ผู้เขียน หัวข้อ: CRV G5 ยังน่าสนไหมครับ  (อ่าน 4817 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewnet

• Newbie
  • *
CRV G5 ยังน่าสนไหมครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 13:29:01 »
ตอนแรกเล็งๆ cross ไว้ แต่พอมาดูราคา เพิ่มอีกหน่อยได้ CRV รถไซค์ใหญ่กว่า แต่เหมือนจะปลายโมเดลแล้ว

เลยลังเลครับ การใช้งาน ใช้น้อย อาจจะมีต่างจังหวัดนานๆที แต่ คหสต. CRV ดูภูมิฐานกว่า cross

และส่วนลดตอนนี้ควรได้เท่าไร่ครับ รุ่น 2.4s ขับ 2 พวกออฟชั่น sensing ผมไม่ค่อยสนเพราะมีแลวไม่เคยได้ใช้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ a.peerapong

• Full Member
Re: CRV G5 ยังน่าสนไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 14:13:44 »
ยังซื้อได้ครับ แต่เป็นตัวเบนซิน รุ่นถูกสุดนะคับ สมน้ำสมเนื้อกับราคา  //  รุ่นรองรุ่นท๊อปดูแพงเกินจริงไปแล้ว ณ.ปัจจุบัน

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 14:23:34 »
 :) ถ้าคิดว่าซื้อระบบโดยรวม ความเสถียรไว้ใจได้ ผมว่าน่าซื้อนะครับ
ขับดีใช้ได้ ดีกว่าPPV แน่ๆหากชอบแบบเก๋ง เครื่องกำลังดีปัญหาน้อยมาก
ทั้งนี้ผมอยากให้ลองไปขับทั้งสองดูก่อนนะ อาจได้ข้อมูลเพิ่มเติมในจุดที่สงสัยครับ
เพราะขนาดรถต่างกัน ความคล่องตัวอะไรพวกนี้อาจต่างกันครับ :)

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 16:08:34 »
ถ้างบไหว และไม่สนว่าใกล้ตกรุ่นก็ยังเป็นตัวเลือกที่ดีครับ

ส่วนลดผมเคยตามดูช่วงตัว mc มาใหม่ๆ ตัวก่อน mc ลดกันหลักแสนนะ

ปัจจุบันก็คงได้หลายหมื่นอยู่ครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 16:14:30 »
CRV G5 พึ่งจะ Minorchange ไปเองนะครับ ส่วนตัวผมมองว่าน่าสนใจครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 17:20:18 »
 8) 8) 8).....ดี ไม่ผิดหวัง คบได้เลยครับ :-X

ออฟไลน์ mewnet

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 18:06:43 »
ขอบคุณทุกท่านครับ คงจะจบ crv 2.4s ขับ2 ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 19:44:11 »
เห็นเพื่อนถอย cross ออกมาบ่นเรื่องช่วงล่างมากเลย

CR-V ขับดีกว่าแยะ ยืนยันครับ

ออฟไลน์ Thanyanon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 20:43:32 »
crv g5 ขับดีกว่า cross ทุกด้านอยู่แล้วครับ  รถคนละsegment  ถ้าขับรถเก๋งมาก่อน อยากบอกให้ทราบ  crv ช่วงล่างเน้นนุ่ม แต่โคลงนะครับ  เจอถนนไม่เรียบ คนนั่งหลังมีเวียนหัวได้   ส่วน cross ออกอาการหนักกว่า crv ครับ   

crv เก็บเสียงยางบดถนนไม่ดีนะครับ  ขับบนถนนคอนกรีต เสียงดังมาก

crv เครื่อง 2.4  ขับในเมืองซดน้ำมันมากๆครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 21:16:42 »
crv g5 ขับดีกว่า cross ทุกด้านอยู่แล้วครับ  รถคนละsegment  ถ้าขับรถเก๋งมาก่อน อยากบอกให้ทราบ  crv ช่วงล่างเน้นนุ่ม แต่โคลงนะครับ  เจอถนนไม่เรียบ คนนั่งหลังมีเวียนหัวได้   ส่วน cross ออกอาการหนักกว่า crv ครับ   

crv เก็บเสียงยางบดถนนไม่ดีนะครับ  ขับบนถนนคอนกรีต เสียงดังมาก

crv เครื่อง 2.4  ขับในเมืองซดน้ำมันมากๆครับ

ผมว่าตามนี้เลย
เสียดายไม่ได้เครื่อง 1.5 เทอร์โบ มันจ่าน่าใช้ยิ่งขึ้น

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 21:36:54 »
รถใช้น้อย สายจอด ไม่กังวลค่าน้ำมัน
เมื่อตอนขับ แล้วได้ความรู้สึกดี นั่งสบาย ทั้งแถวหน้า แถวหลัง
CRVเลยครับ

ดูตารางเช็คระยะ Honda ระบุค่าใช้จ่ายละเอียดกว่าToyota
แปลกใจToyota ไม่มีค่าน้ำมันเกียร์ และน้ำมันเกียร์ศูนย์ดูจะแพงกว่าHondaด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2021, 21:43:59 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2021, 22:41:38 »
ถ้ารับได้กับเรื่องกินน้ำมัน ก้ไป CRV 2.4 ครับ แต่ผมคิดว่ารุ่นที่น่าเล่นสุดคือ 2.4S

เห็นว่ารถไฮบริดจะไม่เหมาะกับการซื้อมาจอด ว่ากันว่าแบตจะเสื่อมเร็ว

เรื่องช่วงล่าง ผมไม่แน่ใจนะครับ ว่าคันไหนโยนกว่ากัน แต่เคยขับ CRV G5 แบบ Lane change คือโยนตัวเยอะครับ แต่ Cross ก็เซตมาแนวๆ เดียวกันคือเน้นนุ่ม ส่วนเรื่องการซับแรงสะเทือน CRV ชนะครับเพราะนน.รถเยอะกว่า

ถ้าตัว G7 ออกมามี ehev ก็น่าสนใจสำหรับผม น่าจะถึงรอบเปลี่ยนรถพอดี รถไซส์นี้ ถ้าไม่ใช่ไฮบริดหรือดีเซลไม่รอดหรอก 5555
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2021, 00:03:24 »
ถ้าไม่ติดปลายโมเดล ผมว่าเป็นรถที่ดีคันนึงนะ

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2021, 10:19:31 »
ตัวรถ น่าสนใจครับ ดีกว่า cross แน่นอน

เห็นข่าว โปรโมชั่น รับน้อง H6 จากรุ่นพี่ๆ ส่วนลด อัตราดอกเบี้ย อื่นๆ น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2021, 10:20:41 »
 รุ่นนี้อ่านคำว่ากินน้ำมันเลยทำให้ไม่อยากเล่นแล้ว  น้ำมันแพง      แต่เครื่องเบนซิน 2.4 เสถียรมากนะใช้มานานเกิน 10 ปี  ปัญหาแทบไม่มีแล้วมั้ง 
  อย่าไปเทียบกับ Cross  เลยรถคนละขนาด   Cross  ไม่มีทางดีกว่าแน่  ๆ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2021, 10:46:58 »
ตอนนี้ซื้อ cross ผมยังอยากได้เลยครับ ตัวรถคนละเรื่องกันเลย แต่ส่วนตัวขับรถในเมืองเป็นส่วนมากและอยากได้รถที่ประหยัดน้ำมันหน่อย เลยตัดออกไปก่อน เพราะขึ้นชื่อเรื่องซดแหลกเลย

แต่ถ้าเจนหน้ามี hybrid ก็อาจได้เจอกันครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2021, 12:40:39 »
ที่ว่ากินน้ำมันนี่กินแค่ไหนครับเห็นพูดกันมานมนาน 

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2021, 15:25:54 »
ที่ว่ากินน้ำมันนี่กินแค่ไหนครับเห็นพูดกันมานมนาน

ที่บ่นจริงจัง คงประเภทซื้อใช้ขับไปทำงาน ในเมือง-ชานเมืองล่ะครับ ธรรมชาติของเครื่อง 2.4 ผมเคยขับย่านสาทร 6-9 km./l. ไม่เกินนี้
ส่วนขับเดินทางตามปรกติ ไม่เคยได้ต่ำกว่า 13-14 km./l. มากสุดเคยได้ถึง 20 km./l. ด้วยซ้ำครับ สำหรับผมถือว่าไม่เปลือง เปลืองค่าภาษีประจำปีมากกว่า
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 10:30:38 »
ผมว่า CR-V เหมือนเป็นอะไรที่กลางๆ ครับ ไม่ได้ดีเด่นอะไร แต่ก็ไม่มีอะไรแย่ ถ้าขนาดรถ ตอบโจทย์การใช้งาน ผมว่าก็ซื้อได้เลยนะครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 11:01:22 »
Corolla Cross จะดีกว่าไหมครับ ขับง่ายกว่า ปัญหาจุกจิกน้อยกว่า Honda

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 11:03:37 »
ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องค่าน้ำมัน ในแง่การโดยสาร CRV เป็นตัวเลือกที่ดีกว่า Cross ครับ

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 11:41:34 »
crv กินน้ำมัน

เครื่อง 2.4 ตัวนี้ ใช้มา 20กว่าปีพัฒนากันมาจนสุดๆ ของมันแล้ว
มาใส่ใน crv2.4 เคยใส่ใน accord2.4 แน่นอน ว่าอยู่ใน crv กินน้ำมันมากกว่า ด้วยลักษณะของตัวรถ
ในกลุ่มนี้ crv 2.4 อัตราการกินน้ำมันอยู่แถวกลางๆ ของตาราง ไม่เด่นไม่ด้อย

ส่วนเทียบกับ เครื่อง 2.0 1.8 1.6  ecocar
มันก็ต้องกิน มากกว่า เป็นธรรมดา
เหมือน accord กินน้ำมันมากกว่า civic city

คนใช้รถ crv บางกลุ่ม มาจาก รถ 1.8 1.6 eco car
เคยเติม น้ำมันเต็มถังที่ 1200ถึง 1300 บาท (eco car น้อยกว่านี้)
มาเจอ crv เติมถัง 1400ถึง1500 บาท ถังใหญ่กว่า กินน้ำมันมากกว่า KM/L
แถมเติมบ่อยกว่าอีก
สรุปยอด ค่าน้ำมันเดือนแรกนี่ มีหงุดหงิด ตำหนิรุนแรง รถกินน้ำมัน

นี่ก็เป็นที่มาของ crv กินน้ำมัน
*ขอไม่อ้างอิงเครื่องตัวอื่น ครับ

ผมว่า มันสมเหตุสมผล ในตัวมัน ไม่ได้กินน้ำมัน มากมายผิดปกติแต่อย่างไร

ในรถประเภทนี้ ด้วยเหตุผลโดยสรุปทั้งหมด crvเป็นแชมป์ ตลอดกาลมา กว่า20ปีแล้วครับ

ออฟไลน์ taxzar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 12:34:12 »
ตอนแรกเล็งๆ cross ไว้ แต่พอมาดูราคา เพิ่มอีกหน่อยได้ CRV รถไซค์ใหญ่กว่า แต่เหมือนจะปลายโมเดลแล้ว

เลยลังเลครับ การใช้งาน ใช้น้อย อาจจะมีต่างจังหวัดนานๆที แต่ คหสต. CRV ดูภูมิฐานกว่า cross

และส่วนลดตอนนี้ควรได้เท่าไร่ครับ รุ่น 2.4s ขับ 2 พวกออฟชั่น sensing ผมไม่ค่อยสนเพราะมีแลวไม่เคยได้ใช้

ขอบคุณครับ

โจทย์เดียวกับผมครับ สุดท้ายผมเอาจบที่ CRV ขับ 2 ปลายปีที่แล้ว
หลักๆ ตอนที่ผมมาเลือก CRV  เพราะว่า ขนาด กับ เครื่องยนต์ ครับ
โดยรวมก็พอใจกับ CRV ครับ ใหญ่ และก็ไม่อืด เมื่อเทียบกับเงินที่เพิ่มมา
สำหรับผมโอเคเลยครับ แต่ CRV จะประหยัดสู้ CROSS ไม่ได้แค่นั้นเองครับผม

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 14:58:38 »

ที่บ่นจริงจัง คงประเภทซื้อใช้ขับไปทำงาน ในเมือง-ชานเมืองล่ะครับ ธรรมชาติของเครื่อง 2.4 ผมเคยขับย่านสาทร 6-9 km./l. ไม่เกินนี้
ส่วนขับเดินทางตามปรกติ ไม่เคยได้ต่ำกว่า 13-14 km./l. มากสุดเคยได้ถึง 20 km./l. ด้วยซ้ำครับ สำหรับผมถือว่าไม่เปลือง เปลืองค่าภาษีประจำปีมากกว่า

ถ้า CRV กินตามนี้ ผมว่ามันก็ไม่ถือว่ากินมากนะ เพราะ HRV 1.8 ที่ขับอยู่ ขับสาทรรถติดๆทุกวัน ผมก็ได้ 7.5-9 โลลิตร ยิ่งเจอช่วงไหนที่ติดนรกแตก หล่นไปถึง 6ปลายๆ ก็มี ส่วนต่างจังหวัดผมขับ 100-140 ก็ได้ประมาณ 14 โลลิตร เลยรู้สึกว่ามันพอๆกันครับ

ส่วน CRV ซื้อได้มั้ย ผมว่าโอเคนะ ผมยังรู้สึกอยากได้เลย ตัวเริ่มต้นดูน่าสนใจสุด ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 15:33:04 »
ใช้ตัว 2.4 อยู่ครับ

-เรื่องกินน้ำมันไม่ได้รู้สึกว่าอะไรขนาดนั้น ก็ตามสมเหคผล รถ 2.4 ลิตร คันอื่นที่พิกัด 2.4ขึ้นไปกี่คันๆ ก็กินเท่านี้ไม่ได้มากผิดปรกติ
-คุณภาพประกอบ ไม่ได้ดี วัสดุบางชิ้น ห่วย ห่วยแบบหักติดมือออกมาเลย มี หรือบุบเห็นๆ แต่ ไม่มีอะไร ที่มันเปน ชิ้นส่วนสำคุณ ที่พัง ส่วนใหญ่จะเป็นวัสดุปิดที่แค่ตบแต่ง
-จุกจิก มั้ย ไม่เจออะไร ที่แย่เกินรับได้ มีเสีย ซ่อมได้ ปรกติ ไม่ได้มากมายผิดปรกติ เคยเจอที่ซ่อมบ่อยกว่านี้ เสียหนักกว่านี้ อันนี้ ถือว่าธรรมดามากๆ
-คุณภาพ ถ้า คุณมองอย่างเข้าใจว่า จริงๆ รถคันนี้ ใน ตปท มันขายไม่ถึงล้านหรือล้านต้นๆ ที่มันแพงขึ้นมาเป็น ค่าภาษีกับการตลาด ก็จะไม่รู้สึกว่า มันไม่มีคุณภาพ แต่มันเป็นไปตามราคา

- การขับขี่โอเค มีดีที่ พทใช้สอยเยอะ มีความอเนกประสงค์ อำนวยความสะดวกให้ระดับหนึ่ง ไม่ได้ไฮเทคมาก ความปลอดภัยก็มีให้ ระดับพอใช้ "ไม่น่าเกลียด" แต่ไม่ได้ดีเท่าคู่เเข่ง

สำหรับผม มัน สมราคามัน (ตอนซื้อได้ลด แสนกว่าบาท ถ้าซื้อราคาเต็มก็คงไม่ซื้อ) มีทุกอย่างที่ควรมี ที่ไม่มีก็ไม่ได้อยากได้อะไรมากพอที่ต้องไปเพิ่มเงินไปซื้อหรือเสียดายมันหรือขาดไม่ได้จนต้องเปลี่ยนไปใช้รุ่นอื่นๆ ที่อาจจะมีข้อเสียที่มากกว่าและไม่ได่อยากได้มากกว่า คันนี้

ออฟไลน์ mobgang33

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2021, 09:16:51 »
ใช้งานน้อย ส่วนต่างค่าน้ำมันคงไม่ต่างกันมากครับ
ระหว่าง cross  กับ crv
ถ้าไม่รีบรอ crv gen ใหม่ดีกว่าครับ น่าจะได้เครื่องยนต์ใหม่
ผมเคยเปรียบเทียบเหมือนกันครับ สองตัวนี้ พอดีใช้รถเยอะและคิดว่าจะขับไปเที่ยวในกทม. รถติดสบายใจ
ค่าน้ำมันกว่า ไปเที่ยวได้บ่อยๆ ประหยัดมาก ถังนึง37 ลิตร วิ่งได้ 6-700โล ตามหน้าจอคำนวน 21.xx
เลือก cross ตัวท้อป มาแล้วครับ ติดแค่ ที่วางของน้อยด้านข้างประตู วางบัตรเหรียญไม่ได้
ที่วางแก้วตรงกลางเล็กไปหน่อย
ถ้า crv มี hybrid เมื่อไร คงได้เจอกันครับ