ผู้เขียน หัวข้อ: เทรนปี2021+จนถึงอนาคต คิดว่ารถสีอะไรที่กำลังมาและดูทันสมัยครับ  (อ่าน 4343 ครั้ง)

ออฟไลน์ grandpaneverdie

• Newbie
  • *
   ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่าอย่างผมเคยเห็นรถญี่ปุ่นโฉมเดียวกันจอดข้างกัน(ช่วงปี2010บวกลบ)เหมือนสีขาว/ดำจะดูสวยตอนแรกๆแต่ดูเก่าไวกว่าสีอื่นๆเมื่อเวลาผ่านไป ส่วนรถยุโรปสีขาว/ดำที่ในตอนแรกๆถึงจะดูไม่ได้ใหม่สะดุดตามากมายแต่จะสวยอยู่ได้นานดูไม่ล้าสมัย แต่เห็นbenzเดี๋ยวนี้เริ่มเน้นสีเทาเข้มออกมามากขึ้นไม่รู้ว่าภาพลักษณ์สีนี้จะเป็นยังไงเหมือนกันในอนาคต  อีกสีที่ผมคิดว่าดูทันสมัยก็คือพวกสีส้ม,แดงที่ออกเข้มๆหน่อยสีพวกนี้ณ ปัจจุบันผมรู้สึกว่าอยู่ในรถรุ่นไหนก็จะดูใหม่ขึ้น20%(แต่ในสิบปีข้างหน้าไม่รู้ อาจจะมาไวไปไวแบบพวกรถสีบอร์นทองทองสมัยก่อนก็ได้ที่ตอนนั้นดูทันสมัยกว่าสีอื่นแต่สมัยนี้ดูเชยสุดๆ555) ยกตัวอย่างล่าสุดเลยข่าวZ4ที่ชน ถึงจะเป็นตัวเก่าแต่ด้วยความเป็นสีส้มเข้มเลยยังใหม่สวยมองเผินๆบางคนนึกว่าเป็นตัวล่าสุดเทียบกับZ4ตัวเก่าเหมือนกันที่ถ้าเป็นสีอื่นจะดูหมองดูเชยไปแล้ว
  คนอื่นๆมีความคิดเห็นกับเทรนสีรถในอนาคตกันยังไงบ้างครับแลกเปลียนกันได้

ออฟไลน์ evlover

• Newbie
  • *
Benz เขาจะเด่นโทนสีเงินสีเทาอยู่แล้วครับ ตามวลี
My little silver star
BMW ส้มสวย แต่แดง ทำแต่โทนแก่ๆ ไม่ค่อยสวย
แดงต้อง Porche,Audi
ผมชอบเขียวอโวคาโด แต่ยังไม่เห็นเจ้าไหนทำ

ออฟไลน์ poochil

• Newbie
  • *
ขาวนิยมในบ้านเราน่าจะเพราะอากาศร้อน แต่สีขาวจะสวยในบางรุ่น สีดำทำให้สวยได้ไม่ยาก โดยเฉพาะรถที่ design แบบ sport สีดำจะยิ่งดูสวย บ้านเรารถสีขาวหรือดำเมื่อขายต่อจะได้ราคาดีกว่าสีแปลกๆ ในอนาคตสีด้านจะเป็นที่นิยมมากขึ้น ครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Benz ถ้าเป็น Graphite Gray รุ่นใหม่ๆ ผมว่ามืดไปหน่อย
Mountain Gray กำลังสวยเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Buffy

เทรนโลกช่วง 10ปีที่ผ่านมา คือ

อันดับแรก White Black Gray  Silver  4 สีนี้สลับกันไปมาตามแต่ล่ะ ทวีป ประเทศ และ ประเภทรถ
อันดับสอง Blue Red
อันดับสาม สีอื่นๆ เช่นพวก Gold Green Orange Brown

ผมว่า Trend ก็เป็นไปตามนี้อีกหลายปี

ออฟไลน์ Dubee

น้ำเงิน เทานม

ออฟไลน์ aquaman1997

• Newbie
  • *
ขาว - ดำ - เทา(รวมทุกเฉด) - แดง - น้ำเงิน

แต่ไม่แน่ใจว่าเวลาเขาสรุปยอดขายมันจะมี แบ่งสีด้วยไหม ถ้ามีตอบกลับผมหน่อยนะครับอยากดู ^^ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Rollingstones

• Jr. Member
  • **
ผมชอบสีเทาของ bmw และ audi นะ ในแง่การใช้งานมันดูไม่เลอะง่ายดี ส่วนตัวใช้รถสีดำและสีขาวอยู่ รำคาญใจกับสีดำมาก ล้างแปปเดียวเลอะ ถ้าตากฝนนี่คือเละ ล้างบ่อยกว่าสีขาวมากกกกกกก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้าตอบไปถึงอนาคต  ผมว่าสีเทานม ไม่ใช่ครับไม่ว่าของค่ายใดก็ตาม  เจอเก่ารถหลายคันทำสีโทนนี้แล้วไม่เข้าเลยครับดูเก่าไปจมเลย

เช่น ซีวิคเตารีด  หรือ  เจอสวิฟท์โฉมแรกบ้านเรา (1.5)  เจอแล้วกลายเป็นรถเก่าไปเลย

พวกสีโทนแม่สี   ใส่รถยุคไหนก็ยังดูดีครับ   จะแดง จะเหลือง  จะน้ำเงินเองก็ตาม  เชื่อว่าสามสีนี้ก็คงอยุ่ไปอีกนาน 

สีที่อย่าง rosso ferrari  คงจะอยู่กับแบรนด์จนวันตาย   หรือ Polestar  (ที่ตอนนี้ใช้สีขาว) เราก็จำเป็นภาพว่ามันคือ Rebel blue   หรือ ลัมบอร์กรินี่ สีที่สวยสุดและเข้ากับโลโก้ก็คือ Naples Yellow อยู่ดี 

ส่วน ขาว กับ ดำ ไม่ต้องพูดถึงมันเป็นอมตะไปแล้วครับ  พวก Muscle car สีดำเงาใส่  ล้อ Chrome Silver ก็ยังดูสวยอมตะ 

ถ้าเอาตามโลกที่มีการกำหนดโทนออกมาจากเว็บ  pantone  ปีนี้ก็เลยเป็นสี

ก็เห็นว่าใช้ในการโปรโมตรถหลายรุ่น
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ CHANOM

เห็นสีเทาของ Audi กำลังมาแรงเลยนะคะ

ส่วนตัวตอนนี้อยากได้สีเขียวแบบของ Audi หรือว่าน้ำเงินเข้มแบบ Mazda มากเลย ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ TeslaX

สีภายนอกไม่รู้ รู้แต่สมัยนี้ฮิตเบาะแดงมาก ยังนึกถึงสมัยก่อนที่กระบะวัยรุ่นสร้างตัวชอบเอาไปเปลี่ยนเป็นเบาะแดงกัน อยู่ๆมานิยมกันซะงั้น

ออฟไลน์ DeziNnoS™

• **

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ไม่รู้ว่าเทรนด์สีไหนจะมา
แต่ผมชอบสีเทามาตลอด ไม่เคยเปลี่ยนใจ  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Sgt_Meen

• Full Member
ขาว ดำ เทา ยังไงก็เขาวินครับ

เทานมผมว่าไม่น่ารอดได้นาน
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ Boatcommando

• **
ขาวนิยมในบ้านเราน่าจะเพราะอากาศร้อน แต่สีขาวจะสวยในบางรุ่น สีดำทำให้สวยได้ไม่ยาก โดยเฉพาะรถที่ design แบบ sport สีดำจะยิ่งดูสวย บ้านเรารถสีขาวหรือดำเมื่อขายต่อจะได้ราคาดีกว่าสีแปลกๆ ในอนาคตสีด้านจะเป็นที่นิยมมากขึ้น ครับ
ขอค้านครับ เจอมากับตัว จะซื้อรถญี่ปุ่นรุ่นหนึ่ง มีสีขาว, ดำ, เทาเข้ม, เทาอ่อน ขาวกับดำต้องเพิ่มเงิน เลยเล็งสีเทาเข้ม/อ่อนไว้ พอเดินเข้าโชว์รูมไปบอกเอาสีเทาอันไหนก็ได้ เซลส์บอกมีแต่สีขาว ไปอีกโชว์รูมก็มีแต่สีขาว ไปกี่ที่ๆก็มีแต่สีขาว สรุปคือถ้าไม่ขาวก็ไม่มีขาย สุดท้ายเลยจำใจต้องออกสีขาว(แบบเพิ่มเงิน)ทั้งที่ไม่ชอบมาครับ และไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า ลองสังเกตุดูรถรุ่นเดียวกันบนถนน พบสีขาวเยอะมากๆๆๆครับ

เลยค่อนข้างได้ข้อสรุปมาว่าบริษัทเค้าคงมียอดแหละว่าต้องขายสีพิเศษ(เพิ่มเงิน)ให้ได้เท่าไหร่ เพราะถ้าไปรถยุโรปที่ทุกสีราคาเท่ากันหมด ไม่ต้องเพิ่มเงิน สีขาวมันก็ไม่ได้เยอะโดดขึ้นมามากครับ

ปล. แล้วเวลาซ่อมสี คิดค่าสีพิเศษด้วยนะ ไม่ได้จบแค่ตอนซื้อ ราคาพิเศษตลอดชีวิตครับ ;D ;D
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ขอค้านครับ เจอมากับตัว จะซื้อรถญี่ปุ่นรุ่นหนึ่ง มีสีขาว, ดำ, เทาเข้ม, เทาอ่อน ขาวกับดำต้องเพิ่มเงิน เลยเล็งสีเทาเข้ม/อ่อนไว้ พอเดินเข้าโชว์รูมไปบอกเอาสีเทาอันไหนก็ได้ เซลส์บอกมีแต่สีขาว ไปอีกโชว์รูมก็มีแต่สีขาว ไปกี่ที่ๆก็มีแต่สีขาว สรุปคือถ้าไม่ขาวก็ไม่มีขาย สุดท้ายเลยจำใจต้องออกสีขาว(แบบเพิ่มเงิน)ทั้งที่ไม่ชอบมาครับ และไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า ลองสังเกตุดูรถรุ่นเดียวกันบนถนน พบสีขาวเยอะมากๆๆๆครับ

เลยค่อนข้างได้ข้อสรุปมาว่าบริษัทเค้าคงมียอดแหละว่าต้องขายสีพิเศษ(เพิ่มเงิน)ให้ได้เท่าไหร่ เพราะถ้าไปรถยุโรปที่ทุกสีราคาเท่ากันหมด ไม่ต้องเพิ่มเงิน สีขาวมันก็ไม่ได้เยอะโดดขึ้นมามากครับ

ปล. แล้วเวลาซ่อมสี คิดค่าสีพิเศษด้วยนะ ไม่ได้จบแค่ตอนซื้อ ราคาพิเศษตลอดชีวิตครับ ;D ;D

อ่านแล้ว ทำไมนึกถึงแต่ Honda Accord
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Tien.W

ผมชอบสีเทาเข้ม กับ แดง

แต่เอาเข้าจริง พอจะซื้อ ก็เจอเหตุการณ์บังคับตลอด

CR-V .. ต้องการภายในดำ ซึ่งต้องใช้สีภายนอกแค่ เงิน กับ ขาว .. ซึ่งเงิน เกลียดมาก ดังนั้น ต้องจบที่ ขาว
Pulsar .. อยากได้แดง แต่ไม่มีรถแล้ว เหลือหลุดมาคันเดียว คือ ขาว
City .. อยากได้แดง แต่เจ้าของรถ บอกไม่ถูกฉโลก เลนต้องเลือก ขาว

ยังไง ขาว / ดำ มันอยู่ไปอีกนานครับ

สังเกตว่า สีเงิน เริ่มหายๆแล้วนะ บางค่าย สีเงิน มันก็ไม่ค่อยสวย

ออฟไลน์ Boatcommando

• **

อ่านแล้ว ทำไมนึกถึงแต่ Honda Accord
ไม่อยากบอกชื่อครับ เพราะมันเป็นความเห็น เลยพูดได้ไม่เต็มปาก แฮ่ แต่ก็ใกล้เคียงครับ
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ koko86

ฟ้า- trimดำ ครับ ไปงานmotor show ล่าสุด พวก โรส รอยด์, audi e tron หรือล่าสุด porsche GT 3 ตัวใหม่  ก็ยังใช้สีนี้อยู่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

สีทันสมัย ผมยังไม่เข้าใจคำถาม เพราะนิยามคำว่าทันสมัย สีมันบ่งบอกขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ผมว่าสีรถ มันบ่งบอก ความเป็นรุ่น หรือ ยี่ห้อ และ กลุ่มคนซื้อ มากกกว่า

เหมือน แดง ต้องนึกถึง เฟอร์

MB ต้อง บรอนเงิน

BMW ต้อง ขาว-ดำ

AUDI ต้อง ดำ-เทา มีรุ่นใหม่ โผล่เขียวมา

และ อื่นๆ มันก็จะประมาณนี้ หลักๆ มันก็สีเดิมๆ อย่าง ขาว ดำ บรอนซ์เงิน เทา ประมาณนี้อยู่แล้ว

สุดท้าย ก็อยู่ที่คนซื้ออยู่ดี ว่าชอบ หรือ ไม่ชอบ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ผมมีความเห็นเดียวกับท่านด้านบนเลยว่า สีรถใหม่ๆที่เราว่าสวยในรุ่นนี้ พอไปใส่ในอีกรุ่นนึงไม่สวยเลยก็มีครับ เลยบอกไม่ได้ว่าสีอะไรดูทันสมัย

ออฟไลน์ CarameLon

เทรนเมืองไทย >> ขาว ดำ บรอนเงิน บรอนทอง วนไปๆ (ไม่เข้าใจเลยจริงๆ)
เทรนโลก >> น้ำเงินบีเอ็มซีรี่2เกรนคูป เทานมๆhondacivic เหลืองfordmustang เทาเบนส์cls แดงmazda3ใหม่ เขียวเข้มaudiA5
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ SM.

น่าจะ แดง หรือเปล่าครับ เพราะ น้ำเงิน เขียว เทา ไปแล้ว

น่าจะเป็น แดง แบบ softๆ นะครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
ขาว ดำ เทา แหละครับ เบสิก แม้จะเบื่อ แต่อย่างน้อย คือทำสีได้อยู่ เหมือนของเก่าบ้างไม่เหมือนบ้าง
สีอื่นๆมันแค่กระแสระยะสั้นๆ แถมบางทีมาแป๊บๆก็ Out ไปล้วว
บางสี เทียบสียาก ยังเคยเจอคนถามบ่อยๆเลยว่ามีที่ไหบรับทำพวกสีพิเศษ สุดท้ายไม่เจอต้องเข้าศูนย์ ร้านข้างนอกทำได้แค่เทียบเคียง

ส่วนตัวชอบสีน้ำตาลเข้มมากๆ แต่คนจะบอกว่าดูแก่ มันคือรสนิยมเนาะ เรื่องนี้ แต่ก็ต้องยอมรับอีกว่า รถสีแปลกๆนี่ ส่วนใหญ่ขายต่อมันขายยาก ราคาไม่ดี เพราะส่วนใหญ่คนยังเชื่อเรื่องดวง กับ สีรถอยู่

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ปีสองปีมานี้ จะเปิดตัวรถใหม่ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง รุ่นที่แฟน ๆ รอคอย

เค้านิยมเปิดตัวด้วยสีน้ำเงินครับ