ผู้เขียน หัวข้อ: Cayenne มือสอง ดีเซลไมล์สูง VS Hybridไมล์ต่ำ  (อ่าน 5533 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lucas

• Newbie
  • *
Cayenne มือสอง ดีเซลไมล์สูง VS Hybridไมล์ต่ำ
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2021, 16:01:59 »
กำลังตามหา Cayenne มือสองอยู่ครับ มีงบประมาณ 2 ล้านต้นๆ เท่าที่ดูมาส่วนใหญ่จะเจอแต่ตัวไฮบริด เพราะดีเซลขายกัน 2.5-3 แต่วันก่อนผมเจอดีเซลคันหนึ่งขายอยู่ 2 ล้านต้นๆ เท่าที่ดูแล้วสภาพก็โอเคอยู่ครับ รถปี2011 ประวัติเช็คระยะครบ แต่รถวิ่งมาเยอะมาก เลขไมล์ประมาณ 150,000Km

อีกคันที่ผมดูไว้เป็นรถญาติ Hybrid ปี2013 ประวัติครบเหมือนกัน แต่ไมล์น้อยกว่ามาก วิ่งมาแค่ 30,000Km

ระหว่าง ดีเซลไมล์สูงกับ Hybrid ไมล์ต่ำ คันไหนน่าสนใจกว่ากันครับ

ปล.รุ่นนี้มือสองยังน่าสนใจอยู่ไหมครับ จุกจิกมากไหม ระบบHybridเสียง่ายไหม/ค่าซ่อมแพงไหมครับ

ออฟไลน์ Jazz Cool

• Jr. Member
  • **
Re: Cayenne มือสอง ดีเซลไมล์สูง VS Hybridไมล์ต่ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2021, 20:05:03 »
ตามความเข้าใจส่วนตัว รถ hybrid ใช้น้อย น่าจะมีผลต่อประสิทธิภาพของแบต hybrid อันนี้ตอบตามความรู้สึกนะครับ อาจจะไม่ถูกต้อง แต่ที่รู้แน่ๆคือเพื่อนผม 2 คนที่เคยใช้ cayenne hybrid ปล่อยไปเพราะสะดุ้งกับค่าดูแล ผมเองยังอยากหามาใช้ซักคัน แต่กังวลเรื่องค่าดูแล แต่อย่างว่าครับ ถ้าผมยังกังวลกับการดูแลแสดงว่ารถรุ่นนี้ยังไม่เหมาะกับผม ถ้าพร้อมดูแลก็ลุยเลยครับ ดีเซลหรือ hybrid ก็เท่ห์ทั้งคู่

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
Re: Cayenne มือสอง ดีเซลไมล์สูง VS Hybridไมล์ต่ำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2021, 20:31:38 »
รถมือสองถ้าเป็นผมจะไม่เลือก Hybrid แน่นอนครับ อย่างน้อยขอเป็นรถสันดาปดีกว่า

ถ้าจะเล่น Porsche จริงๆอันนี้ต้องยอมรับกับค่าบำรุงรักษาที่สูงกว่า Benz BMW อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2021, 21:13:37 »
ไม่สนอะไรเลยครับ ซื้อรถญาติ รู้ประวัติ เป็นญาติกัน ยังไง ก็ไม่โดนกินตับ
ผมว่า Hybride มันก็โอนะเดี๋ยวนี้ มันเกิดมา 10 กว่าปีแล้ว ไมน่ากลัว เหมือนสมัยก่อน

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2021, 22:34:40 »
ถ้ารถญาติจริงๆ รู้ประวัติชัดเจน น่าเล่นกว่าเยอะ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2021, 23:43:41 »
เป็นผม ผมเอา Hybrid ไมล์ต่ำครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2021, 03:27:40 »
ถ้าผ่านเรื่องค่าซ่อมบำรุงได้ ผมเอารถญาติครับ รู้ประวัติ สบายใจ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2021, 09:47:09 »
ตามความเข้าใจส่วนตัว รถ hybrid ใช้น้อย น่าจะมีผลต่อประสิทธิภาพของแบต hybrid อันนี้ตอบตามความรู้สึกนะครับ อาจจะไม่ถูกต้อง แต่ที่รู้แน่ๆคือเพื่อนผม 2 คนที่เคยใช้ cayenne hybrid ปล่อยไปเพราะสะดุ้งกับค่าดูแล ผมเองยังอยากหามาใช้ซักคัน แต่กังวลเรื่องค่าดูแล แต่อย่างว่าครับ ถ้าผมยังกังวลกับการดูแลแสดงว่ารถรุ่นนี้ยังไม่เหมาะกับผม ถ้าพร้อมดูแลก็ลุยเลยครับ ดีเซลหรือ hybrid ก็เท่ห์ทั้งคู่

คุณพ่อผมเองไปดู cayen coupe ตัวล่าสุดมา สอบถามไปสอบถามมา ไม่เอาแล้วครับ แบตไฮบริดลูกละ 5 แสนกว่า สุดท้ายถอยมา BMW ตระกูล X ดีเซลและฮะ :-X

ออฟไลน์ belkw202

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2021, 12:18:09 »
แบดไฮบริดล่าสุดที่ได้ยินมาอู่นอกเหลือประมาณ 2 แสนแล้วครับ
ส่วนตัวผมมองว่าไม่แย่มาก
ถ้าไฮบริดสภาพดีกว่ามากผมคงยอมไป hybrid ครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2021, 13:22:28 »
Cayenne Hybrid ไมล์ต่ำดีกว่าครับ ใช้งานสะดวกกว่า แถมช่วงนี้เข้าสู่ยุคยานยนต์ไฟฟ้าครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2021, 12:13:33 »
ดีเซลเครื่องมันมีสองรุ่น เอารุ่นหลังจะดีกว่า
ไฮบริดก็ไม่ได้น่าห่วงอะไรมาก ค่าแบตราวๆ สองแสนกลางๆ ถ้ารับตรงนี้ ได้ก็โอเค

ออฟไลน์ Akrachai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2021, 02:31:49 »
รถญาติพี่น้องแบบไม่คิดเลยครับ

ไม่สนด้วยว่าเครื่องอะไร

** เรียนตามตรงถ้าตระกูลญาติ/มิตร/สหายของเราไม่หลอกเรา มันยากมากๆที่จะได้รถไม่ดีครับ ส่วนใหญ่ที่พบเจอรถที่ซื้อต่อคนญาติพี่น้องจะดีหมด **