ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเติม coolant (สูตรที่ให้ผสมน้ำกลั่น) แต่เติมเพียวๆ จะส่งผลต่อเครื่องยนต์ไหมครับ  (อ่าน 2120 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ถามแบบไม่รู้เลยจริงๆ ครับ ถ้าเติม coolant ที่ให้ผสมน้ำกลั่นแบบ 50:50 แต่ผมไม่มีน้ำกลั่นเลยเติมเพียวไป จะส่งผลต่อการระบายความร้อนและเครื่องยนต์ไหมครับ ทั้งในระยะสั้นและระยะยาว แล้วการที่เติมเพียวๆ ไปแล้ว ควรจะถ่ายออกหรือมันลดแล้วเติมน้ำกลั่นเพิ่มครับ

ขอบคุณครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Tien.W

เข้มข้นเกิน มันก็จะกัดหม้อน้ำ ท่อทางเดินน้ำ ทะลุหมด ล่ะครับ

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
Coolant เฉยๆ คือ Ethylene Glycol หรือ Propylene Glycol มีค่า Heat Transfer Coeffience ต่ำมาก (ความสามารถในการถ่ายเทความร้อนต่ำ) ถ้าไม่ใส่น้ำเลย จะทำให้ระบายความร้อนไม่ออก

สารตัวนี้มีค่าความหนืดสูง ทำให้ pump ไม่ไป กินแรง pump และทำให้ valve, pump, strainer พัง (อารมณ์เหมือนเป็นลิ่มเลือด, หรือ cholesterol สูง, ทำให้หัวใจวาย หรือเส้นเลือดฝอยแตกครับ)

เเต่สารตัวนี้ไม่มี Oxygen ทำให่ ไม่ได้กัดกร่อน ระบบท่อ/หม้อน้ำ
ที่ใส่ไปเพื่อ ปรับจุดเดือด/จุดเหยือกแข็งของน้ำ และลดการกัดกร่อน

ถ้าไม่ใส่ Coolant เลย
หน้าหนาว: กลายเป็นน้ำเเข็ง เสื้อสูบแตก
หน้าร้อน: น้ำเดือด น้ำที่เดือด ระบายความร้อนเเย่ ทำให้ระบายความร้อนไม่ออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2021, 19:15:06 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ Darkart

Coolant แบบผสม 50:50 ใช้น้ำดื่มแทนน้ำกลั่นได้ อย่า!ใช้น้ำดื่มแบบน้ำเร่มาเติมในหม้อน้ำ
ถ้าเติมน้ำยาหม้อน้ำเพียวๆ เข้มข้น ไม่ผสมน้ำเลย การระบายความร้อน สู้ น้ำยาหม้อน้ำผสมน้ำ 50:50 ไม่ค่อยได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2021, 09:01:44 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Devil13

เคยได้ยินมาเหมือนที่คุณ Tien.W ตอบครับ
ถ้าถามผม ถ่ายทิ้งเปลี่ยนใหม่ครับ ชัวร์สุด
ส่วนตัวเจอที่แบบผสมสำเร็จพร้อมเติมครับ(ซื้อที่ศูนย์) ยังไม่เคยผสมเอง

ออฟไลน์ madboy

ระบายความร้อนแย่กว่าผสมน้ำครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ตกลงว่า​ "เติมเพียวไม่กัดกร่อนโลหะและท่อยาง​ แต่ระบายความร้อนไม่ดีถ้าไม่ผสมน้ำ" ​ แบบนี้เข้าใจถูกต้องรึเปล่าครั​บ​ ผมเข้าใจผิดมาตลอดเพราะ​ "เขาว่า" นี่ละครับ​  ตอนนี้มีหลักวิชาการเข้ามาช่วยแล้ว​ ขอบคุณ​มาก​ครับ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ AboveGod

ซื้อแบบผสมสำเร็จดีกว่าครับ