ผู้เขียน หัวข้อ: Speed Test | E20 vs LPG  (อ่าน 23273 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Speed Test | E20 vs LPG
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2021, 16:07:34 »
พอดีผมเปลี่ยนหัวฉีดแก๊สจาก Valtex (3 โอห์ม) เป็น Hana (1.9 โอห์ม) เลยไปลองเทสสปีดเล่นๆระหว่างแก๊สหัวฉีดเก่า กับน้ำมัน E20 เก็บไว้เป็น History ของตัวเอง เลยเอาผลตัดต่อเป็นคลิปสั้นๆมาฝากทุกท่านครับ

ชุดแก๊สเป็นของ Energy Reform หัวฉีดแก๊สเดิมเป็นของ AEB (2 โอห์ม) มีช่วงหนึ่งหัวฉีดเสียเลยเปลี่ยนเน้นประหยัดเป็น Valtex แล้วขับแย่กว่าหัวฉีดเดิมชัดเจน ใช้สักพักแบบหงุดหงิดจนถึงวันที่ไม่อยากจะทนใช้ต่อแล้วเลยอยากลองเปลี่ยนเป็น Hana ซะเลยครับ

Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ sukhontha

Re: Speed Test | E20 vs LPG
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2021, 10:44:50 »
น่าจะจูนไม่ดีครับ 

ทดสอบง่าย ๆ   เปิดหน้าจูน   วิ่งน้ำมันที่  80  จ่ายน้ำมันเท่าไร(ตัวเลขไม่นิ่ง แต่อยู่ระหว่าง)  สับไปเป็นแก๊ส  ต้องจ่ายค่าน้ำมันเท่าเดิมด้วย

เทียบที่ความเร็วอื่น ๆ ด้วยเช่น  100   110  120   จะเห็นเอง   ปกติมักจ่ายหนา...

ถ้าจูนดี   ไม่แตกต่างครับ  ยิ่ง lpg  ออกเทน 105  อี 20  ออกเทน 98  ง่ายครับ

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2021, 16:36:12 »
น่าจะจูนไม่ดีครับ 

ทดสอบง่าย ๆ   เปิดหน้าจูน   วิ่งน้ำมันที่  80  จ่ายน้ำมันเท่าไร(ตัวเลขไม่นิ่ง แต่อยู่ระหว่าง)  สับไปเป็นแก๊ส  ต้องจ่ายค่าน้ำมันเท่าเดิมด้วย

เทียบที่ความเร็วอื่น ๆ ด้วยเช่น  100   110  120   จะเห็นเอง   ปกติมักจ่ายหนา...

ถ้าจูนดี   ไม่แตกต่างครับ  ยิ่ง lpg  ออกเทน 105  อี 20  ออกเทน 98  ง่ายครับ

มีผลการเทสออกมาเป็นตัวเลข เปรียบเทียบกันระหว่างน้ำมันกับแก๊สไหมครับ ถ้ามีรบกวนช่วยแชร์ทีครับ

ของรถผม เท่าที่ผมสังเกตุดูจาก เกจ AF Ratio ในรอบเดินเบา แก๊สดูเหมือนฉีดแต่ละหัวไม่ค่อยเท่ากันแบบน้ำมันครับ น้ำมันจะอยู่ประมาณ 14.7+- ไม่เกิน 0.2 แต่ถ้าเป็นแก๊สมันจะต่ำสุด 13 ปลายๆ สูงสุด 15 กลางๆ เลยครับ ตอนแรกใช้หัวฉีด Valtex ก็ได้ค่าประมาณนี้ พอเปลี่ยนเป็นหัวฉีด Hana ก็ได้ค่าเท่าๆกัน ถึงแม้ว่าหัวฉีด Hana จะวิ่งดีกว่า Valtex มากก็ตามครับ (แต่ยังไม่ดีเท่าน้ำมันครับ)
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2021, 18:15:38 »
ไม่ทราบว่า  พอเปลี่ยนหัวฉีด ตั้งเบอร์หัวฉีด ค่าโอห์ม  ปรับ  ออโต้จูน  หลังจากนั้นวิ่งปรับค่า (ค่าจะชัดเจนหลังจากวิ่งไปสักระยะหนึ่งสี่ห้าสิบโลขึ้นไป) เพื่อหาค่าที่ไม่เหมาะสม  แล้วแก้ไขให้ดีขึ้น    ไม่ทราบว่า โปรแกรมคุณสามารดูกราฟ ความแตกต่างระหว่างน้ำมันกับแก๊สได้ไหม ถ้าได้จะง่ายขึ้นเยอะครับ

ปล.  ถ้าเป็นรุ่นที่ปรับตัวเองออโต้  ผมไม่แน่ใจ

ปล. 2 เดี๋ยวนี้  ผมส่งภาพไม่ได้เลย  (ทั้งที่เมื่อก่อนส่งได้)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2021, 21:59:18 »
ไม่ทราบว่า  พอเปลี่ยนหัวฉีด ตั้งเบอร์หัวฉีด ค่าโอห์ม  ปรับ  ออโต้จูน  หลังจากนั้นวิ่งปรับค่า (ค่าจะชัดเจนหลังจากวิ่งไปสักระยะหนึ่งสี่ห้าสิบโลขึ้นไป) เพื่อหาค่าที่ไม่เหมาะสม  แล้วแก้ไขให้ดีขึ้น    ไม่ทราบว่า โปรแกรมคุณสามารดูกราฟ ความแตกต่างระหว่างน้ำมันกับแก๊สได้ไหม ถ้าได้จะง่ายขึ้นเยอะครับ

ปล.  ถ้าเป็นรุ่นที่ปรับตัวเองออโต้  ผมไม่แน่ใจ

ปล. 2 เดี๋ยวนี้  ผมส่งภาพไม่ได้เลย  (ทั้งที่เมื่อก่อนส่งได้)

อ้อออ ผมไม่มีโปรแกรมจูนเองเลยครับ มีแต่เกจ AF Ratio ดูส่วนผสมอย่างเดียวเลยครับ ><" ถ้างั้นคงทำได้ดีที่สุดเท่านี้สินะครับ ขอบคุณมากครับ