ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องการสลับทะเบียนเพราะจะขายรถครับ  (อ่าน 3484 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
มีรถอยู่ 4 คันครับ

คันที่ 1 เป็นป้ายดำ

คันที่ 2 เป็นป้ายดำ

คันที่ 3 เป็นป้ายประมูล

คันที่ 4 เป็นป้ายแดง

โจทย์คือ ผมต้องการขายคันที่ 2 แต่เก็บทะเบียนไว้ครับ ทะเบียนคันที่ 1 ตั้งใจจะมาจดใส่คันที่ 4 แล้วทะเบียนของคันที่ 2 จะเอามาใส่แทนคันที่ 1 ครับ ส่วนคันที่ 2 ก็ขายออกไปโดยไม่ให้ทะเบียน

ปรึกษาว่า

1. ถ้าผมสลับ 1 กับ 2 ก่อน จากนั้นผมเอาป้ายคันที่ 1 ที่สลับกับ 2 แล้วมาใส่คันที่ 3 แล้วผมสงวนทะเบียนคันที่ 3 ไว้ ตอนขายรถคันที่ 2 สามารถจดใหม่ได้มั้ยครับ หรือว่าจะติด 1 ปีเพราะไปสลับกับคันที่ 1 มาก่อนหน้าแล้วครับ หรือว่ารถที่จดแล้วไม่สามารถจดใหม่ได้ต้องสลับเท่านั้นครับ

2. จากนั้นคันที่ 3 ที่สลับป้ายคันที่ 1 จากคันที่ 2 มาเอาไปใส่คันที่ 4 ป้ายแดง แล้วกลับมาเอาป้ายประมูลที่สงวนไว้มาใส่กลับได้มั้ยครับ (คันที่ 3 เพิ่งใส่ป้ายประมูลนี้มาได้ไม่ถึง 6 เดือนครับ)

รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ ว่าทำแบบนี้ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
เท่าที่เคยศึกษามา ส่วนตัวเข้าใจตามนี้นะคะ

ให้ยื่นเรื่องขอสลับป้ายคันที่ 2 ไปยังคันที่ 1 และขอ "เลขอะไรก็ได้" ให้กับคันที่ 2
ในขณะเดียวกัน ก็ยื่นเรื่องขอจดทะเบียนคันที่ 4 ด้วยป้ายของคันที่ 1 ไปเลยค่ะ ไม่จำเป็นต้องเอาคันที่ 3 มาเกี่ยวข้องด้วย
(โดยให้เจ้าของรถคันที่ 1 เซ็นใบยินยอมให้นำเลขทะเบียนมาใช้กับคันที่ 4 นะคะ)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ InBkk

ผมลองไล่ Step เล่นๆ ว่าควรทำแบบไหนดี ได้ออกมาแบบนี้ครับ (อาจจะยังไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุด)

1. ย้ายทะเบียนคันที่ 1 ไปไว้คันที่ 4 ส่วนคันที่ 1 ไส่ทะเบียน Random เป็นการชั่วคราว
2. เอาทะเบียน Random ที่แปะอยู่บนคันที่ 1 สลับกับทะเบียนคันที่ 2 แล้วขายคันที่สองไปพร้อมกับทะเบียน Random

ออฟไลน์ off_033

ถ้าไม่รีบ

สลับเลข 1 ไปคันป้ายแดง  ขอเลขให้คันที่ 1 ใหม่

เอา 2 สลับกับ 1ที่ขอเลขใหม่ได้แล้ว คันที่ 2 จะได้เลขใหม่ไป  แล้วค่อยขายคัน 2 ครับ

PKS8

เท่าที่เคยศึกษามา ส่วนตัวเข้าใจตามนี้นะคะ

ให้ยื่นเรื่องขอสลับป้ายคันที่ 2 ไปยังคันที่ 1 และขอ "เลขอะไรก็ได้" ให้กับคันที่ 2
ในขณะเดียวกัน ก็ยื่นเรื่องขอจดทะเบียนคันที่ 4 ด้วยป้ายของคันที่ 1 ไปเลยค่ะ ไม่จำเป็นต้องเอาคันที่ 3 มาเกี่ยวข้องด้วย
(โดยให้เจ้าของรถคันที่ 1 เซ็นใบยินยอมให้นำเลขทะเบียนมาใช้กับคันที่ 4 นะคะ)

ขอบคุณมากครับ สรุปคือ สามารถทำพร้อมกัน 3 คันได้ใช่มั้ยครับ ไม่ต้องทำเป็นคู่ๆใช่มั้ยครับ แล้วคันที่ 2 ที่จะขายเนี่ย สามารถเลือก “เลขอะไรก็ได้” มาใส่ได้ใช่มั้ยครับ

PKS8

ผมลองไล่ Step เล่นๆ ว่าควรทำแบบไหนดี ได้ออกมาแบบนี้ครับ (อาจจะยังไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุด)

1. ย้ายทะเบียนคันที่ 1 ไปไว้คันที่ 4 ส่วนคันที่ 1 ไส่ทะเบียน Random เป็นการชั่วคราว
2. เอาทะเบียน Random ที่แปะอยู่บนคันที่ 1 สลับกับทะเบียนคันที่ 2 แล้วขายคันที่สองไปพร้อมกับทะเบียน Random

ถ้าไม่รีบ

สลับเลข 1 ไปคันป้ายแดง  ขอเลขให้คันที่ 1 ใหม่

เอา 2 สลับกับ 1ที่ขอเลขใหม่ได้แล้ว คันที่ 2 จะได้เลขใหม่ไป  แล้วค่อยขายคัน 2 ครับ

ประเด็นที่ผมลืมบอกไปคือ คันที่ 2 คนซื้อมารอเอารถล่ะครับ ส่วนคันที่ 4 รอรถ 1 เดือน รถยังไม่มา ครับ

เลยปวดหัวเลย ไม่คิดว่าจะหาเนื้อคู่ใหม่ได้ไวขนาดนีเ

ออฟไลน์ CHANOM

ขอบคุณมากครับ สรุปคือ สามารถทำพร้อมกัน 3 คันได้ใช่มั้ยครับ ไม่ต้องทำเป็นคู่ๆใช่มั้ยครับ แล้วคันที่ 2 ที่จะขายเนี่ย สามารถเลือก “เลขอะไรก็ได้” มาใส่ได้ใช่มั้ยครับ

การสลับทะเบียนระหว่างคันที่ 1 กับคันที่ 2 ไม่จำเป็นเอาเลขมาสลับกันใส่ค่ะ
สามารถแจ้งขนส่งได้เลยว่าของคันที่ 2 ให้เป็นเลขอะไรก็ได้ (หรือเราจะจองหมวดใหม่ แล้วไปยื่นสลับตอนถึงเวลายื่นก็ได้เช่นกัน)

ในส่วนของการยืนเรื่อง สามารถยื่นพร้อมกันได้นะคะ เราเคยซื้อทะเบียนป้ายดำต่อมา ตอนนั้นเตรียมเอกสารประมาณนี้ค่ะ
1. ใบยื่นคำร้องของคนขาย ว่าจะขอยื่นไปใช้ป้ายดำหมวดใหม่ที่จองไว้ และสลับป้ายดำออก
2. ใบยื่นคำร้องของเรา ว่าจะขอใช้ป้ายดำของคนขายและขอสงวนเลขประมูลตัวเอง
3. ใบยินยอมจากคนขาย ว่าให้เราเอาเลขป้ายดำไปใช้ได้

ขนส่งรับเอกสารพร้อมกันหมด แล้วสามารถเดินเรื่องเสร้จได้ภายในวันนะคะ
ของคุณ PKS8 อาจจะนานกว่านิดนึง หากต้องเป็นการยื่นจดทะเบียนป้ายแดงด้วยค่ะ ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

PKS8

การสลับทะเบียนระหว่างคันที่ 1 กับคันที่ 2 ไม่จำเป็นเอาเลขมาสลับกันใส่ค่ะ
สามารถแจ้งขนส่งได้เลยว่าของคันที่ 2 ให้เป็นเลขอะไรก็ได้ (หรือเราจะจองหมวดใหม่ แล้วไปยื่นสลับตอนถึงเวลายื่นก็ได้เช่นกัน)

ในส่วนของการยืนเรื่อง สามารถยื่นพร้อมกันได้นะคะ เราเคยซื้อทะเบียนป้ายดำต่อมา ตอนนั้นเตรียมเอกสารประมาณนี้ค่ะ
1. ใบยื่นคำร้องของคนขาย ว่าจะขอยื่นไปใช้ป้ายดำหมวดใหม่ที่จองไว้ และสลับป้ายดำออก
2. ใบยื่นคำร้องของเรา ว่าจะขอใช้ป้ายดำของคนขายและขอสงวนเลขประมูลตัวเอง
3. ใบยินยอมจากคนขาย ว่าให้เราเอาเลขป้ายดำไปใช้ได้

ขนส่งรับเอกสารพร้อมกันหมด แล้วสามารถเดินเรื่องเสร้จได้ภายในวันนะคะ
ของคุณ PKS8 อาจจะนานกว่านิดนึง หากต้องเป็นการยื่นจดทะเบียนป้ายแดงด้วยค่ะ ^^"

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
ถ้า 4 คันนี้ ผู้ถือกรรมสิทธิ์ เป็นบุคคลเดียวกัน .. จะสลับแบบไหนก็ได้ครับ ไม่มีติดเวลา 1 ปี

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
จากความเข้าใจผม ถ้าชื่อเจ้าของเป็นคนในครอบครัวเดียวกัน ไม่ติดเรื่อง 1 ปีนะครับ แต่ไม่ทราบว่าขนส่งให้เอกสาร หลักฐานอะไรในการดู
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ flybigbear

ติดต่อขอคำแนะนำที่ขนส่งทางบก ประจำจังหวัดท่าน โดยตรงดีกว่าครับ

กรณีของท่านน่าจะหลายขั้นตอน

ออฟไลน์ SM.

ยังไงต้องรอให้มีคันที่ 4 มาก่อนนะครับค่อยทำ จะได้เอาป้ายดำ มาใส่ได้ครับ (ป้ายดำ ถอดลอยไม่ได้)

แนะนำให้ทำ รูปภาพ ไปให้เจ้าหน้าที่ดูครับ ไม่งั้นงงครับ แล้วเจ้าหน้าที่จะแนะนำได้เองครับ

จริงๆ กรณีนี้ไม่ได้ยากนะครับ เปลี่ยนใส่ทะเบียนทำได้อยู่แล้ว เพียงแต่ มี 3 คัน ที่เข้ามาเกี่ยวข้องกัน (คันป้ายประมูล ไม่เกี่ยว อย่าเอาเข้ามาในสมการนะครับ จะงงกันไปเปล่าๆ ครับ)