ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม option/ความคุ้มค่า LM300h vs Alphard  (อ่าน 4747 ครั้ง)

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
สอบถาม option/ความคุ้มค่า LM300h vs Alphard
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2021, 15:54:10 »
ขอสอบถามความเห็นสมาชิกครับ พอดีเพื่อนมีแพลนว่าจะซื้อ Alphard อยู่ครับ

Option ของ LM300h ที่เพิ่มมาจาก ALPHARD Hybrid Executive Lounge ต่างกันมากมั้ยครับเพราะราคาจาก grey ไล่ๆกันเลย

หรือว่าจบแค่ตัว Alphard Hybrid SRC จะได้ประหยัดเงินไปดีกว่าครับ

ออฟไลน์ KTN88

Re: สอบถาม option/ความคุ้มค่า LM300h vs Alphard
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2021, 16:20:53 »
ส่วนตัวมองว่าแค่ Alphard SRC ก็เพียงพอแล้ว แต่ถ้าจะเล่น Executive Lounge ไปเล่น LM300h ดีกว่า

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
Re: สอบถาม option/ความคุ้มค่า LM300h vs Alphard
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2021, 16:41:44 »
ถ้างบถึงตัวที่ราคาพอกัน ก็ต้อง LM ล่ะครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2021, 17:33:33 »
จากประสบการณ์จริงเลยน่ะครับ  ไปลองมาแล้วทั้งสองตัว

LM300h มีดีกว่า ALPHARD  ที่เบาะนั่งเท่านั้น  แต่คุ้มไหม บอกได้เลย เพิ่มเงินอีกสองล้าน  ได้ brand กับเบาะนั่ง ไม่คุ้มครับ

ท้ายสุดก็ถอย ALPHARD  มา

เอาจริงๆ ชอบหน้าคา ALPHARD  มากกว่า Lexus ด้วย เลยจบทีเดียว

ออฟไลน์ Mos37257

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2021, 19:40:52 »
จากประสบการณ์จริงเลยน่ะครับ  ไปลองมาแล้วทั้งสองตัว

LM300h มีดีกว่า ALPHARD  ที่เบาะนั่งเท่านั้น  แต่คุ้มไหม บอกได้เลย เพิ่มเงินอีกสองล้าน  ได้ brand กับเบาะนั่ง ไม่คุ้มครับ

ท้ายสุดก็ถอย ALPHARD  มา

เอาจริงๆ ชอบหน้าคา ALPHARD  มากกว่า Lexus ด้วย เลยจบทีเดียว

มันต่างกันเยอะอยุ่นะครับด้านการขับขี่ ช่วงล่างมันดีกว่าพอสมควรเลย
ผมเเนะนำถ้าใครสนใจให้ไปลองขับก่อนผมลองเเล้วช่วงล่างมันฟิลคล้ายๆ Rx300 เลยในทางตรงเเล้ว Rxช่วงล่างมันไม่ได้ไก่กาอยู่เเล้ว
รายละเอียดรถ Alphard ก็คือ Alphard Lm ก็คือ Lm
เเล้วยอดจองตอนนี้รับรถกันจะกลางปีหน้าเเล้ว ถ้ามันไม่คุ้มคนยอดจองคงไม่ขนาดนี้
เเต่ผมไม่จองเพราะรอนานเกินเเต่รายละเอียดมันต่างกันจริงๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2021, 21:52:28 »
ซื้อแบรนด์นี้อาจมีหลายเหตุผล แต่คงไม่ใช่ความคุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2021, 22:33:06 »
ซื้อแบรนด์นี้อาจมีหลายเหตุผล แต่คงไม่ใช่ความคุ้มค่าครับ

LM ถือว่าคุ้มอยู่นะครับสำหรับแบรนด์ Lexus

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2021, 23:42:19 »
ส่วนตัวผมลองนั่งแล้วรู้สึกว่า LM นั่งสบายกว่า Alphard นะครับ โดยเฉพาะรุ่น Executive 4 seats

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2021, 23:59:25 »
ถ้าราคาไล่เลี่ยกัน LM น่าซื้อกว่าครับ นั่งสบายกว่ามากพอสมควร

แต่ถ้าราคาทั่วๆไป และไม่ได้ชอบแบรนด์เป็นพิเศษ ไม่คุ้มค่าที่จะเพิ่มส่วนต่างหรอกครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 12:09:12 »
การขับขี่ดีและนั่งสบายมาก่อนเลือก LM ไม่ผิดหวังครับ
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 12:23:26 »
ถ้าอยากนั่งหลังที่สบายมากกว่าและราคาที่เท่ากับ Benz S-Class BMW 7-Series Audi A8

แนะนำให้เลือก Lexus LM300h ออพชั่นเบาะแถวหลังมีให้มากกว่า มีจอด้านหลังขนาดใหญ่มาให้ด้วยโดยเฉพาะรุ่น 4 ที่นั่ง

Lexus คือรถยนต์ที่มีความหรูหราผสมการออกแบบที่งดงาม ภายนอกสวยและภายในก็ยิ่งสวยกว่ารถยุโรปหลายเท่า

เบาะหลังของ Lexus ตั้งแต่ ES LS RX LX LM ถูกใจสำหรับคนชอบนั่งเบาะหลังแบบสบายๆ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 16:01:14 »
ถ้ายังหาคำว่า คุ้ม ไม่ต้องไปมอง lexus ครับ

เค้าตั้งราคา แบบ เลือกคน ซื้อ

คนที่จะซื้อ คือ จะซื้อ  lexus

คนที่ยังตั้งคำถาม หาคำว่าคุ้ม ยังถามยังเทียบ ยังไม่ใช่เป้าหมายเค้าครับ

เค้ารู้ว่าคนจะซื้อเค้าจริงๆ คือคนที่ตอบแล้วว่า จะซื้อ Lexus เพราะอะไร

ออฟไลน์ Jazz Cool

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2021, 20:44:58 »
ถ้ายังหาคำว่า คุ้ม ไม่ต้องไปมอง lexus ครับ

คนที่ยังตั้งคำถาม หาคำว่าคุ้ม ยังถามยังเทียบ ยังไม่ใช่เป้าหมายเค้าครับ

เค้ารู้ว่าคนจะซื้อเค้าจริงๆ คือคนที่ตอบแล้วว่า จะซื้อ Lexus เพราะอะไร

ชอบความเห็นนี้มากครับ ตรงใจคนใช้ Lexus อย่างผม
หลังจากใช้คันแรก ต้งใจเลยว่าถึงเวลาเปลี่ยนจะไม่เอาแล้ว ด้วยเหตุผลด้านราคากับความรู้สึกเวลานั้น พอถึงเวลาเปลี่ยนจริงๆ ก็ไปมองๆแค่ลองนั่งยี่ห้ออื่น ไม่ด้ลองขับเลยด้วย สุดท้ายโทรหา butler lexus ที่ดูแลว่าสนใจจะเปลี่ยนรถ หลังจากนั้นก็เสร็จ Lexus อีกเหมือนเดิม นี่ก็ตั้งใจว่าคันต่อไปจะตั้งใจเอายี่ห้ออื่นให้มากกว่าเดิม แต่ไม่รู้จะทำได้หรือเปล่า
ใครได้ลองใช้ถึงจะเข้าใจครับว่าทำไมถึงยอมจ่าย ผมจึงพยายามไม่ออกความเห็นใดๆเวลาคนพูดถึงเรื่องการตั้งราคาเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น  :)

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 16:45:07 »

ชอบความเห็นนี้มากครับ ตรงใจคนใช้ Lexus อย่างผม
หลังจากใช้คันแรก ต้งใจเลยว่าถึงเวลาเปลี่ยนจะไม่เอาแล้ว ด้วยเหตุผลด้านราคากับความรู้สึกเวลานั้น พอถึงเวลาเปลี่ยนจริงๆ ก็ไปมองๆแค่ลองนั่งยี่ห้ออื่น ไม่ด้ลองขับเลยด้วย สุดท้ายโทรหา butler lexus ที่ดูแลว่าสนใจจะเปลี่ยนรถ หลังจากนั้นก็เสร็จ Lexus อีกเหมือนเดิม นี่ก็ตั้งใจว่าคันต่อไปจะตั้งใจเอายี่ห้ออื่นให้มากกว่าเดิม แต่ไม่รู้จะทำได้หรือเปล่า
ใครได้ลองใช้ถึงจะเข้าใจครับว่าทำไมถึงยอมจ่าย ผมจึงพยายามไม่ออกความเห็นใดๆเวลาคนพูดถึงเรื่องการตั้งราคาเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น  :)

อันนี้ถามเป็นความรู้นะครับ คือ Toyota / Lexus มันก็ต่างกันชัดเจน เช่นพวก sedan ที่ไม่มีใครมองว่ามันคือ Camry เปลี่ยนเบาะ. แต่ใน case LM/Alphard ในส่วนของวิศวกรรม มันต่างกันมั่ยครับ? ไม่พูดถึงการตบแต่งนะ พวกช่วงล่างและเครื่องยนต์ มันแตกต่างกันมั่ย?
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Mos37257

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2021, 10:55:41 »

อันนี้ถามเป็นความรู้นะครับ คือ Toyota / Lexus มันก็ต่างกันชัดเจน เช่นพวก sedan ที่ไม่มีใครมองว่ามันคือ Camry เปลี่ยนเบาะ. แต่ใน case LM/Alphard ในส่วนของวิศวกรรม มันต่างกันมั่ยครับ? ไม่พูดถึงการตบแต่งนะ พวกช่วงล่างและเครื่องยนต์ มันแตกต่างกันมั่ย?

ต่างเยอะครับ คนที่บอก Lm/alphard ต่างเเค่เบาะคือเเค่นั่งไม่ได้ขับครับ
ผมพิมไว้ว่า Lm ช่วงล่างทางตรงมาสไตล์ Rx รุ่นปัจจุบันเเล้วช่วงล่างRx นี่ภาพรวมมันดีกว่ายุโรปบางคันอีก
เเนะนำให้ไปลองครับ