ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง Aisin กับ กรองอากาศ OEM  (อ่าน 5964 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
น้ำมันเครื่อง Aisin กับ กรองอากาศ OEM
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 18:50:55 »
สนใจน้ำมันเครื่อง Aisin ประสิทธิภาพและคุณภาพ มีความใกล้เคียง สู้กับยี่ห้อน้ำมันเครื่องตามท้องตลาด โอเคไม และด้วยราคาสมเหตุสมผล ครับ

กรองอากาศ OEM ยี่ห้อต่างๆประสิทธิภาพและคุณภาพ มียี่ห้อไหนใกล้เคียงกับกรองอากาศของแท้ ที่ดูไว้ๆ มียี่ห้อ Sukara Denso Full ครับ

รถIsuzu 4JJ1 3.0 VGSTurbo ตัวแรกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2021, 18:54:12 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ samaklen

Re: น้ำมันเครื่อง Aisin กับ กรองอากาศ OEM
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 19:34:20 »
กรอง oem ที่เคยส่องดู
ของ Bosch ทำในเวียดนามก็ดูดีครับ
Sakura ราคาดีมาก เท่าที่ดู ก็น่าจะได้มาตรฐานครับ
ยังมี wix อีกยี่ห้อที่น่าสนใจ
น้ำมันเครื่อง aisin ยังไม่เคยลอง
ลองแต่ Coolant อยู่ในระหว่างใช้งานครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
Re: น้ำมันเครื่อง Aisin กับ กรองอากาศ OEM
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 19:43:23 »
น้ำมันเครื่อง Aisin นี่ของดีราคาไม่แพงครับ ใช้ได้ แต่กรองอากาศผมแนะนำว่าถ้ายังหาซื้อของแท้ได้ให้ซื้อของแท้ครับ ผมเคยเจอกรอง OEM ยุบครั้งเดียว ขอเลิกใช้ตลอดกาล

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 20:37:43 »
กรองอากาศถ้าเป็นไปได้พยายามใช้ของแท้จากศูนย์ดีที่สุดครับ

กรองเดิมจากโรงงานถูกออกแบบมาเพื่อสามารถยืดอายุการใช้งานเครื่องยนต์ได้ดีที่สุด

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 22:22:06 »
กรองอากาศถ้าเป็นไปได้พยายามใช้ของแท้จากศูนย์ดีที่สุดครับ

กรองเดิมจากโรงงานถูกออกแบบมาเพื่อสามารถยืดอายุการใช้งานเครื่องยนต์ได้ดีที่สุด
ไม่ใชช่เสมอไปครับ  ไม่งั้นน้ำมันเครื่องเชลล์ คาลเท็ก mobil1 ก็ขายไม่อออกแล้วครับ  หรือพวกโช้คแต่งทั้งที่ปรับได้และไม่ได้คงทำให้รถพังและขายไม่ออกแล้วครับ กรองอากาศของบริษัทรถทั้งหลายก็จ้างเค้าผลิตอีกทีเหมือนกัน ยี่ห้อดีๆราคาไม่แพง กรองได้ดี ทนทานมีเยอะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 07:15:28 »
กรองอากาศ ของนอกศูนย์ดีกว่า
denso กรองได้ยัง PM2.5
Bosch กรองทั้ง PM2.5 และกรองกลิ่นได้ด้วย

น้ำมัน Aisin ก็ดีตามราคา
ถ้าคนดูที่สเปคจริงๆ ตอนนี้ Motul น่าเล่น

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 08:37:19 »
Aisinก็ดีนะครับ แต่ถ้าราคาแพงกว่าปตท จะไม่คุ้มเพราะไม่ต่างกันเท่าไหร่รุ่นต่อรุ่น

กรองอากาศOEM ยี่ห้อที่ว่ามา Denso OEMให้มากยี่ห้อที่สุด  Sakura Full ทำไม่เหมือนOEM นะครับ มีทั้งกระดาษกรอง(ผ้ากรอง) ที่หนากว่าและบางกว่า แล้วแต่ยี่ห้อรถที่ทำออกมาครับ

ออฟไลน์ nont1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 09:30:27 »
เคยใช้แต่ปั้มน้ำ aisin ผมว่าใช้ได้ดี รั่วง่ายไปหน่อย ไม่ทนเท่าแท้ศูนย์ครับ

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 11:27:55 »
เท่าที่เคยซื้อของ Aisin มาลองใช้

น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ฺ ใช้มา 8000 กิโลแล้วก็โอเคนะ
รู้สึกพอๆกับ Ptt บางจาก

กรองอากาศ(ไม่ใชกรองแอร์) ใช้แล้วรู้สึกปกติเหมือนของศูนย์

น้ำมันเบรค Dot3 ใช้ดี

น้ำหล่อเย็น เทียบกับของโตโยต้า สีชมพู พอๆกัน

น้ำยาล้างหัวฉีด รู้สึกเลยว่าเครื่องเงียบลง แรงขึ้นหน่อย สมราคา

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 14:59:28 »
ขอบคุณครับ ทุกๆคำตอบ
วันนี้ไป ซื้อน้ำมันเครื่อง+กรองอากาศ+กรองน้ำมันเครื่อง
ซื้อกรองอากาศ เลือกยี่ห้อ Denso ราคา 300 บาท ถ้าเป็นของแท้Isuzu 700 บาท
น้ำมันเครื่องดีเซล Aisin fully synthetic motor oil SAE10W-40 6 ลิตร ราคา 1,340บาท + 1 ลิตร 260 บาท

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 20:31:21 »
เคยใช้ น้ำมันเกียร์ AISIN At กับVIOS 1NZ 4AT  อาการที่สังเกตได้คือ กระตุกที่เกียร์L ตอนขึ้นทางชัน ดอยเหนือ และราคาจ่ายแพงกว่าPTT เลยไม่ใช้ต่อ

มีของเหลวที่ราคาต่ำกว่าAISIN คือ PTT ใช้มา2คัน น้ำมันเกียร์ AT กับCVT
เปลี่ยนที่FIT AUTO ราคาจ่าย น้ำมันเกียร์ทั้ง2คัน ประมาณ7-800บาท/คัน ระยะใช้งานที่40,000km. ใช้มา2ปี ยังไม่เจออาการผิดปกติใดใดครับ

กรองฝุ่นแอร์ ถ้าไม่ยึดติดใดใด ยี่ห้อตลาดทั่วไป
Sakura , หรือที่FIT AUTO ชิ้นละ 1xxบาท ใช้ได้ครับ

น้ำมันเครื่อง ตอนนี้ใช้กึ่งสังคราะห์ 10w40ยี่ห้อทั่วไป ซื้อon lineบ้าง แกลลอน 5xx
หรือไป Bเร็ว 10w40 8xxบาท
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน