ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพลักษณ์รถteslaในไทยตอนนี้สู้Benz,Bmw,Audiได้มั้ยครับ  (อ่าน 7026 ครั้ง)

ออฟไลน์ grandpaneverdie

• Newbie
  • *
ปัจจุบันภาพลักษณ์รถนี่ห้อนี้ในสายตาชาวบ้านทั่วๆไปถือเป็นรถหรูสู้benz,bmw,audiได้รึยังครับ เพราะราคาในไทยนี่แพงกว่าตัวเริ่มต้นของสามยี่ห้อที่ว่ามาอีกสมมุติไปห้างหรือโรงแรมแรมยามจะยังโบกให้จอดข้างหน้าเหมือนกันมั้ย เคยเห็นอยู่สองรอบครั้งแรกชี้ให้แฟนดูแฟนบอกมองผ่านๆก็นึกว่ารถอีโค่คาร์ทั่วๆไปอีกครั้งเห็นในลานจอดรถที่ห้างกับคุณพ่อบอกเคยได้ยินแต่ชื่อนึกว่าจะสวยกว่านี้(แกคงนึกภาพไว้ประมาณแลมโบกินี่มั้ง555) แล้วคิดว่าในอนาคตรถยี่ห้อนี้จะถูกวางภาพลักษ์ไว้ประมาณไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2021, 08:51:08 โดย grandpaneverdie »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

• Hero Member
มันหรูตั้งแต่อยู่ USA แล้วละครั่บ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
หรูสิครับ จอดซุปคาร์พาลากอนได้ ::)

ออฟไลน์ the kit

Re: ภาพลักษณ์รถteslaในไทยตอนนี้สู้Benz,Bmw,Audiได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 09:10:24 »
ขึ้นอยู่ว่า "ใครเป็นคนมอง?"

ถ้า "นักเลงรถ" เขาก็จะรู้เลยว่า "ไม่ธรรมดา"
แต่ถ้าเป็น "คนทั่วไป" มันคืออะไร? จีน ญี่ปุ่น ยุโรป  ราคาคงไม่น่าแพงกว่า "แคมรี่"

ที่ "บ้านนอก" ขนาด Porsche Cayenne ยังหรู แค่ "เทียบเท่า" PPV ยอดนิยมนี้เอง!!!
ตรายี่ห้อ สู้ MB, BMW ไม่ได้...
"Make It Count"

ออฟไลน์ basterias

Re: ภาพลักษณ์รถteslaในไทยตอนนี้สู้Benz,Bmw,Audiได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 09:15:30 »
ผมว่าคนส่วนใหญ่อาจจะยังไม่รู้จักนะครับ สำหรับผมถ้าเป็น model 3 ผมเฉยๆนะเพราะเห็นบ่อยมากๆ แต่ถ้าเป็นตัวอื่นก็ว้าวอยู่
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Sazabi

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 09:19:59 »
หรูหราคือมุมมองของคนส่วนใหญ่ที่มีร่วมกันต่อสิ่งๆหนึ่ง สิ่งใดที่ยังมีคนมาตั้งกระทู้ถามว่าหรูเท่าอันนั้นอันโน้นมั้ยก็แสดงว่ามันยังไม่เท่ากันแน่ๆ

ออฟไลน์ Glazy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 09:34:51 »
มองในมุมผมนะ ผมว่าไม่เท่าBenz,Bmw,Audi แต่สูสีกับLexusอยู่
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 10:31:06 »
ยามบางที่เค้าก็รู้จักแต่พวก benz จริงๆนะตามต่างจังหวัด บางที bmw ยังมองเป็นรถธรรมดาบ้านๆเลย

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 10:38:37 »
สำหรับผม เหนือกว่า พวก benz bmw audi  น่ะ

คล้ายๆ กับ Lexus   น่ะ คนที่ครอบครอง Tesla หรือ Lexus  ได้ ผมว่า  เงินมี ต้องการอะไรใหม่ๆ ไม่เหมือนใคร.........

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 11:01:34 »
ส่วนตัวผมมองว่า Tesla Model 3 ดูรวยกว่า Benz C-Class อีกครับ ยิ่งถ้าเป็นตัว Performance ก็ยิ่งหรูขึ้นไปอีก น้องๆ CLS 53 เลยด้วยซ้ำ แต่ในสายตาชาวบ้านทั่วๆ ไป เขาคงไม่คิดแบบนี้

ยิ่งถ้าเป็นคนที่ไม่รู้จัก ต่อให้เขาเห็น Model X ตอนเปิดประตูปีกนก จอดข้างๆ E-Class เขาก็คงมองว่า E-Class หรูกว่าอยู่ดี

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 11:05:41 »
ดูว้าวกว่าเยอะครับไม่โหล มองตามตลอด

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 11:10:06 »
ส่วนตัวผมนะ ว้าว และหรูกว่า Benz BMW Audi Volvo

ออฟไลน์ Sgt_Meen

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 11:21:16 »
ขึ้นอยู่ว่า "ใครเป็นคนมอง?"

ถ้า "นักเลงรถ" เขาก็จะรู้เลยว่า "ไม่ธรรมดา"
แต่ถ้าเป็น "คนทั่วไป" มันคืออะไร? จีน ญี่ปุ่น ยุโรป  ราคาคงไม่น่าแพงกว่า "แคมรี่"

ที่ "บ้านนอก" ขนาด Porsche Cayenne ยังหรู แค่ "เทียบเท่า" PPV ยอดนิยมนี้เอง!!!
ตรายี่ห้อ สู้ MB, BMW ไม่ได้...

บ้านนอกนี่บ้านนอกประมาณไหนครับ ที่คิดแบบนี้
จังหวัดเล็กๆห่างไกล
อำเภอใหญ่ๆ
หรืออำเภอเล็กๆหลังเขาเลย
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 11:31:31 »
มันว้าวเพราะราคาบ้านเราเฉยๆกับความต่างที่ไม่ใช้น้ำมัน

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 12:16:59 »
ส่วนตัวรถไฟฟ้าทุกคันคือว้าว ยิ่งTesla​หรือไฟฟ้าตัวแรงอื่นๆยิ่งว้าว ว้าว ว้าว

แต่คนในเมืองที่ไม่รู้จัก ก็คิดว่าเด่นดีรถอะไร รถจีน รถเกาหลีรึปล่าวไม่เคยเห็น (เพราะคนไม่รู้จักรถจะไม่คิดว่ารถอเมกาจะเพียวๆคลีนๆแบบ Tesla)

ยิ่งคนนอกเมือง หรือรปภ. แทบไม่รู้จักและไม่ให้ราคาเลย

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 12:17:50 »
สำหรับผมก้พอๆกับ bmw mercedes lexus audi สำหรับภาพลักษณ์แต่ตัวรถผมไม่ชอบ เคยชอบมากไป

เดินวนดูในหลายๆประเทศ ดูแล้วงั้นๆ แต่เวลาเจอบนถนนตอนนี้ก้มองแหละครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 12:28:03 »
.
.
สำหรับผมเฉยๆมาก
ยิ่ง model 3 นี่ไม่สวยเลย
เหมือนเนิร์ดซื้อรถ

ยิ่งในสายตาชาวบ้านยังห่างไกล MB BM อีกเยอะครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 12:42:36 »
จขกท ถามว่าภาพลักษณ์ในสายตาคนทั่วไปใช่มั้ยครับ

เอาสายตาคนทั่วไปนะ

ย้ำอีกทีว่าสายตาคนทั่วไป

คือ ไม่รู้จัก ... ยี่ห้ออะไร

มองผ่าน ไม่สะดุดตา
ไม่ได้มีอะไรทำให้สนใจหันมอง

จริงๆ นะครับ คนที่ไม่ได้สนใจรถ
ก็ไม่ได้เห็นว่ามันเด่นจนเห็นชัดจริงๆ

ออฟไลน์ NNIICCKK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 12:54:33 »
ผมซื้อ 3 Performance มา น้องสาวเห็นครั้งแรกบอกใครเอาซีวิคมาจอด ?  :D

ถามว่ายามโบกมั้ย โบกครับ ที่จอดเฉพาะ จอดหน้าโรงแรม ที่จอดแปลกๆ ได้จอดหมดนะครับ ผมคิดว่ายามไม่รู้หรอกว่าอะไรคือเทสลา แต่ยามน่าจะนึกว่าเป็นพอชมากกว่า ถ้าสีดำจะสับสนว่าเป็น panamera ได้ง่ายๆ

สำหรับผม คิดว่าคนซื้อเทสลาส่วนใหญ่ไม่ได้แคร์ว่ารถมีภาพลักษณ์เป็นยังไงหรอกครับ เพราะน่าจะขับกันมาหมดแล้ว รถแพงๆทั้งหลาย

แต่ผมซื้อเทสลาเพราะมันคือเทสลา ภาพลักษณ์ ราคาขายต่อ ศูนย์บริการ ไม่ได้แคร์ เพราะถ้าแคร์ คงไม่ซื้อตั้งแต่แรก

และถ้าจขกท.แคร์ ก็ไม่ต้องซื้อครับ ไปเอาเบ๊นซ์ BM ก็ได้ ภาพลักษณ์ดีกว่า จ่ายนิดเดียวก็ได้แล้ว ถ้ายังติดอยู่กับเรื่องพวกนี้อยู่

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 13:09:19 »
ภาพลักษณ์แย่กว่า แต่คนที่เป็นเจ้าของมักจะรวยกว่าที่ใคร ๆ คิด

อ้างอิงจากคนที่มีลัมโบแล้ว เบนซ์แล้ว พอช 992 รุ่นใหม่แล้ว แต่ทุกวันนี้เค้าขับแต่เทสล่า

ส่วนตัวผม ผมไม่ชอบไม่สนไม่แคร์ แม้ว่าจะโดนมันแซงฉีกทิ้งเหมือนฉีกกระดาษก็ตาม

ถ้าเจอตามมาข้างหลัง ผมจะตบไฟซ้ายหลบให้ แล้วเบ้ปากมองบน

ออฟไลน์ NNIICCKK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 13:52:26 »
จริงๆรถมันก็ไม่ได้ราคาแพงอะไรนะครับ แต่เนื่องด้วยข้อจำกัดหลายอย่าง ทำให้มันไม่เหมาะกับวัยรุ่นสร้างตัว หรือนักธุรกิจรุ่นใหม่ที่จะเอารถมาใช้เสริมภาพลักษณ์สักเท่าไหร่

เพราะที่จะต้องเจอแน่ๆคือปัญหาเช่น อีกปีสองปี รถที่ซื้อมา 4 ล้าน อาจจะเหลือแค่ล้านกว่าบาทก็ได้ ถ้าเทสลามาทำตลาดเอง ถามว่าคนซื้อรู้มั้ย รู้สิ แต่ไม่แคร์ :P

หรือเรื่องภาพลักษณ์ที่ไม่มีเลย(ขึ้นอยู่กับสังคมด้วย) ราคาขายต่อที่ลดฮวบ และไม่มีศูนย์บริการเลย

คนอื่นที่ผมเห็นว่าซื้อมาใช้ก็เป็นคนที่เล่นรถมาเยอะแล้ว มีฐานะอยู่แล้ว แต่ซื้อเทสลาเพราะตอบโจทย์ที่รถน้ำมันให้ไม่ได้ ทั้งคนรู้จัก และยูทูบเบอร์ต่างๆก็มีให้เห็นเยอะแยะ

แต่คนไม่ชอบก็เยอะ เพราะมันเป็นรถที่ดูกระจอกงอกง่อยจริงๆ ถึงผมจะซื้อมาแล้วแต่ก็อยากให้เทสลามาทำตลาดเองมากๆ เพราะจะได้ซื้อ Plaid ได้ในราคาถูกๆหน่อย โดนมาก

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 14:15:38 »
ตอนนี้มันก็ดูหรู ดูรวย รถคนมีเงินนั่นแหละครับ เพราะราคามันโดนภาษี แต่ถ้าอีลอนไปเจียดยอดจากgigafacในจีนมาขายไทยหลบสรรพสามิตได้เมื่อนั้นมันก็ไม่ได้ต่างกับ d c segmentหรอกครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 15:56:40 »
Tesla ไม่ใช่ Luxury brand นี่ครับ ถ้ามองว่าหรู งั้น Mazda ก็แบรนด์หรูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2021, 16:00:21 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 17:28:57 »
.
.
สำหรับผมเฉยๆมาก
ยิ่ง model 3 นี่ไม่สวยเลย
เหมือนเนิร์ดซื้อรถ

ยิ่งในสายตาชาวบ้านยังห่างไกล MB BM อีกเยอะครับ

คิดแบบนี้เหมือนกัน ไม่ได้รู้สึกว่ารถมันหรูอะไรมากมายเลย ยอมรับมันมีดีตรงไฟฟ้า แต่เรื่องหน้าตางานวัสดุ มันไม่ได้ขึ้นหรู พรีเมี่ยมเลย สมัยนี้ด้วย พวกขี่รถแพงๆก็ใช่ว่าจะรวยหมดเมื่อไหร่ เหมือนอยู่ ตจว เจอแต่ฟอจูน แต่ขอโทษ เศรษฐีที่ดิน กันทั้งนั้น

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 18:11:37 »
ไม่ใช่ครับ   มันแพงเพราะเป็นรถนำเข้า  ราคาเลยขึ้นไปชนกับพวก BM Benz   ไม่ได้หรู   และคนส่วนใหญ่อาจไม่รู้จักยี่ห้อนี้ด้วย  หน้าตาไม่คุ้นบนถนน

ออฟไลน์ SpeedC

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 19:22:06 »
เจอภายในเข้าไป(Model3) ผมมองให้มันหรู ไม่ได้จริงๆครับ ถึงจะชอบความแรงก็เถอะ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 19:27:24 »
สำหรับคนทั่วไป เค้าไม่ค่อยรู้จักครับ เค้าจะคิดว่ารถไฟฟ้าต้องถูก เพราะชิ้นส่วนน้อย ประหยัดกว่าน้ำมัน แต่ชาร์ตยาก และแบตเตอร์รี่แพง แค่นี้ครับ

ส่วนความล้ำ และระบบ hi tech ต่าง ๆ ต้องคนเล่นรถถึงจะรู้ครับ

ออฟไลน์ Mos37257

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 20:21:31 »
ถ้าใครเคยไปเห็นภายใน Tesla จะลืมความคิดที่ว่าเป็นรถหรูเลย ที่มันเเพงอย่างนึงเพราะภาษีอีกอย่างยังมีตัวเเทนจำหน่ายในไทย Greyก็ฟันกำไรได้

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 20:49:34 »
ทำไมถึงบอกแพงเพราะภาษีครับตัว 3 performance ราคาก็พอๆกับ bmw s5
https://www.tesla.com/model3/design#overview
https://www.bmwusa.com/vehicles/5-series/sedan/build-your-own.html

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 21:56:05 »
ถ้าเน้นภาพลักษณ์ต้องตราดาวเท่านั้นครับ แต่ถ้าเป็นไปได้อย่าไปยึดติดกับภาพลักษณ์เลยครับ มันให้ความสุขได้แค่ชั่วคราวจริงๆ