ช่วงล่างถุงลมครับ นุ่มแบบโอเค แต่ไม่โอเคถ้าต้องใช้ทุกวัน

ออฟไลน์ KTN88

พ่อแม่ผมนั่ง fortuner ก็บ่น แต่นั่ง kia carnival ไม่บ่นซักคำ แถมมีแต่คำชม 555
ผมว่าความสูงอาจจะไม่ใช่ปัญหา แต่น่าจะเป็นที่ระบบช่วงล่างที่ต่างกัน

ประเด็นคือ carnival ไม่ใช่รถสูงน่ะสิครับ แค่มันหลังคาสูงกว่าเก๋งหน่อย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมกลับรู้สึกต่างนะ 

เวลาวิ่งตจว.  ถ้าเก๋งเล็กไปวิ่ง 100-120

ซัก 400โลจะมึนหัวละ  ต้องพักซัก 30นาทีขึ้นไป

แต่รถกระบะ  รึพวก PPV ไม่รู้สึกน่ะ  ขับต่อสบายๆ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day