ผู้เขียน หัวข้อ: F30 ขับลุยน้ำแล้ววันต่อๆมามีเสียงครืดๆตอนเข้าเกียร์สลับเดินหน้าและถอยหลัง  (อ่าน 3680 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
ขอคำแนะนำครับ ก่อนหน้าบังเอิญระหว่างทางกลับบ้านเข้าซอยเจอน้ำท่วมขัง แถมสูงมากๆด้วยน่าจะเกินครึ่งล้อครับแต่ระยะสั้นๆเลยมักง่ายจำใจลุย มีอาการรอบสั่นตอนลุยน้ำ เลยปิดแอร์ ขับลุยไปดีที่รถไม่ได้ติด แต่รถที่ขับสวนมาน้ำก็กระเด็นแบบถึงกระโปรงหน้าหนะครับ

พอพ้นแหล่งน้ำท่วมก่อนเข้าบ้านก็ขับๆเบรกๆ เร่งเครื่องแรงๆอยู่ระยะนึงก่อนเข้าบ้านครับ วันรุ่งขึ้นเช้ามาขับรถ ตอนขยับรถออกจากบ้านมีเสียงมาจากใต้รถเป็นเสียงแบบเหมือนมีอะไรเสียดสีฝืดๆครืดๆรู้สึกได้คล้ายๆเวลามีอะไรติดท้องรถแล้วเราลากไปกับพื้น ก้มลงมองท้องรถเห็นมีแผ่นชิ้นนึงห้อยลงมาใต้ท้องรถบริเวณกลางๆรถแต่ผมมุดเข้าไปดึงแผ่นนั้นไม่ถึง ตอนแรกก็เข้าใจว่าน่าจะเป็นที่แผ่นนั้นห้อมแตะพื้นเลยมีเสียง เลยขับๆไปทำงานก่อน ปรากฎไปถึงที่ทำงานก้มมองดูแผ่นนั้นหายไปแล้วอาจจะโดนขูดจนหลุดไปแล้ว แต่ปรากฎว่า ตอนเข้าเกียร์ถอยหลัง เสียงครืดๆยังคงมีอยู่ครับ ต้องถอยหลังไปซักระยะนึงเสียงจะหายไป แต่พอใส่เกียร์เดินหน้าสลับมา เสียงครืดๆก็จะกลับมาด้วยแล้วต้องขยับรถไปอีกระยะนึงเสียงก็จะหายไปเช่นกัน พอสลับเกียร์ถอยหลังอีกเสียงก็กลับมาอีก เลยกะจะเอาไปเช็คที่ศูนย์ครับแต่ยังไม่ได้ไปซักที จนอาการที่ว่าแต่ละวันผ่านไปเสียงครืดๆก็น้อยลง มีบ้างไม่มีบ้างเวลาสลับเกียร์ จนผ่านมาสองวันนี้เสียงหายไปแล้วครับ เลยยิ่งกังวลใหญ่ คือถ้าเอาไปศูนย์เสียงไม่มีให้ช่างฟัง ก็กลัวหาอาการไม่เจอ เลยมาขอคำแนะนำจากสมาชิกในนี้ก่อนครับว่าสาเหตุน่าจะมาจากไหน และมีคำแนะนำยังไงครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ถ้าติดใจเรื่องแผ่นอันนั้น  ก็ควรดูที่ใต้ท้องรถครับ ไปร้านยางก็ได้ครับ ยกรถขึ้นสูง ๆ แล้วสำรวจดูครับ

ถ้าเสียงดังเพราะเปียกน้ำ เดี๋ยวมันก็จะหายไปเองเมื่อแห้งครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่เบรกมือติด ก็น่าจะเบรกชื้นครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nbee

• Newbie
  • *
รถหมด bsi หรือ ยังครับ เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์อ่างน้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้ายหรือยังครับ

ถ้าติดใจเรื่องแผ่นอันนั้น  ก็ควรดูที่ใต้ท้องรถครับ ไปร้านยางก็ได้ครับ ยกรถขึ้นสูง ๆ แล้วสำรวจดูครับ

ถ้าเสียงดังเพราะเปียกน้ำ เดี๋ยวมันก็จะหายไปเองเมื่อแห้งครับ

กะจะไปร้านยางเหมือนกันครับ มันเป็นแผ่นเล็กๆห้อยลงมาลากพื้นอยู่ตอนก้มมองในเช้าหลังข้ามคืนที่ไปลุยน้ำมาครับ

ไม่เบรกมือติด ก็น่าจะเบรกชื้นครับ

สำหรับการจอดที่บ้านผมไม่ได้ดึงเบรคมือไว้ครับ แต่เช้าตอนเคลื่อนรถจังหวะแรกมีเสียงดังปั๊งมาจากเบรคอยู่ครับ เคยมีเสียงนี้บ้างตอนล้างรถแล้วจอดไว้เลยไม่ได้ขับรถไล่น้ำออกครับ น่าจะมีอะไรเกี่ยวกับเบรคอยู่เหมือนกัน

รถหมด bsi หรือ ยังครับ เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์อ่างน้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้ายหรือยังครับ

หมด BSI ไปแล้วครับไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์และน้ำมันเฟืองท้ายครับ เอาจริงๆก็คือเสียวว่าจะเป็นปัญหาที่เกียร์เหมือนกัน ตอนนี้เลยมองหาร้านว่าจะไปแฟชชิ่งเกียร์อยู่เหมือนกันครับ แต่เสียงฝืดๆมันดันหายไปซะแล้วเลย แต่ตอนขับเร่งเครื่องอะไรก็ดูปกตินะครับ ไม่ได้มีอาการแบบเปลี่ยนเกียร์ช้าหรือยังไงขับปกติครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
อาจจะมาจากล้อ จากเบรคนี่หล่ะครับ
เคยขับรถลุยน้ำครั้งนึงเกินครึ่งล้อ ไปใช้ไปนานเข้าลูกปืนล้อแตก  ;D หลังจากนั้นไม่เคยเอารถลงน้ำท่วมแบบนั้นอีกเลย

ออฟไลน์ coolpix99

ลุยน้ำสูงแล้วจอดข้ามคืน​อาจจะเป็นได้ที่มาจากระบบเบรคครับ​ยิ่งถ้าเสียงค่อยๆหายไปหลังจากใช้งานรถยิ่งเป็นไปได้สูง
ยังไงเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายและน้ำมันเกียร์ก็ดีครับเพราะกลัวมีความชื้นและย้ำไปผสมตอนลุยน้ำ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ dht_tubes

เอารถเข้าร้านยางตามห้าง ยกขึ้นดูคร่าวๆก่อน อาจจะเส้นผมบังภูเขาก้อได้ครับ คุยกับร้านเขาก่อน หาสาเหตุดู เสียค่าใช้จ่ายไม่น่าสูงอะไร ดีกว่ามานั่งกังวล เเล้วเวลาผ่านไปวันนึงๆครับ

ออฟไลน์ nbee

• Newbie
  • *
ถ้ายังไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ อ่างน้ำมันเกียร์และน้ำมันเฟืองท้ายเปลี่ยนเลยครับสบายใจกว่าเยอะ ข้างนอกมีบริการเยอะมากครับราคาไม่แพงแล้วเดี๋ยวนี้ แต่ถ้าอยากได้ของแท้แน่นอนก็ 0 ครับ เตรียมไปน่าจะ 30,000 บาท

ออฟไลน์ The_Wizard

น่าจะระบบเบรค มีความชื้นอีกเสียงครับ
เสริมให้อีกนิด รถที่ลุยน้ำสูงๆมา แม้ว่าจะระยะสั้นๆ ก็ตาม ก็เสี่ยงที่น้ำจะเข้าระบบเฟืองท้าย เกียร์ ผ่านทางรูหายใจ ดังนั้นถ้าจะให้ดีควรถ่ายน้ำมันเหล่านี้ด้วยนะครับ ทำอู่นอกก็ได้ แต่เลือกน้ำมันให้ตรงสเปคเดิม

ออฟไลน์ chaithawat

แผ่นที่ห้อยลงมานาจะเป็นแผ่นปิดกันความร้อนเหนือท่อ ที่เคยเป็นมันห้อยลงมาสีกับเพลากลางเลยดังครับ
ส่วนเกียร์น่าจะถือโอกาศเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ไปเลยครับ เพราะบางทีน้ำอาจซึมเข้าได้ครับ หาอุ่ที่มีเครื่องดูดไม่ต้องเปิดอ่างก็ได้ครับสะดวกดี เปิดซีลราวเกียร์ดูดและเติมเอาได้เลย
ปล.รุ่นนี้เซนเซอร์ล้อเปราะบางมากครับไม่ควรลุยน้ำอย่างยิ่ง ขนาดผมลุยฝนทีไรไฟโชวร์ตลอด ลูกปืนล้อก็เช่นกันครับเสี่ยงจารบีแห้ง แห้งปุ๊บหอนทันทีเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2021, 10:59:24 โดย chaithawat »

ขอบคุณคำแนะนำจากทุกๆท่านนะครับ ไว้จะเอาไปจัดการเรื่องน้ำมันเกียร์และเฟืองท้ายไปเลยครับ รถเกือบแสนโลแล้วได้จังหวะพอดี
หวังว่าจะไม่มีปัญหาอะไรตามมาครับ5555
วันหลังไม่เอาละ เห็นน้ำท่วมๆวนรถหาทางอื่นดีกว่าครับไม่ฝ่าแล้วสยอง ;D ;D ;D