ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FB ทำช่วงล่างใกล้เคียง Civic FC  (อ่าน 3406 ครั้ง)

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
Civic FB ทำช่วงล่างใกล้เคียง Civic FC
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 17:18:10 »
พอดีมีแนวคิดว่าอยากจะลองทำช่วงล่าง Civic FB คันที่ใช้อยู่ให้ใกล้เคียงกับช่วงล่างเดิมๆของ Civic FC ครับ

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำแนวทางหน่อยครับ โช๊ค สปริง ยาง ล้อ ได้ทุกแนวทางเลยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• Jr. Member
  • **
Re: Civic FB ทำช่วงล่างใกล้เคียง Civic FC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 18:18:52 »
ค่อนข้างยากครับ ด้วยพื้นฐานช่วงล่างที่ไม่เหมือนกัน ผมลองทำหลายอย่างจนขายไปแล้ว ให้โช๊คดียังไงก็ต้องแลกมากับความแข็งขึ้น สุดท้ายก็ยังไม่เหมือน FC เดิมๆครับ

ออฟไลน์ TeslaX

Re: Civic FB ทำช่วงล่างใกล้เคียง Civic FC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 19:05:40 »
FC แพลตฟอร์มมาจาก accord

FB แพลตฟอร์มมาจาก civic fd

ทำยังไงก็คงไม่เทียบเท่า ออก fc น่าจะจบกว่า

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 19:55:19 »
ให้เหมือนคงทำไม่ได้หรอกครับ

แต่ถ้าอยากให้ดีขึ้น แล้วรถมาเดิม ๆ เลย สิ่งแรกที่ควรเปลี่ยนคือล้อกับยาง ถ้ายางเดิมล้อ 15 ก็ลองหาล้ออัพไซส์เป็น 16 หรือ 17 แล้วใส่คู่กับยางสปอร์ตดี ๆ ซักชุด เบสิคก็ Pilot Sport 4 หรือ RE004 หรือถ้างบจำกัดก็ Hankook V12

พอทำเสร็จก็ลองใช้ดู จับสังเกต แล้วค่อยไปแก้อาการอื่นครับว่ามีไม่พึงประสงค์อย่างไรบ้าง แก้ไปเรื่อย ๆ จนพอใจ ความพึงพอใจของแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่ส่วนมากเปลี่ยนแค่ยางก็เหมือนเปลี่ยนรถละครับ เพราะงั้นเลยจะแนะนำว่าเปลี่ยนยางกับล้อก่อนเลย แล้วหลังจากนั้นเกิดปัญหาอะไรขึ้นก็ค่อยมาแก้กันทีละอย่าง แต่ถ้าเปลี่ยนล้อกับยางแล้วรู้สึกกระด้าง ไม่ชอบ เลิกเลยครับ จบ ทำให้แข็งขึ้นได้ แต่ทำให้นิ่มลงเนี่ยโคตรยาก

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 20:06:25 »
เปลี่ยนรถเลยครับ เหมือนที่หลายคนบอกแหละครับ
ยิ่งรถเก่ายิ่งไม่ควรไปทำให้เสียเงินครับ นอกจากว่าของเก่ามันจะเสียอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 21:02:33 »
ทำ FB ให้ใกล้ FC ยากครับ รถมันต่างเจนกันมาไกล แถม FB ถูกออกแบบด้วยการเป็น C-segment ยุค 2000 ส่วน FC ลด ย่อมาจาก D-segment ยุค 2010 ปลายๆ
แต่ถ้าถามว่าทำให้ขับดี สบาย ทำได้มั้ย ผมทำใช้อยู่ครับ
ของผมเป็น FD 2.0 ซื้อมามือ 1 แล้วชอบคันนี้มาก ตอนนี้มีรถใหม่ทั้ง 530e, E220d, Harrier, C200 ก็ยังเก็บ FD ไว้
ผมเอาช่วงล่างเดิมไปเก็บสภาพ ทั้งลูกปืนล้อ, บุชชิ่ง แล้วใส่ Kayaba new SR ตามพิมพ์นิยมที่คนชอบใส่กัน ล้อ 16 เดิมก็เอาไปใส่ Michelin ดีๆ 1 ชุด 2 หมื่นกว่าบาท
จุดอ่อนเรื่องการโคลง ตึงตัง แต่เข้าโค้งแล้วย้วยนี่ดีขึ้นมาก
อีกจุดอ่อนรุ่นนี้ผมกลับมองว่าคือเบรค ซึ่งมีเพื่อนแนะนำให้ไปเปลี่ยนเป็นของอะไรผมจำไม่ได้เมื่อ 4-5 ปีก่อน
สุดท้ายคือเสียงกัองในโพรงล้อ อันนี้ต้องเอาไปใส่แดมป์กันเสียงในโพรงล้อ 4 ข้าง ก็ดีขึ้นจนรู้สึกได้
ตอนนี้ที่จะทำเพิ่ม คือยางขอบประตูที่เริ่มกลับบ้านเก่าแล้ว
ทั้งหมดนี้แค่จะบอกว่าถ้าจะทำแล้วเก็บใช้ ผมว่าทำได้สบาย ค่อยๆทำทีละอย่าง ราคาก็ไม่ได้แพง
ลูกปืนล้อละ 2 พัน โช้คถ้าจำไม่ผิดก็ 1.8 หมื่น ยางเทพอีก 2 หมื่น ไม่ได้ทำพร้อมกัน
ตอนนี้พอมันเริ่มกลับมาสภาพดี ผมก็เริ่มกลับมาขับมันมากขึ้นโดยไม่รู้ตัว
วันก่อนเอาไปลพบุรี วิ่งโคตรดีครับ

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 21:13:57 »
ถ้าจะทำให้เกาะถนนเท่า fc  ทำได้ครับ  เปลี่ยนโช๊คที่หนืดขึ้น หรือ สตรัท  เปลี่ยนยางดีๆ   แต่ถ้าจะทำให้นุ่มเท่า ทำไม่ได้ครับ  fb ช่วงล่างกระด้างตั้งแต่ป้ายแดงอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 08:51:37 »
ผมใช้ FB 2.0 อยู่นะ  ทำช่วงล่างไปบ้างแล้ว เกือบสุดแหละ สตรัท Tein , RSR  ยาง Pilotsport 4 ,Re003  ขยายกันโคลงของตัวเมกา  21mm จน สุดท้ายกลับมาเดิมสนิททุกอย่าง
หนึบ มันทำได้ เอาอยู่ สาดโค้งไม่มีเอียง  รอยต่อถนน ตะปุ่มตะปั่ม ดีขึ้น แต่สิ่งที่ได้มา คือ ขับดีสุดๆทางเรียบมากๆ แต่ทางไม่เรียบมาก ปรุประ มันทำได้ดีขึ้นนิดนึง แต่มันขาดความสบาย ความสุนทรี บนถนน ที่หลากหลายอะ  ขับยาก เวลา ขึ้นห้าง หรือ ขึ้นจอดรถบ้าน 

ซึ่ง รถน้องสาว มี FC 1.5 เดิมๆสนิท  เคยได้ขับไป ตจว ยาวๆ  ขับใน กทม บ้าง 
คือทางเรียบ FB 2.0 มันไกล้เคียงเลยนะ ไปจนดีกว่านิดๆ  แต่ที่บอกอะ มันขาดความ หนักแน่น (ด้วยพื้นฐานรถ)  ความนุ่มนวล การเก็บเสียง ความสุนทรีในการขับ  ไม่รุ้เขารวมไปในขับดีด้วยหรือปล่าวนะ

จนสุดท้ายกลับเดิม ล้อ 17'' โรงงานโช๊คศูนย์  กันโคลงเดิม 11mm

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 09:26:45 »
ทำให้เฟิร์มกว่าไม่ยากครับ แต่ก็แลกไปด้วยความสะเทือนที่มากกว่า FC
ต้นทุนช่วงล่าง FC มาจาก platform D-Segment แตกต่างจาก FB ครับ

ออฟไลน์ mnp

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 10:17:15 »
นี่ขนาดเวลาเค้าเทียบกันว่า FC ช่วงล่างห่วยสุดใน C-seg ปัจจุบันนะเนี่ย แต่ทุกความเห็นยังบอกห่างชั้นกะ FB ขนาดนี้  รถใหม่ๆนี่มันพัฒนาขึ้นมากจริงๆนะเนี่ย

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 14:21:03 »
ผมเปลี่ยนโช้คเป็น Tein Endura ใส่ rigid collar กับล้อ 17เบาๆ ยางดีๆ มันก็ดีขึ้นโดยรวมๆหมดทุกด้านนะ แต่สู้ FC เดิมๆไม่ได้ เอาแค่ไต่ลูกระนาดช้า FC ก็อาการดีกว่าแล้ว ถ้าเปลี่ยนโช้คเปลี่ยนยางแล้วคุณยังไม่พอใจก็หยุดเถอะ เปลี่ยนคันดีกว่า ไม่ก็ทำใจ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 16:11:13 »
นี่ขนาดเวลาเค้าเทียบกันว่า FC ช่วงล่างห่วยสุดใน C-seg ปัจจุบันนะเนี่ย แต่ทุกความเห็นยังบอกห่างชั้นกะ FB ขนาดนี้  รถใหม่ๆนี่มันพัฒนาขึ้นมากจริงๆนะเนี่ย
ผมลองขับ City Gen3 เทียบกับตัว City ปัจจุบัน ถือว่าดีกว่าโขเลยครับ ลองปุ๊บกิเลสมาปั๊บเลยทีเดียว 5555
ส่วนตัวผมลองขับ C-Seg เกือบครบทุกรุ่น ที่ว่า FC ช่วงล่างห่วยสุด ผมว่ามันไม่ได้ต่างอะไรกันเยอะแบบนั้น ถ้าไม่ได้ขับถึงลิมิตของรถนะ
สไตล์การขับแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน อย่างผมขับเรื่อยๆ ก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันต่างอะไรกันมากมาย หรือผมจับความรู้สึกไม่เก่งก็ไม่รู้ 5555

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 14:58:36 »
รถใหญ่กว่ากันเยอะ กว้างกว่า ยาวกว่า ได้เปรียบเรื่องฐานล้อไปละ

FC หน้ากว้างยาง คนละเรื่องกับ FB เลยนะครับ เรื่องนี้สำคัญสุด

ยางห่างกันขั้นต่ำ 2 ซีรี่ ลองเปลี่ยน แค่หลับตาก้รู้สึกได้ แล้ว

ปล. ลองเปลี่ยนดูก่อนก้ได้ แต่จะทำให้ช่วงล่าง แข้งเกินไปหรือเปล่า ไม่แน่ใจ