ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยฟังเสียงจากโช๊คสตัทหน่อยครับ ว่าเสียงดังมาจากอะไร  (อ่าน 2280 ครั้ง)

ออฟไลน์ partchaya

• Newbie
  • *
 Yaris ativ 19 พอดีผมไปใส่โช๊คสตัทมากจากร้านร้านหนึ่ง ใส่มาช่วงแรกมีเสียงจากใส้โช๊คแค่เสียงเดียว พอกลับไปเคลม เสียงจากใส้โช๊คหาย แต่กลับมีเสียงเพิ่มมาอีก
อาการของเสียงคือ เวลาขับรถลงหลุมหรือกระแทงฝาท่อหรือกระแทกลูกระนาดเล็กๆ จะมีเสียงดัง "ปุ๊ก" แถวๆ โช๊คหลัง กลับไปให้ร้านฟัง ร้านบอกปกติ ถ้าปกติ ทำไมตอนใส่ครั้งแรก มันไม่มีเสียงนี้ แต่ก็ให้คำตอบผมไม่ได้
ลิ้งคลิปเสียง
https://soundcloud.com/mgeo6bhg3a83/yaris-ativ-19

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
โช๊คอะไรแล้วร้านอะไรครับนี่ ชุ่ยนะแบบนี้ถ้าบอกว่าปกติ ดังมาจากต้นไหนครับ แต่เสียงปุกๆเหมือนปีกนกเลย

• Newbie
  • *
โช๊คอะไรแล้วร้านอะไรครับนี่ ชุ่ยนะแบบนี้ถ้าบอกว่าปกติ ดังมาจากต้นไหนครับ แต่เสียงปุกๆเหมือนปีกนกเลย

เสียงมาจากต้นหลัง ทั้ง 2 ข้าง ถ้าข้างไหน กระแทกข้างนั้นก็ดังครับ โช๊คสตัทของ emotech จากร้านย่าน ศรีนครินทร์ 42 ผมเข้าไปคุยเรื่องเสียงหลายรอบแล้วครับ จนจะตัดสินใจยอมเสียเงินไปให้ร้านอื่นรื้อใส่ให้ใหม่อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2021, 10:21:57 โดย partchaya »

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ไม่ใช่ลืมขันน้อตยึดหัวโช้ค เหรอนั่น

• Newbie
  • *
ไม่ใช่ลืมขันน้อตยึดหัวโช้ค เหรอนั่น

ถอดเบาะดูหัวโช๊คแล้ว เขาบอกปกติ แต่ไม่ได้รื้อใส่ให้ใหม่

ออฟไลน์ madboy

อาจจะมีน๊อตบางตัวขันไม่แน่นครับ โดยเฉพาะหัวโช้ค

ผมใส่สตรัทมาหลายชุด หัวโลหะไม่มีอะไรซับเสียง ก็ไม่เคยดังสักชุดถ้าไม่มีอะไรหลวมครับ

• Newbie
  • *
อาจจะมีน๊อตบางตัวขันไม่แน่นครับ โดยเฉพาะหัวโช้ค

ผมใส่สตรัทมาหลายชุด หัวโลหะไม่มีอะไรซับเสียง ก็ไม่เคยดังสักชุดถ้าไม่มีอะไรหลวมครับ

เดี๋ยวลองไปให้ร้านอื่นรื้อใส่ใหม่ดู แต่ยังหาร้านไม่ได้เลย

ออฟไลน์ nnss

เดี๋ยวลองไปให้ร้านอื่นรื้อใส่ใหม่ดู แต่ยังหาร้านไม่ได้เลย

ถ้าอยู่แถวศรีนครินทร์ลองไป ts...  หรือ ra..spe..... ไหมครับ ค่าแรงนิดหน่อยน่าจะรื้อให้

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
เป็นข้างเดียว หรือ สองข้างครับ

ออฟไลน์ madboy

เหลียวที่ขันยึดอะไรต่อมิอะไรด้วยนะครับ

• Newbie
  • *
เป็นข้างเดียว หรือ สองข้างครับ

เป็น 2 ข้างเลยครับ ถ้าล้อไหน กระแทกหลุม หรือฝาท่อ ก็จะดังแบบในคลิปเสียงครับ