ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเฉยๆ นะครับ เต้นท์มือสองจ่าย VAT กันไหมครับ ไม่เคยเห็น  (อ่าน 2096 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
1.8ล เกณฑ์ VAT รถไม่กี่คันยังไงก็เกินแน่ๆ แต่ไม่ทราบว่าเขาเสียกันไหม

รบกวนขอเป็นความรู้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ PaPaMan

เก็บ VAT ในส่วนที่จัดไฟแน้นซ์ครับ ถ้าซื้อสดก็ไม่ต้องเสีย เพราะเค้าโอนลอยมาจากเจ้าของเก่ามารอไว้ แล้วก็ทำเรื่องโอนให้กับผู้ซื้ออีกที่เปรียบเสมือนเจ้าของเก่าขายให้กับเจ้าของใหม่ แต่ต้องเสียค่าธรรมเนียมการโอนตามราคารถ แต่ถ้าจัดไฟแน้นซ์ก็จะโอนให้ไฟแน้นซ์ก่อนเลยต้องเสีย VAT ในส่วนยอดจัด + ดอกเบี้ย

แต่ถ้าถามว่าเจ้าของเต๊นท์ต้องเสีย vat มั้ย... อันนี้ต้องรอเจ้าของเต๊นท์หรือผู้รู้มาเฉลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2021, 15:48:46 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ XyteBlaster

โอนลอยจากคนขายให้คนซื้อครับ คนซื้อรับภาระ vat ไป

เต๊นท์ไม่โอนรถเป็นชื่อตัวเองหรอกครับ