ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่องไฟหน้า led philips ครับ  (อ่าน 4159 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
อยากถามเรื่องไฟหน้า led philips ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 17:40:54 »
ผมกลังจะหามาเปลี่ยนแต่มาสงสัยระหว่างไฟ philips สองรุ่นนี้อะครับ

รุ่นที่เป็นพัดลม กับ รุ่นที่เป็นแผ่นฟรอยระบายอากาศ

แล้วก็รุ่นพัดลมราคาถุกกว่าด้วย สองรุ่นนี้มันต่างกันยังไงครับ ขอโทษด้วยนะครับผมแทรกรูปไม่เป็น  ::) จริงๆจะมีรูปมาให้ดู

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: อยากถามเรื่องไฟหน้า led philips ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 17:51:57 »
มันจะมี version 1 กับ 2 .. รุ่นพันกว่าบาท นะครับ (มีรุ่น 5 พันกว่า อีกรุ่น)

version แรก เป็นแผ่นฟอยล์
version สอง เป็นพัดลม

ผมใช้ version 2 ในรถ HONDA CITY HB ...

1. เสียงพัดลม ถ้าติดเครื่อง เปิดแอร์ เดินเบา ไม่เปิดวิทยุ .. ได้ยินเสียงหึ่งๆเบาๆครับ แต่พอรถวิ่งก็ไม่รู้เรื่องละ เสียงอื่นกลบหมด

2. ความสว่าง กับ เลนส์โปรเจคเตอร์ห่วยๆของรถรุ่นนี้ สำหรับผม ไม่สว่างครับ ความเข้มของแสงน้อยไป ค่า K 6500 .. ทำให้ เวลาเจอถนนดำ ผมต้องเพ่งมาก ขับไม่สบายเลย

3. ใส่รอบเดียว ก็ถอดทิ้ง ตอนนี้กลับมาใช้ Philips Xtreme Racing +150% Halogen สีเหลืองๆ สบายตา ขับง่ายกว่าแยะครับ

ปล. รถผม อีก 2 คัน ผมใส่ Xenon Osram XNL ความสว่าง 3000 Lumen นะ มาเจอ LED ที่สว่างแค่ 1500 lumen เลยเรื่องเยอะหน่อย รับไม่ได้น่ะครับ

Re: อยากถามเรื่องไฟหน้า led philips ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 19:20:38 »
เรื่องนึงที่ผมกังวลเรื่องเสียงพัดลมนี่แหละครับ  :-X

1.0t ผมว่าเสียงมันก็ดังอยู่นะคับยังกลบไม่อยู่ ผมจะเอามาใส่ซีวิค1.8

ออฟไลน์ kriz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 20:13:09 »
ฟังหลายท่านพูดเรื่องเสียงก็ยังงงๆ นะครับ คือเสียงพัดลมหลอดไฟ มันดังขนาดเข้ามาในห้องโดยสารเลยเหรอครับ?

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 20:19:05 »
ผมใช้ Version 2 (รุ่นพัดลม) กับ Jazz GE 2009 ที่ว่าเก็บเสียงห่วยก็ไม่ได้ยินเสียงพัดลมนะ แต่เรื่องความสว่างนี่ไม่ค่อยสว่างเลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 20:23:09 »
ผมใช้ 200% กับ H1 สว่างขึ้นชัดมาก

คนขายบอกว่าสว่างกว่าตัว 230% อีก
แสงกระจายกับแสงบีบๆตรงกลาง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 22:53:24 »
ผมใช้ Version 2 (รุ่นพัดลม) กับ Jazz GE 2009 ที่ว่าเก็บเสียงห่วยก็ไม่ได้ยินเสียงพัดลมนะ แต่เรื่องความสว่างนี่ไม่ค่อยสว่างเลย
ถ้าเทียบกลับหลอดฮาโลเจนเดิมมันสว่างกว่ามั้ยครับ?
จริงๆผมไม่ได้มีปัญหากับความสว่างหลอดเดิมก็กำลังดีไม่มืดไม่แยงตาใคร อาจจะเพราะฟิล์มหน้าแค่40ด้วย ที่อยากเปลี่ยนเพราะสนองneed โปร7.7เดือนนี้แค่นั้นคับ555

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 23:16:51 »
ถ้าเทียบกลับหลอดฮาโลเจนเดิมมันสว่างกว่ามั้ยครับ?
จริงๆผมไม่ได้มีปัญหากับความสว่างหลอดเดิมก็กำลังดีไม่มืดไม่แยงตาใคร อาจจะเพราะฟิล์มหน้าแค่40ด้วย ที่อยากเปลี่ยนเพราะสนองneed โปร7.7เดือนนี้แค่นั้นคับ555

ส่วนตัวผมว่าสว่างพอกันครับ ไม่ต้องหวังว่ามันจะสว่างมากขึ้นจากของเดิมเลย แต่ให้แสงสีขาวเท่ๆที่ไม่ฟุ้ง :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2021, 08:38:08 »
ไม่ค่อยได้ติดตามเรื่องนี้เท่าไหร่
แต่ได้ซื้อมาใช้ 2 รุ่น คือ 1.Xtream ultinon (5พันบาท) กับ 2.ultinon essensial (ถูกกว่าตัวแรกเกือบเท่าตัว)
ตัว 1. สว่างมากครับ (สว่างกว่าตัว 2.) 6000K ขาวน้อยกว่าตัว 2. นิดหน่อย แต่ทั้งสองตัวก็สว่างกว่าหลอดฮาโลเจนเดิมติดรถครับ
ไม่มีพัดลมทั้งสองตัวครับ ตัว 1. เป็นครีบระบายความร้อน ตัว 2. ตัวระบายความร้อนเป็นคล้ายๆแถบเชือกโลหะถัก
Xtream ultinon

Ultinon essential
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2021, 08:55:29 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2021, 10:59:52 »
คนที่กังวลเสียงพัดลม ลองให้เขาแทปนอกรถดูก่อนได้ครับ ผมเองก็เคยกังวล คือไม่ได้ดังอะไรขนาดนั้น ผมว่าจับไม่ออกนะเพราะเสียงมอเตอร์พัดลมไฟฟ้าหรือจะลมจากไฮดรอลิคดังกว่ากันเยอะครับ แชร์ ปสก.ส่วนตัว

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2021, 11:36:49 »
น่าจะหมายถึงรุ่น Ultinon essential ราคาพันกว่าบาท ถ้ารุ่นที่เป็นแผ่นระบายความร้อนจะเป็นรุ่นเก่ากว่าครับ ซึ่งรุ่นที่เป็นพัดลมระบายความร้อนออกมาทดแทนรุ่นนั้น

ผมเคยใช้รุ่นที่เป็นพัดลมระบายความร้อนถ้าจอดรถไม่เปิดแอร์แล้วนั่งอยู่ในรถจะได้ยินเสียงนิดๆ แต่พอเปิดแอร์ก็ไม่ได้ยินแล้วครับ

ส่วนเรื่องความสว่างสำหรับผมไม่ผ่านครับ ใช้แล้วขับลำบากกว่าหลอด Halogen เดิมๆอีก อาจจะเป็นเพราะรุ่นนี้มันเป็นรุ่นล่างสุด

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2021, 11:44:17 »
รุ่นที่เป็นแผ่นฟรอยระบายอากาศจะสว่างกว่ารุ่นที่เป็นพัดลม ครับ ยิ่งสว่าง ราคายิ่งแพงเมื่อนั้น

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2021, 15:08:11 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นค้าบ :D หลังจากที่อ่านจากหลายคห. หลายๆกระทู้เก่าๆ ผลออกมาคือ เลิกซื้อครับ5555 ต้องโมโคมโปรเจคเตอร์บ้าง แถวแสงขาวไม่สู้ฝนบ้างสรุปผมใช้หลอดฮาโลเจนเดิมดีแล้ว

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2021, 21:57:40 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นค้าบ :D หลังจากที่อ่านจากหลายคห. หลายๆกระทู้เก่าๆ ผลออกมาคือ เลิกซื้อครับ5555 ต้องโมโคมโปรเจคเตอร์บ้าง แถวแสงขาวไม่สู้ฝนบ้างสรุปผมใช้หลอดฮาโลเจนเดิมดีแล้ว

ยืนยันว่า โม โปรเจคเตอร์เดิม ไปใช้ของรถที่เป็น xenon จากโรงงาน ใส่บัลลาสต์ oem แล้วใส่หลอดอัพเกรด osram XNL สักชุด จบสักหมื่นกว่า เหมือนแพง แต่ขับแล้ว เวลาวิ่งทางไกล คุณจะไม่รู้จักคำว่า "ต้องใช้ไฟสูง" เลยครับ ส่องได้ไกลมาก แสงเข้ม ฝ่าสายฝนได้ และไม่แยงตา

หลอด LED / Halogen upgrade ค่าความสว่างแค่ 1500 lm แต่ Xenon หลอด Osram XNL นี่ 3000 lm ครับ

ออฟไลน์ a@s

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2021, 08:07:36 »
มายืนยันอีกเสียงครับ เปลี่ยนหลอดไม่จบ เจอมากับตัว เปลี่ยนหลอด xenon ใส่ลูกแก้วฮาโลเจนเดิมติดรถ สว่างแต่คัดออฟไม่คมแถมใช้ไปปีกว่าตัวรีเฟคเตอละลาย จับฝ่าโคมเปลี่ยนลูกแก้วใหม่จบเลยครับ เจ็บแต่จบ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2021, 11:36:34 »

ยืนยันว่า โม โปรเจคเตอร์เดิม ไปใช้ของรถที่เป็น xenon จากโรงงาน ใส่บัลลาสต์ oem แล้วใส่หลอดอัพเกรด osram XNL สักชุด จบสักหมื่นกว่า เหมือนแพง แต่ขับแล้ว เวลาวิ่งทางไกล คุณจะไม่รู้จักคำว่า "ต้องใช้ไฟสูง" เลยครับ ส่องได้ไกลมาก แสงเข้ม ฝ่าสายฝนได้ และไม่แยงตา

หลอด LED / Halogen upgrade ค่าความสว่างแค่ 1500 lm แต่ Xenon หลอด Osram XNL นี่ 3000 lm ครับ

ตอนนี้เห็นเริ่มมีโมโคมเดิมเป็น bi led ด้วยนะคนับ เค้าเคลมว่าแรงกว่าxenon

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2021, 08:49:33 »

ผมเห็นด้วยเลย ลองหลอดมาก็หมดตังค์ไปเยอะ สุดท้ายจบที่ Retrofit ครับ หลอด xnl ผมก็ซื้อมา แต่ยังไม่ได้แกะใส่เลย ตอนนี้ใส่ philips 85122+ ผมว่าก็ขับสบายแล้วครับ เวลาเปลี่ยนไปขับ camry ของแฟน เป็น led ทั้งที่ฟิล์มใสกว่ายังต้องถอนหายใจ ก็อย่างว่าชินกับไฟที่มันสว่างกว่านี่นา

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2021, 14:06:41 »
ถ้าเอาง่าย ก็ใส่หลอดฮาโลเจน Philips Extream 150% ครับ
สว่าง แสงสาดไกล สู้ฝน (แสงแข้มสู้โปรเจคเตอร์ไม่ได้นะ)
แต่หลอดอายุสั้นนะ ใช้บ่อยๆ เปิดทุกวัน น่าจะ7-8 เดือนขาดครับ

ส่วน Led ผมไม่เคยใส่  Philips  แท้นะ
เคยแต่ OEM ถ้าไม่มีโคมโปรเจคเตอร์คัทออฟมันไม่คม มันแยงตาคนอื่น ต้องปรับต่ำๆครับ
แต่แสงแข้มดี ไฟนิ่ง ทนทาน และร้อนน้อยกว่าฮาโลเจนเยอะครับ
ส่วนกลางคืนถนนดำฝนตก ไม่ค่อยโอ ไม่จับถนน ควรเปิดตัดหมอกหน้าช่วยครับ
ถ้าจะเล่น ต้องแท้เท่านั้น ซื้อจากแหล่งที่มั่นใจ แพงหน่อยแต่ชัวร์