ผู้เขียน หัวข้อ: Innova crysta มือสอง vs Ertiga ป้ายแดง  (อ่าน 3935 ครั้ง)

ออฟไลน์ kamales

• Newbie
  • *
Innova crysta มือสอง vs Ertiga ป้ายแดง
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2021, 22:38:18 »
Innova crysta มือสอง vs Ertiga ป้ายแดง

คู่นี้ นั่ง 6 คน บ้างเป็นครั้งคราว เดือนละครั้ง มันสบายต่างกันแค่ไหนครับ
ถ้าขับไม่เร็ว 110-120 ไปต่างจังหวัดขับแต่ถนน 6-8 เลน ไม่ต้องเร่งแซงโหดๆ

ใช้รถแค่ปีละหมื่นโลครับ ซื้อรถแพงมาก ใช้ไม่คุ้ม
เรื่องประหยัดน้ำมันไม่เน้นมาก 10 ปี ใช้แค่แสนกว่าโล ค่าน้ำมัน ต่างกันอย่างมาก แสนกว่าบาท

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: Innova crysta มือสอง vs Ertiga ป้ายแดง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2021, 23:22:04 »
  ขนาดรถต่างกัน  Innova  นั่งสบายกว่า  ถ้าเป็นตัว Top  เบาะแยกแถว 2  นั่งสบายมากเดินเข้าออกแถว 3 ง่าย ไม่ต้องพับเบาะเวลาเข้าออก      ทุกที่นั่ง สามารถนั่งได้จริงสบายกว่า Ertiga    อยู่ที่ความรู้สึกคุณล้วน  ๆ  ชอบสบายกว่าไหม   ถ้าใช้บรรทุกคนนั่งเต็มคันทั้งคู่ Innova  กำลังเครื่องดีเซลดีกว่ามาก   แต่เบนซินมันจะอืดมากถ้าบรรทุกหนัก      ความนิ่มนวล Innova  คงสู้ไม่ได้เพราะมีแชซซีย์          ค่าซ่อม Innova   แพงมากกว่าแน่นอนเพราะเป็นเครื่องดีเซลซ่อมแพงกว่าเบนซิน  ตอน 2 -3 แสนโลขึ้นไป  โดยมากต้องซ่อมหัวฉีด เทอร์โบ แค่ 2 รายการนี้หลายหมื่นแล้วครับ    อะไหล่ตัวถังและช่วงล่างถ้าเข้าศูนย์ Innova  แพงโหดร้ายเลยเพราะ TOYOTA  บวกราคาอะไหล่รถนำเข้าไว้สูงมาก      แต่อะไหล่ใช้ร่วมกับรีโว่ในประเทศได้    ถ้าเข้าอู่นอกใช้อะไหล่เทียบทดแทนจะราคาถูกพอพอกับซ่อมกะบะ      แต่ถ้าเป็น SUZUKI  อะไหล่ถูก  เข้าศูนย์ซ่อมศูนย์ถูกกว่ากันเห็น ๆ  เลย   เครื่องเบนซินไม่จุกจิกสำหรับ SUZUKI ไม่มีอะไรน่ากังวล 

คู่นี้ สำหรับคุณเลือกรถป้ายแดง SUZUKI  ได้เลย   หรือชอบใหญ่ ๆ  ก็ไป Innova     
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2021, 00:03:05 โดย Auto »

ออฟไลน์ Staples

Re: Innova crysta มือสอง vs Ertiga ป้ายแดง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2021, 23:35:09 »
ถ้าเอา Ertiga ป้ายแดง แนะนำเพิ่มตังค์ไปเอา XL7 ป้ายแดงครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 02:00:08 »
  ขนาดรถต่างกัน  Innova  นั่งสบายกว่า  ถ้าเป็นตัว Top  เบาะแยกแถว 2  นั่งสบายมากเดินเข้าออกแถว 3 ง่าย ไม่ต้องพับเบาะเวลาเข้าออก      ทุกที่นั่ง สามารถนั่งได้จริงสบายกว่า Ertiga    อยู่ที่ความรู้สึกคุณล้วน  ๆ  ชอบสบายกว่าไหม   ถ้าใช้บรรทุกคนนั่งเต็มคันทั้งคู่ Innova  กำลังเครื่องดีเซลดีกว่ามาก   แต่เบนซินมันจะอืดมากถ้าบรรทุกหนัก      ความนิ่มนวล Innova  คงสู้ไม่ได้เพราะมีแชซซีย์          ค่าซ่อม Innova   แพงมากกว่าแน่นอนเพราะเป็นเครื่องดีเซลซ่อมแพงกว่าเบนซิน  ตอน 2 -3 แสนโลขึ้นไป  โดยมากต้องซ่อมหัวฉีด เทอร์โบ แค่ 2 รายการนี้หลายหมื่นแล้วครับ    อะไหล่ตัวถังและช่วงล่างถ้าเข้าศูนย์ Innova  แพงโหดร้ายเลยเพราะ TOYOTA  บวกราคาอะไหล่รถนำเข้าไว้สูงมาก      แต่อะไหล่ใช้ร่วมกับรีโว่ในประเทศได้    ถ้าเข้าอู่นอกใช้อะไหล่เทียบทดแทนจะราคาถูกพอพอกับซ่อมกะบะ      แต่ถ้าเป็น SUZUKI  อะไหล่ถูก  เข้าศูนย์ซ่อมศูนย์ถูกกว่ากันเห็น ๆ  เลย   เครื่องเบนซินไม่จุกจิกสำหรับ SUZUKI ไม่มีอะไรน่ากังวล 

คู่นี้ สำหรับคุณเลือกรถป้ายแดง SUZUKI  ได้เลย   หรือชอบใหญ่ ๆ  ก็ไป Innova     
อธิบายได้ละเอียดมากครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 08:22:13 »
Innova crysta
 ข้อดี กำลังเครื่อง , ห้องโดยสาร , อุปกรณ์ช่วยเสริมความปลอดภัย , ความทนทานของ
Ertiga
  ข้อดี คล่องตัวกว่า, ภาษีถูกกว่า , ใหม่ 
ถ้าให้เลือกผมเชียร์ Innova ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 08:50:50 »
ถ้าถามผม จิ้ม อิโนว่า
นั่งคนเดียว หรือนั่ง 7 คน ไม่ต้องสน กดเป็นมา

ส่วนพวกเครื่อง 1.5 แค่นั่ง 4 คนก็ต้องเผื่อระยะแซงแล้ว
ถ้านั่ง 7 คน แซงเลนสวนอกเลย ลุ้นสุดๆ

ส่วนเครื่องออฟชั่น
ก็ชอบอินโนว่านะ ท้ายไฟฟ้า เบาะกับตันที่มีพักแขน 2ข้าง
มีไฟในห้องโดยสาร ทำให้เดินทางกลางคืนกับครอบครัวไม่น่าเบื่อ ห้องโดยสารมืดๆคนนั่งจะเบื่อ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 09:11:40 »
ถ้าถามผม จิ้ม อิโนว่า
นั่งคนเดียว หรือนั่ง 7 คน ไม่ต้องสน กดเป็นมา

ส่วนพวกเครื่อง 1.5 แค่นั่ง 4 คนก็ต้องเผื่อระยะแซงแล้ว
ถ้านั่ง 7 คน แซงเลนสวนอกเลย ลุ้นสุดๆ

ส่วนเครื่องออฟชั่น
ก็ชอบอินโนว่านะ ท้ายไฟฟ้า เบาะกับตันที่มีพักแขน 2ข้าง
มีไฟในห้องโดยสาร ทำให้เดินทางกลางคืนกับครอบครัวไม่น่าเบื่อ ห้องโดยสารมืดๆคนนั่งจะเบื่อ
   อินโนว่าไม่ใช่ท้ายไฟฟ้าครับ    เปิดปิดมือ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 11:08:20 »
ชอบ Innova ครับ

ออฟไลน์ plakapong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 11:35:40 »
ผมเชียร์ Innova นะ ผมว่าเดินทางไกลขนของก็ได้เยอะ เบาะนั่งก็กว้างกว่าไม่เบียด
Ertiga น้องที่ทำงานใช้แล้วจุกจิกเหมือนกัน ทั้งแอร์ ทั้งช่วงล่าง รู้สึกว่าจะบอบบางกว่าโตโยต้าพอสมควรครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 12:27:46 »
ผมเชียร์ innova อีกเสียงครับ

กระดอง mpv ครอบอยู่บนแชสซีและเครื่องฟอร์จูนเนอร์ ที่ไหนก็ซ่อมได้ครับ

เว้นแต่ตัวเก่าที่ใช้เครื่องเบนซิน ยอมรับว่าอะไรเครื่องเอาเรื่องเลย

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 13:16:12 »
Innova 2.8 Diesel ขับดีกว่า พลังเหลือๆครับ
เคยขับ Innova 2.0 เบนซิน นั่งสบาย เพราะกว้าง ใส่ของได้เยอะ

ถ้าไม่ใช่Innova ผมเสนอลองพิจารณา Honda BRVครับ
ค่าซ่อมบำรุง อะไหล่ ถูกกว่าSuzuki
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Sai151088

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 13:44:51 »
Innova 2.8 Diesel ขับดีกว่า พลังเหลือๆครับ
เคยขับ Innova 2.0 เบนซิน นั่งสบาย เพราะกว้าง ใส่ของได้เยอะ

ถ้าไม่ใช่Innova ผมเสนอลองพิจารณา Honda BRVครับ
ค่าซ่อมบำรุง อะไหล่ ถูกกว่าSuzuki
suzuki  ค่าซ่อมบำรุง อะไหล่ แพงหรอครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 14:28:18 »

suzuki  ค่าซ่อมบำรุง อะไหล่ แพงหรอครับ

หลังๆมานี้ได้ยินว่าซูซูกิค่าแรงค่าอะไหล่ถูกที่สุดในกลุ่ม

แต่รถเพื่อนผม swift โฉมก่อนผมว่ามันโทรมเร็วกว่าเจ้าตลาดทั้งสองค่ายพอควรเลยนะครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 14:43:04 »
Suzuki นี่น่าสนใจตรงค่าดูแลรักษาและราคานะครับ

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 16:20:10 »
xl7 ครับ สวยใช้ยาว ป้ายแกงกลิ่นหอมๆ ขายต่อราคาดีงาม

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 17:14:36 »
Innova 2.8 ขับดีกว่าเยอะครับ นั่งก็สบายกว่าพอสมควร
จะหวั่นๆก็แค่อะไหล่ตัวถังครับ อะไหล่เครื่องใช้ร่วมกับ Revo ได้

เคสนี้ผมเลือก Innova มือสองครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 18:04:38 »

หลังๆมานี้ได้ยินว่าซูซูกิค่าแรงค่าอะไหล่ถูกที่สุดในกลุ่ม

แต่รถเพื่อนผม swift โฉมก่อนผมว่ามันโทรมเร็วกว่าเจ้าตลาดทั้งสองค่ายพอควรเลยนะครับ

เช็คราคาจากตารางเช็คระยะ Honda กับSuzuki ดังlink ด้านล่างนี้ครับ

https://www.suzuki.co.th/services/periodical

https://www.honda.co.th/service/periodical-maintenance

ราคาบางอย่างถูกและแพงกว่ากัน
น้ำมันเครื่อง0w20 H=1,028 , S=910
กรองนมค H=224 , S=180
แหวนรองน๊อต นมค H=15 , S=19
น้ำมันเกียร์3ลิตร H(CVT)=664 , S(ATF)=1,140
กรองเบนซิน H=1,250 , S=...
กรองอากาศเครื่อง H=255 , S=470
น้ำมันเบรก H=260 , S=332
กรองฝุ่นแอร์ H=671 , S=1,217
หัวเทียน H=2,244(4หัว @60,000km.) , S=712 @40,000km. #หัวเทียนชัดเจน Sถูกกว่าH

สายพานขับอุปกรณ์ สายพานแอร์ Sถูกกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2021, 18:16:30 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 18:18:51 »

เช็คราคาจากตารางเช็คระยะ Honda กับSuzuki ดังlink ด้านล่างนี้ครับ
https://www.suzuki.co.th/services/periodical

https://www.honda.co.th/service/periodical-maintenance

ราคาบางอย่างถูกและแพงกว่ากัน
น้ำมันเครื่อง0w20 H=1,028 , S=910
กรองนมค H=224 , S=180
แหวนรองน๊อต นมค H=15 , S=19
น้ำมันเกียร์3ลิตร H(CVT)=664 , S(ATF)=1,140
กรองเบนซิน H=1,250 , S=...
กรองอากาศเครื่อง H=255 , S=470
น้ำมันเบรก H=260 , S=332
กรองฝุ่นแอร์ H=671 , S=...
หัวเทียน H=2,244(4หัว @60,000km.) , S=392 @40,000km. #หัวเทียนชัดเจน Sถูกกว่าH
ผมว่าค่าอะไหล่ถูกที่สุดในบรรดารถญี่ปุ่นแล้วนะ  Suzuki.   Honda Brv ไม่น่าเสี่ยงสนิมกับบอดี้พื้นฐานก็บริโอมาพองลม. อีกอย่าง xl7ยังไม่ใช่cvt หนังกระติ๊กแต่เป็น4อัตราทดโบราณแต่ทนยันลูกบวช

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 20:36:02 »
ถ้าเอา Ertiga ป้ายแดง แนะนำเพิ่มตังค์ไปเอา XL7 ป้ายแดงครับ

+1 ครับ

ถ้าสามารถเพิ่มงบได้อีกนิด ไป XL7 คุ้มๆเลยครับ

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2021, 23:54:55 »
-Innova crysta ไม่เคยลอง
-Ertiga เคยทดลองขับ/นั่งแถว 2 สบาย แถว 3 ลำบากนิดหน่อย ป้ายแดง 10 ปีสบายๆ เห็นบนท้องถนนเยอะกว่าInnova
-เผื่อสนใจ Sienta ตัว G ป้ายแดง 750,000 ราคาไล่ๆกับ 2 ตัวเลือก
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 00:08:23 »
-Innova crysta ไม่เคยลอง
-Ertiga เคยทดลองขับ/นั่งแถว 2 สบาย แถว 3 ลำบากนิดหน่อย ป้ายแดง 10 ปีสบายๆ เห็นบนท้องถนนเยอะกว่าInnova
-เผื่อสนใจ Sienta ตัว G ป้ายแดง 750,000 ราคาไล่ๆกับ 2 ตัวเลือก
จากที่ไปนั่งมา ertiga สำหรับคนตัวผอมๆ สูงไม่เกิน 175 นี่นั่งสบายมากครับ เข่าเหลือๆ แต่ไม่อบเลยเกียร์4สปีด ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 01:01:51 »
พอมีโหลดขนาดนี้​ Innova ได้เปรียบทันทีครับ​ เครื่องไม่ห่วง​ ห่วงแค่บอดี้​ รอของและราคานำเข้า​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2021, 13:05:00 »
ใช้ crysta 2.8G รุ่นแถวสองเบาะ 3 ที่นั่งอยู่ครับ

ความจริงสองตัวนี้ไม่น่าจะเอามาเทียบกันได้ ขนาดตัวมันต่างกัน ดูจากขนาดเบาะก็รู้แล้วครับ (ที่บ้านมี่ crysta กับ city ขนาดเบาะหน้าต่างกันมากครับ) เรื่องขนาดเบาะ ความสบายของการนั่งต่างกันอยู่แล้ว เรื่องกำลังเครื่องก็อย่างที่หลายท่านบอกครับ ทุกวันนี้เปิดแค่โหมด eco ตลอดกำลังก็เหลือเฟือแล้ว ถ้าอยากมันกว่าเดิมก็เปลี่ยนเป็นโหมด normal ก็พุ่งมากมายแล้ว (แต่ถ้าเปิดโหมด power นี่พุ่งเกินจนเบรคเกือบไม่ทัน 5555...)
อีกอย่างผมใช้มาปลายปีนี้ครบ 5 ปี วิ่งเกือบ 9 หมื่นโล พวกอุปกรณ์ภายในสภาพยังกริ๊ปอยู่ ดูไม่โทรมเลยครับ

ทีนี้ก็อยู่ที่เจ้าของกระทู้ว่าจะเลือก mini MPV พื้นฐานเก๋งเครื่องเบนซินเล็กเทคโนเกียร์โบราณแต่ได้รถใหม่ หรือจะเอา mini MPV ไซส์ใหญ่พื้นฐานกระบะ (ที่ไม่สูงเท่า PPV) เครื่องกระบะดีเซลเทอร์โบเกียร์ AT 6 สปีดล่ะครับ

ปล.ไม่เคยขับ Ertiga ครับ