ผู้เขียน หัวข้อ: รถตู้ Hyundai H-1 และ Grand Starex น่าขับ/น่านั่งไหม+ประสบการณ์ใช้งานจริง  (อ่าน 8594 ครั้ง)

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ก่อนที่ Hyundai Staria จะเปิดตัวในไทย

อยากทราบว่า Hyundai H-1 กับ Grand Starex น่าขับและน่านั่งไหม และ ประสบการณ์การใช้งานจริงเป็นอย่างไรและการบำรุงรักษาของรถตู้ทั้ง 2 รุ่น จุกจิกหรือไม่

Hyundai H-1

Hyundai Grand Starex

สรุป ถ้าเลือกได้จะเลือกรถตู้ Hyundai รุ่นไหนและรุ่นย่อยแบบไหน คุ้มค่าที่สุด

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
ปัจจุบันผมขับทั้ง 2 คัน ระหว่าง Toyota Vellfire​ 20 และ Hyundai Grand Starex ประมาณเดือนละ 3 ครั้ง โดยเป็นการเดินทางไกลตลอดครับ

โดยคัน Hyundai คุณพ่อผมดูแลเอง และขับเอง

เรื่องน่าขับหรือไม่
จากคนที่ชอบขับรถอย่างผม ผมชอบ H1(เรียกย่อๆนะครับ)​มากกว่าครับ กดเป็นมาตามนิสัยดีเซล เร่งแซง เหยียบได้โหดแบบไม่ต้องเกียร์พัง ปัจจุบัน 2 แสนโลแล้ว ไม่เคยมีปัญหากวนใจเลย

ส่วน Vellfire​ 2.4 พอเหยียบได้บ้าง ไม่แย่ แต่ขับแล้วเกร็งน่าดู กลัวเกียร์ cvt พัง

อัตราสิ้นเปลือง พอๆกันครับ 10-12โลลิตร

ต่อด้วยช่วงล่าง
โคลงเคลง​สไตล์รถตู้พอๆกันครับเวลาทำเวลา

Vellfire ของผมรถเดิมๆ ตอนใช้ล้อเดิม 18 คือรำคาญเสียงถนนและความกระด้างมาก สุดท้าย ไปเแลี่ยน 16นิ้วมา ฟินเวอร์ แต่เวลาเจอเสียงเส้นถนน ก็ดังอยู่

ตัดมาที่ h1 พ่อผมไปร้านซ่อมโช้คเจ้าดัง อัดน้ำมันใหม่ คือ ดีงามมากครับ ไม่แข็งอย่างที่หลายๆคนคิด เรียกได้ว่าใกล้เคียงกับ vellfire เลย แต่ ด้วยความที่เป็นช่วงล่างรถตู้ส่งของ ผมขับได้สบายใจกว่า vellfire เยอะมาก

เคยนั่งหลังสุดทั้งคู่ครับ เนื่องจากพ่อผมอัดน้ำมันโช้คมา คือ ไม่ต่างกันเลยระหว่าง 2 คันนี้

... ใครว่า alphard และ vellfire นิ่ม ผมเองขอค้านเบาๆเลยครับ การที่รถคันนึงจะขายออกมา ต้องวิ่งทดสอบในแต่ละประเทศนั้นๆเพื่อทดสอบช่วงล่าง

เค้าทำมาเพื่อถนนญี่ปุ่น แต่เราไปเอาเค้าเข้ามาแบบทั้งดุ้น แน่นนอนครับ โช้คและสปริงเค้าเซ็ทสำหรับถนนเรียบๆ เส้นและรอยต่อน้อยๆ สะพานไม่ชัน เมื่อมาถึงเรา ยังไงก็ต้องทำให้ใกล้เคียงกับถนนบ้านเรา

H1 และ Grand Starex เรียกได้ว่าเป็นรถคันเดียวกันครับ แต่ต่างกันแค่การตกแต่ง

อยู่ที่คุณจะใช้ 11 ที่นั่ง หรือ 7 ที่นั่ง
ถ้าเน้นเอนกประสงค์จริงๆ แนะนำ h1
ถ้าเน้นนั่ง แน่นำ grand starex ครับ

เบาะแถว 2 ของ  grand starex เป็นแบบ fix นะครับ หากต้องการขนของข้างหลังเยอะๆ แล้วนั่งเต็มคัน  แถว 3 จะแชร์ขึ้นมาลำบากครับ

อีกข้อหนึ่งคือเรื่องความสูงครับ
ที่ทาง hyundai จะสูงพอสมควร

แต่หากไม่ติดเรื่องงบ หรือราคาขายต่อ
ผมสนใจ kia gc มากกว่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2021, 19:11:38 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
H1 เคยเป็นหนึ่งใน Candidate ตอนสมัยผมจะออก Space Wagon

ตอนนั้นขายถูกคุ้มเลยนะ 1.2xx ล้าน ก่อนวันเวลาผ่านไปจะยัดอะไรมาจนดันราคาไปจนไกล

แต่สุดท้าย ตัดออกเพราะตอนนั้น Hyundai Thailand กลับมาใหม่ไม่นาน ไม่มี 0 ตจว. แพร่หลาย และ ผญ ขับคันนี้เป็นหลัก ขนาดเกินความต้องการ และเสี่ยงเข้าห้างยากเลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Akrachai

• Sr. Member
ของในมุม H1 ครับ นั่งสบายไป เบาะแถว 3 นั่งสบายกว่า kia carnival ครับ สูง185 (โฉมก่อนรุ่นนำเข้า)
เอาเป็นว่าเบาะสำหรับผมที่เคยนั่งทุกที่นั่ง ยกเว้นเบาะคนขับ นั่งสบายหมดครับ น้องชายผมตัวใหญ่(อ้วน) นั่งไม่มีบ่นเลยครับสบาย

การขับขี่ไม่รู้ แต่ก็ไม่ได้รู้สึกว่าไม่อืดเวลานั่ง 7 - 8 คน + สัมภาระ (จากการไปต่างจังหวัดเกิน 10 รอบ) 

ระบบแอร์ใช้งานได้ดีแอบหนาวไปด้วยซ้ำ

ปล.ตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้วขายทิ้งไปซื้อ kia carnival ที่ผมบ่นว่านั่งไม่สบายไปนี่ละ 55555 (ราคามันได้)

Gunther

ถ้า Hyundai H-1/Grand Starex เทียบกับ Kia Grand Carnival โดยภาพรวม รุ่นไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ที่บ้านผม H1 ใช้ป้ายแดงมาตั้งแต่ปีประมาณ 12 - 13 ถ้าไม่นับว่าค่าบริการที่ศูนย์แพงกว่าที่คิดไว้นิดหน่อย รถไม่มีปัญหาอะไรเลย

ระหว่างนั้นมี Vellfire เข้ามาด้วย คอนนี้ไปแล้ว เพราะจุกจิกกว่า

ตอนนี้ H1 เป็นเกาหลีคันเดียวที่บ้านครับ ยุโรปก็ไปหมดแล้ว เหลือแต่ญี่ปุ่น
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

Gunther

ของในมุม H1 ครับ นั่งสบายไป เบาะแถว 3 นั่งสบายกว่า kia carnival ครับ สูง185 (โฉมก่อนรุ่นนำเข้า)
เอาเป็นว่าเบาะสำหรับผมที่เคยนั่งทุกที่นั่ง ยกเว้นเบาะคนขับ นั่งสบายหมดครับ น้องชายผมตัวใหญ่(อ้วน) นั่งไม่มีบ่นเลยครับสบาย

การขับขี่ไม่รู้ แต่ก็ไม่ได้รู้สึกว่าไม่อืดเวลานั่ง 7 - 8 คน + สัมภาระ (จากการไปต่างจังหวัดเกิน 10 รอบ) 

ระบบแอร์ใช้งานได้ดีแอบหนาวไปด้วยซ้ำ

ปล.ตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้วขายทิ้งไปซื้อ kia carnival ที่ผมบ่นว่านั่งไม่สบายไปนี่ละ 55555 (ราคามันได้)

Kia Carnival รุ่นใหม่ดูทันสมัยขึ้นเยอะ

แต่อีกไม่นาน Kia Carnival จะมีโลโก้ Kia แบบใหม่......

ออฟไลน์ axister

ผมใช้ h1 แต่ไปทำเบาะ vip เอานะครับ ติดประตูไฟฟ้า
ปัญหาที่เกิดคือไปแถว 3 ยาก เพราะเบาะแถว 2 บวมใหญ่ แต่ไม่เป็นไรเน้นนั่งแค่ 4 คน
ประตูไฟฟ้าเอ๋อบ่อย แก้แล้วแก้อีก เหมือนไฟมันไม่พอ แก้เท่าไหร่ก็ไม่หาย

จุกจิกก็ถือว่าตามระยะปกติ แต่บำรุงไม่เบานะ ปีๆนึงรวมๆ ถูกกว่า lexus จิ้ดเดียว

ผมว่าควรเอาตัวที่ option ครบ แต่เบาะ 11 ที่ครับ เบาะยังปรับตามการใช้งานได้ แต่ระบบไฟ custom แล้วปัญหาเยอะ

เพราะพอเป็น grand starlex ราคาก็อู้หู ผมจำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ตอนซื้อแต่จำได้ว่าต่างกันหลายแสนเลย

แล้วก็มันสูงครับ แบบพอดีกับที่จอดรถหลายๆที่ ถ้ามีเสาอากาศก็ชนปั้งๆ งอกันไป อย่าง b1 central world นิชนทุกขื่อจนกว่าจะลงไปฝั่ง office

ขับขี่สำหรับผมถือว่านิ่งในที่ความเร็วสูงไม่ย่วบย่าบแบบ majesty แข็งกว่านิดๆ

ทั้งหมดทั้งมวลถ้าเลือกได้ผมเอา kia grand carnival ดีกว่า ไปลองขับแล้วประทับใจ สบายกว่า h1 นิดๆ นิ่งกว่าหน่อยๆ แต่ตอนแรกมองว่าซื้อให้พ่อแม่นั่งอยากได้หลังคาสูงๆหน่อย
เทียบกับรุ่นเก่านะ รุ่นใหม่ผมรอ staria มาแล้วค่อยไปขับเทียบอีกที

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....ใช้แต่ H-1 ไม่งอแง ไม่มีอะไรน่าติ 4 ปีกว่าคิดว่าใช้งานคุ้มเกินราคาไปแล้วครับ :-X

ออฟไลน์ Auto

H1  ตอนมาไทยช่วงแรก ๆ  ค่าบริการก็ยังไม่แพงมาก     หลังจากที่ลูกค้าเริ่มแห่มาซื้อใช้เยอะขึ้นเพราะขายดีไม่มีคู่แข่ง   ก็เลยขึ้นราคาค่าบริการมาเรื่อย ๆ    หลังจากนั้นคนก็บ่นว่าค่าบริการแพงกันมาตลอด      แต่ข้อดีคือมันไม่จุกจิกเลยตามประสาดีเซลที่ยังไม่มีอะไรซับซ้อน  หลายคนเลยยอมรับค่าบริการที่แพงขึ้นได้     รถมันใหญ่สูงถ้าไม่ได้วิ่งเข้าห้างบ่อย  ๆ  หรือในเมืองบ่อย ๆ  ผมว่าไม่ใหญ่เกินไปหรอก     ขับเที่ยวใช้งานตจว ผมว่าน่าใช้ขับสบาย รถไม่จุกจิก ไว้ใจได้   

Gunther

8) 8) 8).....ใช้แต่ H-1 ไม่งอแง ไม่มีอะไรน่าติ 4 ปีกว่าคิดว่าใช้งานคุ้มเกินราคาไปแล้วครับ :-X

H-1 ถือว่าเป็นรถตู้ แนวครอบครัว ยอดนิยมเลยครับ ถ้า Staria ใหม่มาไทย แล้วรอดูในระยะยาวว่ามีอะไรน่าติไหม ซ่อมจุกจิกไหม เพราะ Staria น่าจะมีระบบไฟฟ้าเยอะกว่า H-1 โดยเฉพาะมาตรวัดดิจิตอล ระบบความปลอดภัยต่างๆ เซ็นเซอร์ติดรถที่มากขึ้น จอกลางที่ใหญ่ขึ้นกว่า H-1

แต่ว่า H-1 เคยเปิดตัวในไทยครั้งแรกประมาณช่วงปี 2008 และ Grand Starex เปิดตัวในไทยตามมาประมาณช่วงปี 2009 ถือว่าจำหน่าย 2 รุ่นยาวนานกว่า 10 ปี แทบไม่ตกรุ่นเลย เพราะ 2 รุ่นนี้ปรับโฉมหลายครั้ง + เคยทำรุ่น Limited Edition มาหลายครั้งแล้วด้วย

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้า Hyundai H-1/Grand Starex เทียบกับ Kia Grand Carnival โดยภาพรวม รุ่นไหนดีกว่ากันครับ

ถ้าไม่ติดว่า พอถึงอายุ 5-7 ปีขึ้นไปแล้วจะต้องขายรถและเอาเงินดาวน์ไปถอยรถคันใหม่ ส่วนตัวผมว่า kia น่าใช้กว่าเยอะมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
ใช้มา 3 ปีกว่า   เข้าศูนย์ตลอด  ไม่มีปัญหาอะไร

ข้อเสีย คือ 
- ที่เก็บของตรงคนขับน้อยครับ   ทุกอย่างจะโดนโยนไว้เบาะตรงกลางหน้าเกียร์     
- ที่นั่งแถวสุดท้ายเวลาพันแล้วมันได้พื้นที่ใช้สอยมาอีกนิดเดียว คือ มันพับแค่เบาะนั่งขึ้นมา    ถ้านั่งไม่เกิน  8 คน แล้วมีของเยอะ เอาเบาะแถวสุดท้ายออกก็ได้ แค่จะเสี่ยงตำรวจเรื่องป้ายฟ้า 
- เข้าศูนย์รอบละ 5000-10000
- รถออกมา 10 กว่าปี  +  คอนโซลโบราณ 

ข้อดี
- เครื่องมีกำลัง เหยียบมาตลอด   เมื่อเทียบกับน้ำหนักตัวและน้ำหนักบรรทุก
- นั่งเต็ม 9 - 11 ที่นั่งได้แบบไม่เหนื่อยมาก  เพราะมันเป็นรถตู้ ไม่ได้สบาย commuter แต่สบายกว่า grand carnival

สรุป ไปดูมาก่อนว่านั่งกี่คนครับ  ถ้า น้อยกว่า 5 ไปดูพวก suv ก็ได้   6-8  kia ดูน่าขับกว่า h1   มากกว่านั้น h1 นั่งสบายกว่า

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
รอ Staria เปิดตัวปีนี้
ปีหน้าจะไปหา H1 มือสองมาไว้บ้านแล้วครับ
กำลังหาข้อมูล H1 อยู่เหมือนกัน
ที่รอ Staria เปิดตัวเพราะหวังว่าราคามันจะลดลงอีกหน่อย
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
อยากให้ลองดูเรื่อง safety ด้วยนะครับ ผมเคยดูๆรุ่นนี้เมื้อ 2-3ปีก่อนเพราะราคาและศูนย์ใกล้บ้าน. แต่ต้องล้มเลิกเพราะอุปกรณ์safety พวกairbag ที่น้อยมากๆ มีแค่คู่หน้า และตัวเข็มขัดของเบาะแถวหลังทั้งหมดเป็นแบบรัดเอว ไม่ใช้3จุด. ของพวกนี้ไปทำเองไม่ได้นะครับ ผมเลยไม่ได้ดูH1เลย เพราะรับไม่ได้กับSafety จริงๆ (ตอนนี้ option เปลี่ยนหรือไม่ต้องไปดู) ผมคิดว่ายิ่งรถที่คนนั้นหลายคน ระบบSafety ยิ่งต้องเยิะ และถ้ามีกำลังจ่ายได้ ผมจะจ่ายเพิ่มถ้าแลกกับความปลอดภัยที่เพิ่มขึ้น.

ปล.ดูreview คร่าวๆ เห็นว่า KIA มี AB และ ระบบsafety เยอะดีนะครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ SM.

ผมว่า H-1 ในบ้านเรา ที่คนมักจะติ หรือไม่ชอบ เพราะเรื่อง option และ ศูนย์บริการ ที่น้อย นะครับ

ส่วนมากไม่ค่อยเจอใครบ่นเรื่องรถขับไม่ดีเลย

Gunther

มาแน่นอนครับ 9 กรกฎาคมนี้สำหรับ Hyundai Staria รอดูว่าจะถูกใจเหมือนรุ่น H-1 และ Grand Starex ไหม แต่ว่าผมชอบดีไซน์รุ่น Staria ดูล้ำสมัยมากๆ