ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 19 มิถุนายน 2021  (อ่าน 2313 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/posts/3856756694433519

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
ในกรณีสนิมของฮอนด้า หากใช้ในระยะยาวมีผลอะไรต่อตัวรถมั้ยครับ ส่วนตัวอยากได้civic fk ย้ายของเป็น type r ครับ

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
Ford หากเทียบกับคู่แข่งที่ราคาใกล้เคียงกัน
คุณภาพเหล็ก แข็งแรงกว่ารถทั่วไปไหมครับ
สังเกตุจาก เวลาปิดประตูเสียงแน่นมากๆ

ดูจากภาพอุบัติเหตุต่างๆหลายๆครั้ง Ford ดูค่อนข้างเสียหายน้อยกว่ารถที่ราคาพอๆกัน หรือผมคิดไปเอง ^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2021, 14:01:09 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
บ้านส่วนใหญ่นี่รองรับกระบะขนาดประมาณไหนครับ
ปล.พี่เมธีทำไงให้ท็อปฟอร์มตลอดครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Nissan Note Aura ตกลงมีแผนจะเข้ามาทำตลาดในไทยอยู่มั้ยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
ทำไมเดี๋ยวนี้น้ำมันเครื่องรถอีโคคาร์ถึงขยับลงจากเบอร์ 0W-20 มาเป็น 0W-16 หรอครับ แล้วเราควรเลือกใช้เบอร์ไหนดี

ออฟไลน์ Level Zero

สวัสดีครับ

1. พี่ๆเลยไปทัวร์โรงงานประกอบรถที่ไหนมาบ้างครับ
    แล้วประทับใจโรงงานไหนที่สุด เพราะอะไรครับ

2. พี่ๆเคยไปขับรถในสนาม Nürburgring รึเปล่าครับ แล้วตอนนั้นใช้รถอะไรบ้างครับ
    อยากให้เล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) สวัสดีครับทุกท่าน

:) ทำไมเบาะรถยนต์ของผู้โดยสารด้านหน้า
ถึงไม่ค่อยมีที่ปรับความสูงต่ำของเบาะครับ
ขนาดพวกปรับไฟฟ้าหลายรุ่นก็ยังปรับไม่ได้

💕 ค่ายรถยนต์ไม่ได้วิจัยสรีระศาสตร์
ของ คนไทยเราหรือครับ ว่าใครนั่งตรงนี้
ผมละสงสารเมียมาก มองทางมองวิว
ไม่ค่อยเห็น ต้องคอยยืดตัว ชะเง้ออยู่เรื่อย

❤️ เราสามารถทำที่ปรับสูงต่ำเพิ่มเองได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2021, 14:22:37 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ตอนนี้ใช้ BMW X1 F48 อยู่ครับ สนใจจะเปลี่ยนเบรกเป็น M Sport ที่อยู่ใน 330e มีคนขายมือสองเนื่องจากเขาเปลี่ยนไปใช้เบรก M Performance แทน ไม่ทราบว่าจะใส่ด้วยกันได้ไหมครับ ผมเช็คยังไงได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• Jr. Member
  • **
รถยนต์ถ้าต้องการวางเครื่องใหม่ จาก 1.5 เป็น 1.3TB ตรงรุ่นจากโรงงาน จำเป็นต้องวางระบบ เกียร์ใหม่ให้สัมพันธ์กันไหมครับ

ออฟไลน์ PZ_29

• Newbie
  • *
พวงมาลัยของ Sylphy เเละ City รุ่นของพี่จิม อันไหนพวงมาลัยเบากว่ากันครับ เเละอันไหนเป็นธรรมชาติมากกว่าก้น

ออฟไลน์ kyoya99

• Newbie
  • *
อยากให้พี่จิมมี่เปรียบเทียบช่วงล่าง B-segment ในตลาดปี 2021 หน่อยครับ ตัวไหนดีที่สุด ตัวไหนแข็งที่สุดครับ

ออฟไลน์ Chitchai

• **
เครื่องดีเซลtoyotaรุ่นใหม่ที่เป็นหัวฉีด i-art ถ้าใช้น้ำมัน B10,B20 จะมีผลเสียกับหัวฉีดหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ ตัง

• Newbie
  • *
อยากรู้เกี่ยวกับ ลิขสิทธิ์ พวกของที่ระทึกต่างๆของค่ายรถยนต์ เห็นในบ้านเราและตปท. ทำขาย แปะทั้งยี่ห้อรถยนต์/โมเดล ของออฟฟิศเชียลก็ไม่ใช่ อย่างนี้มันไม่ผิดลิขสิทธิ์หรอครับ แล้วค่ายรถยนต์เขาไม่ทำอะไรหรอครับ

ออฟไลน์ poochil

• Newbie
  • *
1.อยากให้ทำนายอนาคตของยางรันแฟลตครับว่าจะไปต่อหรือจะเสื่อมความนิยม
2. ถ้าซื้อรถใหม่แบ่งเป็นกลุ่มรถยุโรปและกลุ่มรถญี่ปุ่นใช้ไปประมาณกี่ปีน่าจะเป็นระยะเวลาที่ดีที่สุด ราคาขายยังไม่ตกมากได้ใช้รถใหม่นานพอควรและยังไม่ต้องมีปัญหาเรื่องอะไหล่ ครับ

ออฟไลน์ VORA

สวัสดีครับทีมงาน
คิดว่า อนาคต nissan thailand ตอนนี้จะเป็นอย่างไรครับ

เคยใช้ Tiida เมื่อ 6 ปีที่แล้ว เป็นรถที่ดีนะ มีความดีที่แอบเก็บซ่อนไว้มาก

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
กำลังดูรถคันที่ 2 ของบ้านครับ เอาไว้ใช้ขับไปส่งลูกแล้วก็ขับไปทำงานใช้งานใกล้ๆไปกลับประมาณ 30 กิโลเมตรต่อวัน ตอนแรกก็สนใจรถยนต์พลังงานไฟฟ้าครับ แต่ตัวเลือกยังน้อย ไม่ค่อยหลากหลาย

เลยคิดว่าจะหารถยนต์มือ2 มาใช่ซัก 2-3 ปีครับ ระหว่างรอตัวเลือกให้มากกว่านี้ครับ

มองไว้ประมาณกลุ่ม C segment หรือ Crossover ครับ อยากรบกวนให้พี่ๆช่วยแนะนำยี่ห้อ รุ่น ที่ซื้อมาแล้ว ผ่านไป 2 ปี เจ็บตัวน้อยหน่อย เลือกไมล์ หรือ รถปีไหนดีครับ ข่วงราคา/งบประมาณควรไปที่เท่าไหร่ดีครับ เป้าไปที่รถญี่ปุ่นแล้วกันครับ ยังไม่เคยมีประสบการณ์รถมือสองเลยครับ มีเต็นท์แนะนำก็จะเป็นพระคุณมากๆครับ

ปล. ครั้งก่อนถามเรื่องยาง ตอนนี้เปลี่ยนเรียบร้อยแล้วครับ นั่งนอกร้านตามพี่ๆแนะนำร้อนมากครับ ไม่มีทางที่เชื้อจะอยู่รอดได้แน่นอนครับ ขอให้แคล้วคลาดจากโรคถัยทั้งปวงนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Tsupasin

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำรถใช้เดินทางคนเดียวระยะทาง700Kmขนของบางครั้งเดือนละ1-2รอบ ขับ120-130 budget3ล้านครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ทำไม Nissan X-Trail ถึงยุติการผลิตในไทยครับ ทั้งๆที่ SUV กำลังเป็นที่นิยมในไทย

ออฟไลน์ 9666_KK

• **
ขอความเห็นด้วยครับ
คุณแม่อายุ 66 อยากได้รถป้ายแดง คันเล็ก 5 ประตูราคาไม่เกิน 6แสน
ขับไม่เกิน 120km. เคยใช้ ยาริส(2007) และวีออส(2010)และมาร์ช(2012) ใช้ ตจว.
ผมเสนอสวีฟไป ท่านถามหา โตโยต้ามีมั้ย..
1.โตโยต้าจะมีเปิดตัว segment นี้พอมีข่าวมั้ย
2. มีตัวเลือกอะไรอีกมั้ยครับ ขอความเห็น
3. พอจะมีกระบะ ประมาณNissan NV ทำตลาดในอนาคตมั้ยครับ สนใจกระบะขนาดเล็ก(อยากได้เอง)
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
ขออนุญาตถาม2คำถามครับ

1.สาย abs ขาดช่างต่อให้แล้วสามารถใช้ได้นานแค่ใหนครับ ถึงต้องเปลี่ยนเส้นใหม่
2.จากสัปดาห์ที่แล้วถามเรื่อง ppv คุณแม่สนสนใจ mu x รบกวนสอบถามเรื่อง Rough Terrain Mode ว่าทำงานแตกต่าง จาก Auto limited slip ใน Fortuner ยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2021, 14:48:21 โดย Harem »

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ พี่ๆมีหลักในการคำนวนค่าใช้จ่ายในการ service รถรายปียังไงครับ
 รถเก๋ง กระบะ ppv รถญี่ปุ่น/ ยุโรป รถมือ1 มือ2

ผมวิ่งเฉลี่ยปีละ 30,000โล กันเงินไว้service ประมาน3-6หมื่น (รวมค่าดูแล ประกัน ภาษี ยาง เข้า0 ฯลฯ) คิดว่าน้อยไปไหมครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ DeziNnoS™

• **
กำลังไปรับรถ ต้องตรวจสอบอะไรก่อนรับรถบ้างครับ

ออฟไลน์ polwath

- รถใหม่ที่ขายในบ้านเรานั้น ยังอ้างอิงมาตรฐานความปลอดภัยของ Asean NCAP หรืออ้างอิงการทดสอบของหน่วยงานต่างๆ ในประเทศอยู่ครับ โดยเฉพาะการทดสอบการชน และการวัดความปลอดภัยต่างๆ และฟังก์ชันของรถครับ

- Cadilac Escalade, GMC Yukon และรถ SUV ขนาดใหญ่ที่ขายในสหรัฐฯนั้น ถือว่าเป็น SUV แนว PPV ในแบบของรถอเมริกันที่ใช้โครงรถกระบะเป็นพื้นฐาน หรือเป็น SUV แนว Monocoque แบบเดียวกับที่ผลิตรถยนต์ทั่วไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2021, 14:39:36 โดย polwath »

ออฟไลน์ Name_Less

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่ครับ ผมเอารถ Cx-30 ไปล้างที่ Car-care  ที่ฟิวเจอ ฝั่งเซ็นทรัลชั้น 3 ล้างห่วยมากคราบโครนติดเต็มประตูหลัง
ภานในที่แผง console มีคราบเปื้อนติด วัสดุหนัง พี่จิมมี่ มีผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดเครื่องหนังในรถ แนะนำมัย ครับ

แล้วรบกวนแนะนำยางนิ่มเงียบ ให้ทีครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2021, 15:32:56 โดย Name_Less »

ออฟไลน์ polpatrs

• Newbie
  • *
หากเปรียบเทียบความนุ่มนวลในการขับขี่ ระบบช่วงล่าง การควบคุม ระหว่าง Haval H6 และ Honda CRV G5 ไม่ทราบว่าใครมีสมรรถภาพการใช้งานที่ดีกว่ากันครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Firzen

เชฟโรเลตไม่สต็อกอะไหล่แท้แล้วเหรอครับ แค่ชิ้นกันชนหน้าต้องติด Back Order รอสั่งนำเข้า 45-60 วัน แต่ถ้าเป็นอะไหล่เทียบของไต้หวัน มีของทันที แบบนี้ปกติไหมครับ หรือเค้าไม่เน้นขายอะไหล่แท้ ?

แล้วอะไหล่แท้ชิ้นที่ว่านี่ สั่งนำเข้าจากประเทศไหนครับ

ปล.รถเป็น Duramax 1 ปี 2013 ครับ โดนผู้หญิงขับ H1 มือใหม่เปลี่ยนเลนเบียดหน้าเข้ามา ผมเป็นฝ่ายถูกครับ คุณเธอบอกปกติขับแต่คันเล็ก เลยกะระยะไม่ถูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2021, 14:56:11 โดย Firzen »

ออฟไลน์ city552

1) civic ใหม่ในไทยจะได้ซันรูฟกับแอร์หลังมั้ยครับ
2) cross 1.8 sport อนาคตมีโอกาสเลิกขายเบนซินเหมือนๆกับ chr มั้ยครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ Makan

• Newbie
  • *
กำลังสนใจ honda accord 1.5 turbo ตัวพี่ๆคิดว่าโอเคมั่ยครับ มีอะไรควรระวังหรือเปล่า
ตัว mc ปีนี้หรือปีหน้า จะปรับอะไรเยอะไหมครับ
ปล.ทำไมตอนนี้รถหายากจังครับ บางที่บอกไม่รับจองแล้วจองได้แต่รถหลุดจอง

ออฟไลน์ นายเอก

• Newbie
  • *
ตอนนี้รถเมืองไทย spec ยังต่ำกว่าต่างประเทศอยู่ไหม