ผู้เขียน หัวข้อ: Honda CRV G5 จัดว่าเป็นรถใช้งานที่ดีปะครับ  (อ่าน 5552 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
Honda CRV G5 จัดว่าเป็นรถใช้งานที่ดีปะครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 11:28:10 »
Honda CRV G5 ถือว่าเป็นรถที่จุกจิกปะครับ
ในส่วนของเครื่องยนต์ เกียร์ ช่วงล่างถือว่าทนทานปะครับ
ถ้าใช้งานยาวประมาณ 8-10 ปี นี้ถือว่าได้ปะครับ
เครื่องยนต์เบนซินนะครับ กับเกียร์ CVT

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: Honda CRV G5 จัดว่าเป็นรถใช้งานที่ดีปะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 12:21:04 »

คำว่าดี วัดกันตรงไหน   รถทุกคัน ใช้เกิน 10 ปีได้หมดแหละ

ถ้าเปลี่ยนอะไหล่ตามระยะ ทุกตัว     

เกียร์ cvt หมั่นเปลี่ยนน้ำมันเกียร์  ไม่เกิน 40000 โล  ก่อนได้  ขับออกตัวนิ่มๆ  ลอยตัวแล้วกดตามสบาย 

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
Re: Honda CRV G5 จัดว่าเป็นรถใช้งานที่ดีปะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 13:15:04 »
เครื่อง 2.4 ตัวนี้ ลากมาตั้งแต่ GEN 3 มีการพัฒนาปรับปรุงมาตลอด ปัจจุบัน GEN 3 ยังวิ่งกันอยู่เยอะถ้าไม่โดนแก๊สแล้วโทรมเร็วขึ้น

นับอายุ รถตอนนี้ เกินสิบปีมาแล้ว ช่วงล่างสไตส์ฮอน โช๊ค มีแปดหมื่นโลอัพ อะไหล่อื่น ตามลักษณะใช้งาน เป็นตัวบอกมากกว่า

ส่วนเกียร์ ต้องรอท่านอื่น เพิ่มเติม นะครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 13:56:34 »
ส่วนตัวผมว่าช่วงล่างเปราะไปหน่อยนึง....

ที่บ้านผมใช้มา 4 หมื่นกว่ากิโล วิ่งในกทม.กับออกทางหลวง highway ซะส่วนมากไม่ได้ไปทำอะไรหนักๆ
แต่มีเปลี่ยนเพลาขับหน้าไปชุดนึง เคลมแร็คพวงมาลัยไป 1 รอบ (มีเสียงตอนสะเทือน)

ส่วนอย่างอื่นก็ไม่ได้มีอะไรคับ ใช้งานปกติ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 14:15:28 »
เคยใช้ตัว G4 มา 7 ปี ก็ไม่มีปัญหาอะไร เข้าศูนย์ตามกำหนดตลอด

เปลี่ยนมาใช้ G5 ประมาณปีกว่า ค่อนข้างดีกว่า G4 ในเรื่องอัตราเร่ง การเกาะถนน โดยรวมชอบมากกว่า G4 เยอะมาก ทั้งภายใน ภายนอก

ถามว่าดีไหม คงตอบไม่ได้เพราะไม่เคยเอาไปเปรียบกับยี่ห้ออื่นแบบนานนาน

แต่โดยส่วนตัว ค่อนข้างชอบ และจัดว่าเป็นรถที่ใช้งานดีคันนึง

หากมี G6 ก็คงซื้อมาใช้เหมือนเดิม

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 15:50:35 »
รถญี่ปุ่น​ต้องคุยกันที่ 15ปีขึ้นครับ

ขนาด Focus mk.2.5 กับ Fiesta เป็น 10ปีแล้วยังซ่อมวิ่งใช้กันเยอะอยู่เลย

ออฟไลน์ APIJACK

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 16:16:31 »
ผมใช้ตัวเบนซิลออกมาตอนปลายปี 19  เป็นรถที่กลางๆไปทุกเรื่อง ศุนย์ดี  ขับง่าย เมียชอบ แต่พอมาดูคู่แข่งอื่นๆที่ราคาพอขยับหรือสู้ไหว ผมว่ามิติตัวรถมันสั้นไปครับนี่เป็นเรื่องเดียวที่ผมรู้สึกผิดหวัง มันน่าจะยาวกว่านี้ จะได้ดูแกรนด์ๆๆครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ  เทียบกับ CX-8 ตอนทำลดราคา โอ้ยมีเสียดายเลยครับ 

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 16:24:28 »
วางใจได้มากที่สุดในบรรดา SUV แล้วครับ

ใช้รถเจ้าตลาดอย่าง Toyota, Honda, Isuzu สบายใจได้อย่างนึงเวลามีปัญหาในประกันเคลมไม่จุกจิก หมดประกันแล้วหาอู่ซ่อมไม่ยาก

เกิดอุบัติเหตุมาก็ซ่อมเร็ว ขายต่อก็ขายง่าย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 16:39:14 »
คุ้มตอนซื้อ คุ้มตอนใช้ คุ้มตอนขาย   

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 17:00:50 »
เครื่อง 2.4 ตัวนี้ ลากมาตั้งแต่ GEN 3 มีการพัฒนาปรับปรุงมาตลอด ปัจจุบัน GEN 3 ยังวิ่งกันอยู่เยอะถ้าไม่โดนแก๊สแล้วโทรมเร็วขึ้น

นับอายุ รถตอนนี้ เกินสิบปีมาแล้ว ช่วงล่างสไตส์ฮอน โช๊ค มีแปดหมื่นโลอัพ อะไหล่อื่น ตามลักษณะใช้งาน เป็นตัวบอกมากกว่า

ส่วนเกียร์ ต้องรอท่านอื่น เพิ่มเติม นะครับ

2.4 ตั้งแต่ Gen 2 Minor change '04-'05 แล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2021, 17:09:41 โดย pikara »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 21:03:28 »
กำลังจะบอกเลยว่า 2.4 ตัวนี้ มาตั้งแต่ G2 MC ละ เป็นเครื่องที่ทนถึก ติดแก๊สก็ยังทน ทนกว่า R20A ที่มาทีหลังเสียอีก

G5 เซ็ทช่วงล่างมาเอาใจแม่บ้าน ช่วงล่างนุ่มๆ นั่งสบาย ภายในกว้าง ช่องใส่ของเยอะแยะ จุกจิกน้อย ศูนย์ไว้ใจได้ .. แล้วจะเอาอะไรกับมันอีก

ออฟไลน์ Thanyanon

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 21:45:28 »
ทนหายห่วงครับ เครื่องตัวนี้ใช้มานานแล้ว ไม่มีปัญหา เกียรก็พอได้  อย่าไปกระทืบคันเร่งมากก็ช่วยถนอมได้ครับ  ช่วงล่างไม่มีอะไรซับซ้อนอยู่แล้ว แต่ฟิลลิ่งช่วงล่างจะโคลงๆโยนๆ ครับ  เพราะเซ็ตมานุ่ม   การเก็บเสียงยางบดถนนไม่ดีอย่างมาก  เสียงดังมากครับ   เครื่องเบนซิน2.4 ถ้าขับในเมืองกินน้ำมันเยอะอยู่ครับ   crv ถือว่าปัญหาจุกจิกน้อยสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 22:21:00 »
ในบรรดารถ C-SUV Segment ที่ขายในไทยทั้งหมด CRV ไว้ใจได้มากที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2021, 23:16:06 »
ขอบคุณทุกท่านที่ตอบคำถามครับ
ผมพอรู้ว่าเครื่อง K24 ตัวนี้ทนทานอยู่ครับ
แต่ประเด็นมีในคลับ CRV G5 ที่บางคนบอกว่ารุ่นนี้มีปัญหาพอควรครับ
ไม่ว่าจะเป็น PCV วาว์ล. ไดร์ชาร์ท และระบบจ่ายเชื้อเพลิง
ในส่วนของช่วงล่างก็มี ปห โช๊คไปเร็วกว่ากำหนดมาก ปีกนก ลูกหมากต่างๆๆ
ก็ไปเร็วแค่ 70000 โลก็ไปแหละ
เลยเกิดความสงสัยว่าจิงๆๆๆ แล้วมันโอเค ปะ สำหรับ CRV G5
ไม่รวมพวกลูกยางขอบประตูขอบหลังคาอีกที่มี ปห กันอยู่ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 09:32:23 »
ขอบคุณทุกท่านที่ตอบคำถามครับ
ผมพอรู้ว่าเครื่อง K24 ตัวนี้ทนทานอยู่ครับ
แต่ประเด็นมีในคลับ CRV G5 ที่บางคนบอกว่ารุ่นนี้มีปัญหาพอควรครับ
ไม่ว่าจะเป็น PCV วาว์ล. ไดร์ชาร์ท และระบบจ่ายเชื้อเพลิง
ในส่วนของช่วงล่างก็มี ปห โช๊คไปเร็วกว่ากำหนดมาก ปีกนก ลูกหมากต่างๆๆ
ก็ไปเร็วแค่ 70000 โลก็ไปแหละ
เลยเกิดความสงสัยว่าจิงๆๆๆ แล้วมันโอเค ปะ สำหรับ CRV G5
ไม่รวมพวกลูกยางขอบประตูขอบหลังคาอีกที่มี ปห กันอยู่ครับ

PCV แก้จบแล้วหนิ
ไดชาร์จ ไม่ได้ยินนะ
ระบบจ่ายเชื้อเพลิง ก็ไม่ได้ยินอีก
โช้ค / แร็ค พวก lot แรก มีเคลม ตอนหลัง ไมเ่จอนะ รถเพื่อนหลายคันในนั้นทะลุแสนไปแล้วก็ไม่มีอะไร อีกอย่าง รถ 7 หมื่น ถ้าพัง ก็เคลมครับ

มันอาจจะไม่ใช่รถที่ perfect ประกอบเนี๊ยบ ไม่มีอะไรพังเลย แต่ ปัญหาถ้ามันจะมี มันจะเป็นพวกจุกจิก รถวิ่งได้ รถไม่ตายกลางทาง รถไม่ต้องนอนศูนย์เป็นเดือนครับ อีกอย่าง มันเคลมง่าย เข้าไป เค้าก็เปลี่ยนให้ใหม่ ประมาณนี้

เทียบกับบางค่าย พ้นแสนน้ำดัน จอดรอเปลี่ยนเครื่อง หรือ รถนักข่าวสายทหาร นั่นก็วิ่งเข้าออกศูนย์เป็นว่าเล่น

พอนึกภาพออกไหม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 09:43:18 »
เป็นรภที่ใช้งานงานได้ทุกวัน

ไปไหนไปกัน สบายใจ ไม่มีจุกจิก และเรื่องไม่สบายใจมากวนใจ

การดูและ หรือ ซ่อมบำรุง ก็ตามระยะ ผู้ใช้งานได้รถขับอย่างเดียว ยังสบายๆ เลย

การขับขี่ พื้นที่ใช้สอย ถือว่าพร้อมสำหรับการใช้งานมาก

สำหรับผม (ไม่มี CR-V นะ) เป็นรถที่น่าใช้งานที่ดีมากกก....คันนึงเลย

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 10:26:47 »
 :) ผมใช้ G4 ครับ ไมล์ 2 แสนกว่าๆ 9 ปี พูดให้ฟังเล่นๆเปลี่ยนแค่ของเหลวตามระยะครับ ที่เหลือยังไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลย
โช๊คยังเดิมๆอยู่เลยครับ เทียบกับ G5 ตัวใหม่ดีกว่าทุกด้านเลยครับ
ข้อเสียที่ผมรับไม่ได้เลยไม่เปลี่ยนใหม่คือ เก็บเสียงได้ไม่ดีตามที่ต้องการเท่านั้นครับ เลยรอไปเรื่อยๆ ;D

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 11:26:52 »
ใช้มา สามปีกว่า ตัว 2.4 ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร

ไอ้เสียงที่บ่นๆกันก็ไม่เห็นมี

การประกอบ ไม่ได้ดี มีกรอบแกรบ ห่วยแตก สไตล ฮอนด้า ทุกชิ้นพร้อมหลุดได้หมด
การเก็บเสียง เรียกว่า ห่วยสุดๆ เสียงยางลั่นมาก 100กว่าต้องเร่งวิทยุแล้ว พอเปลี่ยนยางแล้วก็ดีขึ้นเยอะแต่ เสียงลมเสียงอะไรก็ยังดังอยู่

แต่นอกนั้น ก็ถือว่า ไม่จุกจิก ใช้งานได้ ไว้ใจได้ ตอบโจทย์ ทั่วไปได้ดี
มีทุกอย่างที่จำเป็น ใช้งานได้เพียงพอ อย่างไม่ต้องลุ่นไม่ต้องกลัว อะไร
ซ่อมง่าย ศูนย์มีให้เลือก เยอะ อะไหล่มีพร้อม ทำเร็วซ่อมเร็ว(แต่ไม่ได้ซ่อมดี ตามราคา)

คุณภาพไม่ได้ดีเลิศ แต่ถือว่าตอบโจทย์ของมันในราคาที่รับได้ครับ
เป็นรถใช้งาน ที่ถือว่า คุ้มราคา ครับ ข้อดีไม่เด่น ข้อเสียไม่รุนแรง
ถ้ารับได้ ก็น่าจะมีความสุขกับมันได้ นานๆ ครับ

ลิส สิ่งที่เสียมาให้ลองดูว่ารับได้มั้ย เทียบกับตัวเลือกอื่นๆ

1. แบตลูกแรกเปลียนที่ปีกว่า ลูกสองก็ปีกว่าๆ คาดว่า แบตคงใช้ขนาดเล็กหรือไดชารจมันเล็กมั้ง (ไม่มี start/stop)
2. เซนเซอแบตเสียทีนึง รวนต้องเข้าศูนย์ไปเปลี่ยน อาการคือสตาทไม่ติดทั้งๆที่มีแบต
3. ที่รองแขน กรอบแกรบ ศูนย์เปลี่ยนให้
4. เซนเซอขาเบรค มีเสียงอืดๆๆ น่ารำคาน ศูนย์ก็เปลี่ยนให้เลย
5. ปุ่มที่เกียร์ ล้อตแรกๆ มีพังกันหักได้ ศูนย์ เปลี่ยนให้ก่อนที่จะพัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2021, 11:36:00 โดย Ty ESC »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2021, 15:39:39 »
วางใจได้มากที่สุดในบรรดา SUV แล้วครับ

ใช้รถเจ้าตลาดอย่าง Toyota, Honda, Isuzu สบายใจได้อย่างนึงเวลามีปัญหาในประกันเคลมไม่จุกจิก หมดประกันแล้วหาอู่ซ่อมไม่ยาก

เกิดอุบัติเหตุมาก็ซ่อมเร็ว ขายต่อก็ขายง่าย