ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 17 กรกฎาคม 2021  (อ่าน 3254 ครั้ง)

ออฟไลน์ zionzz

• Full Member
คิดว่าเทอร่ารอบนี้จะปังไหมครับ หรือว่าปังหมกเลี้ยว

พี่คิดว่า epower จะขายดีในตลาดฝรั่งไหมครับ เห็นเขาพยายามเข็นหลายรุ่นอยู่

ออฟไลน์ APOSTROPHY007

• Newbie
  • *
bmw 630d gt ช่วยวิเคระห์วิจารย์ด้วยครับ  ยำมาเป็นรถครบครัวครับผม  มองหามือสอง

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
Corolla Cross GR ที่กำลังจะมาตอนไตรมาส 4  // Powertrain เปลี่ยนแปลงหรือมีปรับอะไรเพิ่มบ้างไหมครับนอกจากชุดแต่ง

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ  :)

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- โดยปกติแล้ว โรงงานผลิตรถยนต์จะทำการผลิตรถล่วงหน้าทั้งก่อนและหลังเปิดตัว ซึ่งจะผลิตออกมาหลายสีและหลากหลายรุ่นย่อย แล้วส่งกระจายไปตามโชว์รูมทั่วประเทศ โดยที่ไม่ได้มาจากคำสั่งซื้อของลูกค้าล่วงหน้า
  แต่จะเน้นเป็นรถโชว์ รถทดลองขับตามโชว์รูม และจัดเก็บรอขายลูกค้าที่ซื้อในโชว์รูมทันที แปลว่าทางค่ายรถได้คาดการณ์ยอดขายและความต้องการของลูกค้าล่วงหน้าแล้วสั่งผลิตรถตามแผนดังกล่าวล่วงหน้าใช่ไหมครับ
  ส่วนรถทดลองขับสำหรับสื่อมวลชนที่พี่ๆ ได้ขับแล้วเอามาสรุปเป็น Review นั้น อยู่ในกลุ่มนี้ด้วยหรือไม่ครับ

- Suzuki Celerio ที่มีภาพหลุดออกมาในอินเดียนั้น ถ้าเทียบกับรุ่นปัจจุบัน พี่ๆ คิดว่ารุ่นไหนลงตัวกว่าครับ และจะมีโอกาสนำมาขายในไทยไหมครับ ส่วน Ciaz ตัวใหม่จะมีโอกาสเห็นตัวใหม่ออกมาแทนรุ่นปัจจุบันไหมครับ

ออฟไลน์ ForWhat?

• Newbie
  • *
ปกติในคนที่ประสบการณ์น้อยสักแต่ขับ ไม่รู้จักเกียร์ engine break จะเป็นปัญหาทั้งต่อตนเองและผู้อื่นเวลาเค้าไปเที่ยวป่าเที่ยวดอย เมื่อมีรถไฟฟ้าที่มีแรงบิดสูงและระบบชาจไฟกลับซึ่งหน่วงรถได้ดี จะมาช่วยเรื่องการขับขึ้นเขาลงเขาได้เลยมั้ยครับ หรือทำให้มันง่ายขึ้นกว่าเดิมมากมั้ย

ออฟไลน์ city552

Honda civic gen 11 กับ Accord g10 ปรับอุปกรณ์ น่าจะเปิดตัวในเดือนนี้หรือเลื่อนไปเดือนหน้าครับ และรุ่นไหนน่าจะมาก่อนกันครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ armallstar

• Jr. Member
  • **
ที่พี่บาสตอบว่าระบบความคุมความเร็วแบบแปรผัน ยี่ห้อไหนระบบออกตัวเหมือนคนขับมากที่สุด เมื่ออาทิตย์ก่อน  rocco ผมไปใส่กล่องคันเร่งไฟฟ้า อาการแบบเมื่อคันหน้าหลบแล้วระบบมันเร่งเครื่องไปจนหน้าหงายนั้น อาการหายไปรถเร่งไปแบบเนียนๆเลย เหมือน subaru เลย(เดาเอาไม่เคยขับ subaru  ฮ่าๆ) ไม่แน่ใจมันเป็นเพราะคันเร่งมันหน่วงไหมถึงทำให้ระบบเร่งเครื่องหนักไป มาเล่าให้ฟังเฉยๆครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ   อนาคต อีก5 ปีน่าจะหารถ  5-7ที่นั่ง ที่พอ ฝ่าน้ำท่วมรอการระบายได้ เป็นมือ1หรือมือ2ก็ได้ ราคาต่ำกว่าล้าน เพราะ รถกระบะ4ประตูที่ใช้อยู่ตอนนี้
 สว. น่าจะปีนลำบากแล้ว ณ เวลานั่น
แฟน เล็งไว้2 รุ่น เป็น corola cross กับ suzuki xl7 ครับ ในตอนนั้นจะมีตัวเลือกอื่นน่าสนใจไหม ไม่เอารถไฮบริด หรือเสียบปลั้ก เพราะไม่มีโรงจอดรถครับ
ใช้งานทั่วไป พาไปเที่ยวใกล้ๆ ประมาณนี้ครับ วิ่งทางไกล หรือทางลุยก็ใช้กระบะเหมือนเดิม
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ VORA

สวัสดีครับ

ตัว GR ของ toyota ที่กำลังจะทำตลาดในบ้านเรา ดูแล้วน่าจะเป็นแค่ชุดแต่งนิดหน่อยแค่นั้นคล้าย TRD
ผมกลัวจะเสียภาพของตัวแรง ที่สมเป็นGR จริงใน   ยาริส

แค่งงในการทำตลาดของเขา

ออฟไลน์ Chitchai

• **
ยางหลายรุ่นพัฒนาจาก4ร่องเหลือ3ร่องมีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
CHR มือ2 ราคา 5 แสน ที่พี่ๆพูดถึงน่าสนใจมากเลย ลองหาๆในเว็ปเจอ 6แสน+ ทั้งนั้นเลยครับ
สงสัยว่ารถปีไหนเหรอครับ ไมล์วิ่งไปประมาณเท่าไหร่เหรอครับ สำหรับเรทนี้ครับ

รบกวนหน่อยครับ ขอบคุณครับ