ผู้เขียน หัวข้อ: รถทะเบียน TC เค้านำเข้ามาโดยต้องเสียภาษี 300% ไหมครับ  (อ่าน 2692 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
อยากรู้ว่าบริษัทรถค่ายต่างๆ ที่เอารถเอามาวิ่งทดสอบในไทย ทะเบียน TC ถ้านำเข้าจากต่างประเทศจากต้องเสียภาษีนำเข้า 300% ไหมครับ แล้วอยากรู้ต่อว่าทดสอบเสร็จแล้ว รถ TC เอาไปทำอะไรต่อ (ถ้าไม่ได้ขายที่ไทย) ส่งกลับประเทศต้นทาง หรือใช้ภายในบริษัท

ขอบคุณครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ romeokk

• Jr. Member
  • **
ตามกฎหมายไทย สามารถนำเข้ารถ เรือ มอเตอร์ไซค์แบบชั่วคราวได้ครับ (6 เดือน) ไม่เสียภาษี แต่เสียมัดจำเท่ามูลค่าภาษีที่ต้องจ่าย ถ้าเอาออกตามกำหนดก็ได้คืน

ออฟไลน์ AkE

ผมอยากทราบเหมือนกันครับ อยากรู้ด้วยคนอันนี้ไม่ทราบจริงๆ แต่มั่นใจว่าไม่ได้เสีย 187-328% แบบ

รถนำเข้าทั่วๆไปแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2021, 20:20:09 โดย AkE »

ออนไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
ไม่เสียภาษีนำเข้าครับ แต่ต้องมีการวางมัดจำหรือหนังสือค้ำประกันจากทางธนาคาร กับทางกรมศุลฯ ส่วนมากจะเป็นรถโชว์ รถทดลองวิ่ง รถนำเข้าสมัยก่อนบริษัทที่ชื่อ S…C เขาเล่ากันว่าที่จดทะเบียนไม่ได้ ก็อาจจะด้วยเหตุผลนี้ ตอนขอขอเข้ามาเป็นรถโชว์ แต่เวลาขาย ขายราคา+ภาษี พอได้เงินมาก็เอาไปหมุน หรือค่อยไปยื่นชำระภาษีนำเข้า ทำไปทำมาหมุนไม่ทัน ก็หนี ลอยแพลูกค้ากันไป

ออฟไลน์ Sazabi

• Full Member
รถยนต์ที่นำเข้ามาโดยไม่ได้มีจุดประสงค์เพื่อการพาณิชย์อย่างรถวิ่งทดสอบ รถที่นำมาแสดงในงาน Motor Show รถที่นำมาสาธิตเทคโนโลยีต่างๆ พวกนี้ไม่ต้องเสียอากรนำเข้าครับ แต่ต้องยื่นเรื่องต่อกรมศุลกากรโดยกำหนดระยะเวลาใช้งานที่ชัดเจน และที่สำคัญต้องแสดงหลักฐานการส่งคืนออกนอกราชอาณาจักรด้วย

ออฟไลน์ SM.

เพิ่งทราบเหมือนกัน แค่วางมัดจำไว้ก่อน พอเอาออกไปก็ได้คืน ก็แฟร์ดีนะครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ พึ่งเคยทราบอะไรแบบนี้เหมือนกัน
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S