ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ายางรั่วแบบไม่มียางอะหลั่ย  (อ่าน 2958 ครั้ง)

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
ถ้ายางรั่วแบบไม่มียางอะหลั่ย
« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 10:45:38 »
เป็นเคสน้องสาวครับ ถึงมียางอะหลั่ย มันก๋เปลี่ยนเองไม่ได้อยู่ดี
ชุดซ่อมยางที่แถมมา(น้ำยาแพงช่างมัน) ถ้าใช้แล้วไปร้านถอดเคลียภายในแล้วปะไหม่ได้ปะคับ หรือมีวิธีอื่นดีกว่านี้คนับ นึกถึงผู้หญิงตัวผอมๆ หลอดไฟบ้านยังไม่เคยเปลี่ยนเอง

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: ถ้ายางรั่วแบบไม่มียางอะหลั่ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 10:55:02 »
เอาจริงๆนะ ให้น้ำยามาก็ทำไม่เป็นอีกอยู่ดี เชื่อสิ ผมนึกภาพออก

ออฟไลน์ deertesla

Re: ถ้ายางรั่วแบบไม่มียางอะหลั่ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 11:01:08 »
เอาจริงๆนะ ให้น้ำยามาก็ทำไม่เป็นอีกอยู่ดี เชื่อสิ ผมนึกภาพออก
ใช่ครับ ทำยาก ไม่รู้จะปะ อุด อยู่มั้ย ยางอะไหล่ยังพึ่งพาได้ดีกว่าแม้ตอนถอดล้อที่ยางรั่วมันจะไม่ง่ายนักครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 11:06:53 »
ผมว่า ชุดสเปรย์ หรือ ชุดปะยางฉุกเฉิน ยังมีประโยชน์กว่านะ

แค่เสียบเข้าจุ๊บลมแล้วกด ถ้ามีปั้มลมก็เติมอัพเข้าไปจุ๊บลมเดิมย้ำอีกที แค่นั้นจบ พอขับประคองหาที่ประยางได้

คิดเลยว่า คนที่จะแกะล้ออะไหล่ออกมา เอาแม่แรงหรือ jack มาสอดหรือวางใต้ท้องรถ(ตำแหน่งไหนก็ไม่รู้) แล้วขันน๊อตล้อที่แสนจะแน่น 4-6 ตัว(ต่อล้อ) ต่อ ยกล้ออะไหล่จากท้ายรถ มาเปลี่ยนแทนล้อเดิมได้ ต้องมี skill พอสมควร

ขนาดล้อถอดน๊อตล้อครบทุกตัว บางทียังดึกล้อออกจากดุมล้อไม่ได้เลย ทั้งแน่น ทั้งหนัก (น้ำหนักล้อกดลม ทำให้ดึงออกยากมาก)

ขนาดผมมี skill ช่างบ้างนิดหน่อย ถอดแต่ละที แค่ล้อเดียว ยังเหงื่อไหลท่วมตัวเลย

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 11:12:48 »
ถ้าไม่ได้อยู่ถนนอย่างมอเตอร์เวย์ โทรเรียกร้านที่ใกล้ที่สุดอย่างเดียวครับ แต่ก่อนผมอยู่กับแฟนคนละที่ ทำยางรถรั่วอย่างบ่อย ชอบขับไปเหยียบเศษยางรถพ่วงที่มันแตกบนถนน คิดแล้วก็ตลก 55

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 11:20:14 »
พกปั้๊มลมไว้ท้ายรถครับตัวไม่กี่ร้อยช่วยได้ครับ ผมติดรถไว้ทุกคันเลย ถ้าไม่ได้เกิดอุบัติเหตุยางแตกจนต้องเปลี่ยน ยังพอเติมแล้วไปต่อได้ครับพวกตะปู น๊อตที่โดนกันบ่อยๆ มันไม่ได้รั่วเลยทันที บางเคสปักอยู่มาเป็นเดือนก็ยังขับได้แต่พอจังหวะลมหมด แบบนี้ช่วยได้ครับ
เคยได้ใช้แล้วรู้สึกคุ้มค่าทันที เพราะวิ่งไปเรียกช่างก็ราคาเกินค่าปั๊มแล้ว

ออฟไลน์ Royteane

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 11:24:23 »
พวกสเปรอุดนี่ ถ้าอุดแล้วเราให้ร้านยางถอดแล้วเอาน้ำยาข้างในออกมำความสะอาดไหม่ได้ปะคับ จะได้ไม่เสียบาล้าน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 11:33:59 »
ปั๊มลม ต่อที่จุดบุหรี่ ง่ายกว่าไหม ?

เพราะ ถ้าใช้น้ำยาได้ แปลว่า รั่วไม่เยอะ แล้วค่อยๆซึมออก ดังนั้น ปั๊มน่าจะตอบโจทย์ สอนคนขับใช้ตอนอยู่บ้านก็ได้ครับ

ออฟไลน์ The_Wizard

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 11:49:55 »
พกปั้๊มลมไว้ท้ายรถครับตัวไม่กี่ร้อยช่วยได้ครับ ผมติดรถไว้ทุกคันเลย ถ้าไม่ได้เกิดอุบัติเหตุยางแตกจนต้องเปลี่ยน ยังพอเติมแล้วไปต่อได้ครับพวกตะปู น๊อตที่โดนกันบ่อยๆ มันไม่ได้รั่วเลยทันที บางเคสปักอยู่มาเป็นเดือนก็ยังขับได้แต่พอจังหวะลมหมด แบบนี้ช่วยได้ครับ
เคยได้ใช้แล้วรู้สึกคุ้มค่าทันที เพราะวิ่งไปเรียกช่างก็ราคาเกินค่าปั๊มแล้ว

เห็นด้วยเลยครับ รถผมที่ใช้เดินทางประจำ มีถังแก๊สโดนัททำให้ต้องเอายางอะไหล่ออก ถ้าไม่ได้ถึงกับยางแตกเลย ปั๊มลมนี่แหละช่วยให้พอวิ่งไปร้านยางในพื้นที่ได้

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 11:55:27 »
โทรเรียกฉุกเฉิน
หรือไม่ก็โทรจิกเรา
เชื่อสิครับ นางไม่หัดทำหรอก
หรือสอนแล้วก็ลืม

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 12:14:19 »
ผมติดปั๊มลมดีๆต่อกับที่จุดบุหรี่ครับ ปสก ตรงเลย ยางรั่วแบนแต้ด ผมก็อัดลมไป 40 เลย แล้ววิ่งหาร้านปะยางได้ 2 กิโลสบายๆ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 13:05:59 »
เป็นเคสน้องสาวครับ ถึงมียางอะหลั่ย มันก๋เปลี่ยนเองไม่ได้อยู่ดี
ชุดซ่อมยางที่แถมมา(น้ำยาแพงช่างมัน) ถ้าใช้แล้วไปร้านถอดเคลียภายในแล้วปะไหม่ได้ปะคับ หรือมีวิธีอื่นดีกว่านี้คนับ นึกถึงผู้หญิงตัวผอมๆ หลอดไฟบ้านยังไม่เคยเปลี่ยนเอง

สอนให้โทรเรียกรถดีกว่าครับ ถ้าไม่มีความรู้ หรอไม่เคยทำอะไรเกี่ยวกับรถเลย สอนไปก็เท่านั่นครับ. ง่ายสุดคือ ถ้ารถมีระบบเตือน สอนให้ดูให้เป็น ถ้าไม่มี ก็สอนให้จับอาการรถเอา แล้วโทรขอความช่วยเหลือดีกว่า.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Thong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 13:09:48 »
การถอดเปลี่ยนล้อไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ครับ หากน๊อตถูกขันมาแน่น
ผมก็เจอมาแล้ว พยายามไขน๊อตล้อด้วยอุปกรณ์ที่ติดรถมา
ทำยังไงก็ไม่ออกครับ  สุดท้ายใช้ปั้๊มลมเติมลมวิ่งไปหาร้านยางง่ายและเร็วสุดครับ
หากยางแบนมาก ตอนเติมลมก็ใช้แม่แรงยกตัวรถขึ้นเวลาใช้ปั๊มเติม ลมจะได้เข้าสะดวก

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 13:15:17 »
ปั๊มลมไฟฟ้าต่อกับที่จุดบุหรี่ดีกว่าครับ

ผมเคยมีประสบการณ์เปลี่ยนยางครั้งนึงนานมาแล้วตอนที่ยังอยู่ต่างจังหวัด ผมขับรถไปรับแฟนที่เดินทางมาจากต่างจังหวัดกับรถทัวร์ เนื่องจากเป็นทางผ่านรถก็เลยมาถึงประมาณตี3 ผมต้องขับรถออกไปรอที่ท่ารถแล้วต้องขับกลับบ้านอีก 10กว่าโล พอขับกลับสักพักรู้สึกว่ารถมันเอียงลงมาดูปรากฎว่ายางแบน ตอนนั้นไม่มีปั๊มลมแต่มียางอะไหล่อยู่ก็เลยเปลี่ยนยางอะไหล่ ยอมรับว่าเป็นครั้งแรกที่ต้องเปลี่ยนยางเอง ปรากฎว่าผมเอาประแจถอดน็อตล้อที่เป็นตัว L ขันน็อตล้อจนประแจบิดน็อตก็ไม่ยอมออกครับ (ร้านยางสมัยโน้นขันน็อตล้อด้วยประแจลมจนแน่นเกิน) ต้องรอจนฟ้าสว่างแล้วขอยืมประแจกากบาทจากชาวบ้านแถวนั้นมาต่อกับแป๊บอีกทอดถึงจะไขออกเปลี่ยนยางอะไหล่ขับกลับบ้านได้ครับ ครั้งเดียวในชีวิตจริงๆ

อีกครั้งเจอว่ายางแบนตอนขับรถออกจากบ้านไปทำงานได้ซัก 100 เมตร ตอนนี้มีปั๊มลมไฟฟ้าแล้วก็เลยเอาปั๊มสูบลมให้เกินๆไว้แล้วขับรถไปทำงาน ตอนเย็นเลิกงานก็เอาปํ๊มมาสูบลมอีกทีนึงแล้วแวะร้านยางปะเสร็จก็ขับกลับบ้าน ชีวิตดี๊ดีครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 13:37:23 »
ติดปั๊มลมต่อจากที่จุดบุหรี่ไว้ครับ ปกติตะปูทิ่มยาง ลมยางจะซึมช้าๆประมาณ ชม. ละ ปอนด์หรือครึ่งปอน ปั๊มลมยางให้เต็มที่ 35-40 ปอนด์ ครั้งนึงก็แทบจะขับจากเชียงใหม่ ได้ถึง กทม แล้วครับ แต่ให้ดีแวะปะที่บีควิก จ.ตากก็ได้ ^^ แต่ถ้าหากว่าซวยจริงๆเป็นเคสยางระเบิด ก็ขอยอมแพ้ในโชคชะตาละกันครับ ทำอะไรไม่ได้นอกจากเรียกรถสไลด์หรือจ้างช่างมาถอดล้อไปเปลี่ยนยางให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2021, 13:39:35 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 14:14:31 »
แถวบ้านผม ถ้ามันฉุกเฉิน เป็นผู้หญิง ยางรั่วกลางคืน เกรงว่าจะเป็นอันตราย
ให้โทรหามูลนิธิได้ครับ จะมีจนท.พร้อมให้การช่วยเหลือ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ arnuparbl

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 15:01:13 »

เห็นด้วยเลยครับ รถผมที่ใช้เดินทางประจำ มีถังแก๊สโดนัททำให้ต้องเอายางอะไหล่ออก ถ้าไม่ได้ถึงกับยางแตกเลย ปั๊มลมนี่แหละช่วยให้พอวิ่งไปร้านยางในพื้นที่ได้

+1 ครับ ส่วนใหญ่ยางไม่ได้รั่วอะไรเยอะแยะครับ โดนปะตูปักคาไว้ เติมลมเลี้ยงไว้ ประคองไปถึงร้านยางได้สบายๆครับ ผมใช้มุขนี้มาเกือบ 10 ครั้งครับ โชคดีที่ไม่เคยโดนแผลใหญ่

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 15:24:58 »
+1 ปั๊มลมเสียบที่จุดบุหรี่ครับ

รถผมโดนตะปูตำมันพึ่งเตือนตอนจะเข้าบ้านแล้ว กลางคืนร้านปิดหมดแล้ว ถ้าจอดยันเช้ายางพังแน่ๆ เพราะเสียงลมฟู่ออกตลอดเลย ผมเลยรีบเอาแม่แรงหลังรถมายกรถขึ้นไม่ให้ยางที่รั่วมันโดนกดทับ ตอนเช้าค่อยมาอัดลมแข็งๆ แล้วขับไปร้านยาง เรียบร้อยดีครับ

ผมเองยังแทบยกยางอะไหล่ full size ยกแทบไม่ขึ้นเลยครับ เปลี่ยนน่ะเปลี่ยนได้ แต่สำหรับคนไม่ค่อยมีแรงเนี่ย ยากครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 18:58:21 »
โอกาสมันน้อยมากนะครับ ตั้งแต่ผมขับรถมาเคยยางรั่ว 3 ครั้งในรอบ 20 ปี ไม่เคยยางแตก .. แต่ทุกครั้งถอดล้อไม่ออกครับ ร้านยิงน็อตมาแน่นมาก

ถ้าเป็น ผู้หญิง เต็มที่ก็สูบลม เสียบที่จุดบุหรี่แหละครับ แล้วค่อย ๆ ขับไปหาร้านยางเอา

พวกเบอร์ service ก็ติดไว้ครับ รถบางยี่ห้อ ออกป้ายแดงเค้าแถมฟรีให้หลายปีครับ ใช้ได้จริงด้วยนะครับ

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 20:27:56 »
บ้านผมพกปั้มลมเสียบช่องจุดบุหรี่ติดรถทุกคัน ถ้าเอาไม่อยู่ โทรเรียกปะยางฉุกเฉินของศูนย์ หรือของประกันรถยนต์ก็มีหลายเจ้าที่ทำไว้

สุดท้ายดวงตกติดต่อใครไม่ได้เลย คงต้องยอมเปลี่ยนยางอะไหล่เอง หาซื้อล้ออะไหล่แบบขนาดเล็กก็ได้เบาพกพาง่าย ไม่กินพื้นที่ ราคาก็ไม่กี่บาทครับ

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2021, 22:06:49 »
รถมี TPMS มั้ยครับ
ผมซื้อมาแล้วสอนแฟนให้เค้าติดตั้งเอง ถอดเองเพื่อเติมลมได้ แล้วก็มีปั้มลมติดรถไว้
อย่างน้อยจะได้สังเกตได้ว่ายางมันเริ่มจะรั่ว ก่อนที่จะแบนจนขับไม่ได้

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2021, 08:05:24 »
เรื่องยางอะไหล่ ยังไงก็แล้วแต่

มีดีกว่าไม่มีมีครับ ต่อให้เป็นผู้หญิงที่ขับคนเดียวแล้วเปลี่ยนเองไม่ได้ แต่อย่าลืมว่า คนที่จะมาช่วยเหลือในเวลาคับขัน
เค้าอาจจะสามารถเปลี่ยนได้ครับ โดยเฉพาะช่วงเวลากลางคืน หรือช่วงที่ร้านยางปิดแล้ว โดยเฉพาะ เจ้าหน้าที่กู้ภัยซึ่ง 90 %
น่าจะสามารถช่วยเปลี่ยนให้ได้ โดยเฉพาะกรณีที่ยางแตก 

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2021, 09:32:51 »
โบกพี่แท๊กซี่ช่วยเปลี่ยนสิครับ ให้น้ำใจแกหน่อย

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2021, 15:23:34 »
ได้ไอเดียดีๆเยอะเลย

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2021, 11:46:17 »
  ชุดปะยาง  ที่ติดมากับรถอิโคคาร์บางรุ่น  ไม่ต้องให้มาหรอก เพราะทำไม่เป็นเหมือนกันและไม่ทำด้วย   
                 สู้ให้ปั๊มลมแบบที่เสียบจุดบุหรี่เติมลมรถมาเลยดีกว่า

ออฟไลน์ wonder

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2021, 21:32:05 »
ที่ปั๊มลมยางแบบจุดกับที่จุดบุหรี่ครับ ผมเคยยางรั่วเพราะตะปูตำที่คลองลาน ใช้ตัวนี้เติมลมให้แน่นๆแล้ววิ่งกลับกทม. มาแวะปะยางที่สี่แยกสลกบาตรครับ ระยะทางประมาณ 80 กม. ไม่มีปัญหาอะไรครับ

จริงๆถ้ากลับกทม.เลยน่าจะได้ แต่เอาความปลอดภัยไว้ก่อน เลยแวะปะยาง