ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ไฟฟ้า BMW รุ่น iX และ i4 จะเข้ามาจำหน่ายในไทยช่วงไหนครับ  (อ่าน 2683 ครั้ง)

Gunther

• บุคคลทั่วไป
เห็นได้ข่าวว่าปลายปีนี้จะเปิดตัวรถยนต์ไฟฟ้า BMW iX3
แต่ยังไม่ทราบว่า iX3 จะผลิตแบบทั่วไปหรือว่า
ผลิตแบบจำนวนจำกัดเหมือน Mini Cooper SE EV และ
Lexus UX300e หรือเปล่าครับ

ส่วน BMW iX และ i4 จะมาไทยในช่วงไหนครับ จะมาในรุ่นแบบไหนครับ และตั้งราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

BMW iX

BMW i4

ปล. ชอบดีไซน์ของ BMW iX มากๆครับ ทั้งภายนอกและภายใน ดูทันสมัยมากๆ ราวกับรถในยุค 2030’s
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2021, 19:03:59 โดย Gunther »

MacH1

iX3 ผลิตที่โรงงานที่ Shenyang ที่จีนส่งออกทั่วโลก ตอนนี้ก็มีขายในยุโรปแล้วทั้งตลาดขวาและซ้าย แต่ไม่มีเข้าตลาด US  โรงงานที่ Shenyang ไม่ได้ทำแค่รุ่นเดียวแน่นอนคับ คาดว่า i4 และ iX1 ผลิตที่จีนเช่นเดียวกัน FTA 0% เข้าไทยแน่นวล

ส่วน Cooper SE  Bimmer จะให้ Great wall ผลิตให้คับ

เป้าหมายในระยะยาวของ  Bimmer คือใช้จีนเป็นฐานผลิตส่งออกรถอีวีในภูมิภาค ส่วนไทยก้อหลอกตัวเองไปวันๆต่อไปคับว่าเป็นฮับ.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2021, 19:33:19 โดย Nathal Goldstein »

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
iX3 ผลิตที่โรงงานที่ Shenyang ที่จีนส่งออกทั่วโลก ตอนนี้ก็มีขายในยุโรปแล้วทั้งตลาดขวาและซ้าย แต่ไม่มีเข้าตลาด US  โรงงานที่ Shenyang ไม่ได้ทำแค่รุ่นเดียวแน่นอนคับ คาดว่า i4 และ iX1 ผลิตที่จีนเช่นเดียวกัน FTA 0% เข้าไทยแน่นวล

ส่วน Cooper SE  Bimmer จะให้ Great wall ผลิตให้คับ

เป้าหมายในระยะยาวของ  Bimmer คือใช้จีนเป็นฐานผลิตส่งออกรถอีวีในภูมิภาค ส่วนไทยก้อหลอกตัวเองไปวันๆต่อไปคับว่าเป็นฮับ.....

เดี๋ยวใช้มาตรการ​สร้างกำแพงเดิมๆ เพราะปั้มลูกไฟกระโดดเข้ามาเล่นรถ EVแล้ว อย่างตั้งกองทุนเพื่อสิ่งแวดล้อมหรือการรีไซเคิล​แบตมาเก็บภาษีรถ EV นำเข้าให้สูงแล้วถ้าประกอบในประเทศก็ยกเว้นการเก็บภาษี ไม่ก็ตั้งโครงการรถไฟฟ้าคันแรกให้เฉพาะรถประกอบไทยเท่านั้นที่ลดหย่อนภาษี

Gunther

Mini Cooper SE รุ่น EV 100% Lot2 ที่จะมาจำหน่ายในไทยนี่ Great Wall ผลิตให้เลยหรือเปล่าครับ โดยเฉพาะแบตเตอรี่กับมอเตอร์ไฟฟ้าหรือโครงสร้างรถยนต์หรือทั้งคู่ครับ

BMW iX3 i4 iX ผลิตในจีนถือว่าดีมากๆ ภาษี FTA 0% ถือว่าได้เปรียบกว่า คนไทยอาจจะมีโอกาสใช้รถยนต์ไฟฟ้า BMW ในราคาไม่ถึง 3 ล้านบาท มีโอกาสสูงมากๆ เพราะ BMW เคยจำหน่ายรถยนต์ไฟฟ้าขนาดเล็กอย่าง i3S ซึ่งราคาประมาณ 3.8 ล้านบาท ระยะวิ่งไม่ถึง 300km ซึ่งตอนนี้ยังไม่คุ้ม

ถ้าอยากใช้รถยนต์ไฟฟ้า BMW แบบคุ้มค่าสุดๆ ต้องรอนำเข้ารถยนต์ไฟฟ้า BMW จากจีนครับ แถม iX3 ระยะวิ่งไกลกว่า i3 แน่นอนครับ

ถึงเวลาปรับตัวให้รถยนต์ที่จำหน่ายทั้งหมดเป็น EV อย่างเดียว อีกประมาณไม่เกิน 20 ปี แบรนด์รถยนต์ทั้งหลายที่จำหน่ายในไทยคงเป็น EV ทั้งหมด

Tesla คือผู้นำรถยนต์ไฟฟ้า 100% ซึ่งทำให้หลายค่ายแบรนด์รถเริ่มหันมาปรับตัวเป็น EV ครับ

MacH1

เดี๋ยวใช้มาตรการ​สร้างกำแพงเดิมๆ เพราะปั้มลูกไฟกระโดดเข้ามาเล่นรถ EVแล้ว อย่างตั้งกองทุนเพื่อสิ่งแวดล้อมหรือการรีไซเคิล​แบตมาเก็บภาษีรถ EV นำเข้าให้สูงแล้วถ้าประกอบในประเทศก็ยกเว้นการเก็บภาษี ไม่ก็ตั้งโครงการรถไฟฟ้าคันแรกให้เฉพาะรถประกอบไทยเท่านั้นที่ลดหย่อนภาษี

มุขเดิมๆสำหรับอุตสาหกรรมเฒ่าทารกที่ขี้เกียจจะพัฒนาสกิล รับงานรับจ้างไปวันๆ

MacH1

Mini Cooper SE รุ่น EV 100% Lot2 ที่จะมาจำหน่ายในไทยนี่ Great Wall ผลิตให้เลยหรือเปล่าครับ โดยเฉพาะแบตเตอรี่กับมอเตอร์ไฟฟ้าหรือโครงสร้างรถยนต์หรือทั้งคู่ครับ

BMW iX3 i4 iX ผลิตในจีนถือว่าดีมากๆ ภาษี FTA 0% ถือว่าได้เปรียบกว่า คนไทยอาจจะมีโอกาสใช้รถยนต์ไฟฟ้า BMW ในราคาไม่ถึง 3 ล้านบาท มีโอกาสสูงมากๆ เพราะ BMW เคยจำหน่ายรถยนต์ไฟฟ้าขนาดเล็กอย่าง i3S ซึ่งราคาประมาณ 3.8 ล้านบาท ระยะวิ่งไม่ถึง 300km ซึ่งตอนนี้ยังไม่คุ้ม

ถ้าอยากใช้รถยนต์ไฟฟ้า BMW แบบคุ้มค่าสุดๆ ต้องรอนำเข้ารถยนต์ไฟฟ้า BMW จากจีนครับ แถม iX3 ระยะวิ่งไกลกว่า i3 แน่นอนครับ

ถึงเวลาปรับตัวให้รถยนต์ที่จำหน่ายทั้งหมดเป็น EV อย่างเดียว อีกประมาณไม่เกิน 20 ปี แบรนด์รถยนต์ทั้งหลายที่จำหน่ายในไทยคงเป็น EV ทั้งหมด

Tesla คือผู้นำรถยนต์ไฟฟ้า 100% ซึ่งทำให้หลายค่ายแบรนด์รถเริ่มหันมาปรับตัวเป็น EV ครับ

cooper SE ปี 2022 ไม่ก็ 2023 คับ คงเป็นตัว update แล้ว

iX1 นี่ละที่จะต่ำกว่า 3 ล้าน ผมมองว่าราคาชนกับ XC40 P8 ที่นำเข้าจากจีนเหมือนกัล

ออฟไลน์ KKOOB

• Full Member
ณ เวลานี้ i4 กับ iX ยังประกอบที่โรงงานที่เยอรมันนะครับ ยังไม่มีแผนมาประกอบที่จีน ที่ประกอบในจีนแน่ๆคือ iX3 แต่ถามว่านำเข้ามั้ย นำเข้ามาแน่ๆทั้ง 3 รุ่น แต่รุ่นที่น่าจำราคาได้ดีแน่ๆคือ iX3 ภาษีนำเข้า 0% มีแค่ภาษีสรรพสามิตร 8% กับ VAT 7% แค่นั้น ดูจากราคา Volvo XC40 EV ที่มาจากจีนเหมือนกัน (400 แรงม้า 2.59 ล้าน) แล้ว ถ้า BM ตั้งใจจะขายจริงๆจังๆ iX3 น่าจะตั้งราคาได้ที่ 2.99 ล้าน

ออนไลน์ dht_tubes

Brand รอง ราคาต่ำล้าน น่าจะมีให้เลือกมากขึ้นกว่าตอนนี้ในอีก 5-7 ปีข้างหน้านี้

ปั๊มชาร์ทน่าจะตั้งไข่ให้เร็ว น่าติดตาม

Gunther

ภายในของ i4 แชร์ร่วมกับ 3-Series,4-Series

ซึ่ง 3-Series Facelift จะได้ภายในเหมือน i4 แต่ปรับเปลี่ยนรายละเอียดเล็กน้อยโดยเฉพาะลวดลาย เกียร์ 8 สปีด ปุ่ม Push Start ลวดลายบนเกียร์ เป็นสี Silver Chrome และ Paddle Shift

แต่ไม่แน่ ในอนาคต 3-Series รุ่นต่อไปหรือรุ่นที่ 8 จะมีขุมพลัง EV เป็นตัวเลือกเสริม
และรุ่นที่ 9 ของ 3-Series จะมีแต่ EV ให้เลือกเพียงอย่างเดียวครับ

ปล. BMW 3-Series รุ่นปัจจุบันคือรุ่นที่ 7 ครับ

ออฟไลน์ SM.

i มากันรัวๆเลย แต่ไม่รู้จะขายดีแค่ไหนนะครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
มันจะถูกได้จริงหรือครับนี่ ขนาด Volvo xc40 EV ล้วน ยังเคยคิดว่ามันน่าจะกดราคาได้มากกว่านี้เสียอีก  เลยกลายเป็นว่า รอดู XC90 EV จะกดราคาได้ที่เท่าไร