ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมต่อหรือเก็บเงินซื้อใหม่ดีครับ Civic dimension 05  (อ่าน 4075 ครั้ง)

ออฟไลน์ newfuture

• Newbie
  • *
พอดีได้รับต่อมาอีกทีครับ รถค่อนข้างสภาพดีเลยครับ ตอนได้มาเลขไมล์ 9 หมื่นกว่า
รถเป็นปี 05 เครื่อง 1.7 vtec น่าจะรองท้อปมั้งครับ เพราะไฟตัดหมอกต้องกดสวิทช์ข้างเอา แต่ได้ airbag คู่ ไมล์เรืองแสง

ตอนนี้ใช้มา 8 เดือนครับเลขไมล์ 100100 ที่ซ่อมไปหลักๆ ก็พวก

สายพานไทม์มิ่ง+ซีล
กรองเบนซิน
จานเบรค ผ้าเบรค
แร็คพวงมาลัย (ซ่อม)

ความรู้สึกคือ ช่วงล่าง เวลาลงลูกระนาดนี่เด้งมากครับ แล้วก็ อู่ที่ผมไปซ่อมบอกว่า บุชมันมีรอยปริหน่อยๆ แต่ยังใช้ได้ แล้วก้รถผมว่าแอบกินน้ำมันอยู่พอควรครับ ชานเมือง กทม 10 โลลิตร

ส่วนตัวรู้สึกว่ามันก็ขับดีขึ้นพอสมควรครับจากตอนที่ได้มา แต่ใจก็แอบคิดๆว่า จะเก็บเงินไป city ตัวใหม่ดีไหมน่ะครับ เพราะ มีระบบความปลอดภัยดีกว่า มีระบบทรงตัว ซึ่งตัวนี้ไม่มี
แต่ก็ไม่อยากเป็นหนี้ และคันนี้ก็เป็นคันสำรองไม่ใช่คันหลักครับ

ถ้าจะไปต่อกับคันนี้ ผมควรเก็บเงินซ่อมช่วงล่างราวๆเท่าไรครับ แล้วซ่อมอู่ไหนดีหรือเข้าศูนย์ดีครับ อู่ที่ผมเคยซ่อมผมว่าเค้าเก่ง แต่แอบบแพงอยู่

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Re: ซ่อมต่อหรือเก็บเงินซื้อใหม่ดีครับ Civic dimension 05
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2021, 22:14:25 »
ถ้าเก็บช่วงล่างดีๆ ขับดีอยู่นะครับ เครื่องยนต์วิ่งทางไกลประหยัดอยู่ เสียดายรถ อะไหล่เพียบเลย

ออฟไลน์ deertesla

Re: ซ่อมต่อหรือเก็บเงินซื้อใหม่ดีครับ Civic dimension 05
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2021, 22:17:36 »
เปลี่ยนอะไหล่ตามอายุ ใช้ยาวๆครับ อย่ารอเสียหรือพังถึงซ่อมไม่งั้นมันลามไปหมดนดูเหมือนจุกจิก อย่างบูชมันหมดสภาพแล้วเปลี่ยนเถอะครับไม่งั้ยจะลาม พวกท่อน้ำแป๊บน้ำทั้งหลายรีบเปลี่ยนเลย  อย่าลืมต่ออยเกียร์แยกด้วยนะรับ จะได้ถนอมเกียร์เพราะลดอุณหภูมิและกันน้ำรั่วเข้าเกียร์ครับ อีกอย่างซื้อรถใหม่มาแต่เพิ่มภาระครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2021, 22:20:30 โดย deertesla »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2021, 22:19:05 »
ถ้าเป็นรถสำรอง ก็เก็บไว้ใช้ครับ

อีกอย่าง เรื่องกินน้ำมัน ลองตั้งวาล์วดูหรือยังครับ รถ Honda นี่ต้องตั้งวาล์ว 4-6 หมื่นโล นะครับ อาจจะประหยัดขึ้นครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2021, 22:35:55 »
ถ้าไม่ซีเรียสว่าต้องเป็นรถใหม่ ผมเชียร์ให้ใช้ต่อครับ ค่อยๆเก็บไปแต่ละจุดยังไงก็หมดน้อยกว่าซื้อรถป้ายแดงครับ

ส่วนเรื่องกินน้ำมัน ลองเปลี่ยนกรองอากาศเครื่องยนต์ ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ล้างแอร์โฟร์

ถ่ายน้ำมันเครื่องพร้อมเปลี่ยนกรอง ถ่ายน้ำมันเกียร์พร้อมเปลี่ยนกรอง แล้วก็เอาของที่วางในรถออกให้หมด ปล่อยโล่ง

จากนั้นก็เช็คลมยางอยู่สม่ำเสมอไม่ปล่อยให้ลมยางน้อยกว่าตามที่โรงงานกำหนด โดยปกติน่าจะเติมลมเบอร์ 32

สเต็ปเบื้องต้นตามนี้อาจจะช่วยให้รถประหยัดน้ำมันได้มากขึ้นครับ

ออฟไลน์ poomsira

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2021, 23:07:03 »
เมื่อสิบปีก่อน เคยขับของเพื่อนสนิทบ่อยๆ เพราะทำงานที่เดียวกัน บ้านอยู่ใกล้กัน บางทีก็ carpool ไปด้วยกัน

ถ้าสภาพสมบูรณ์ ค่อนข้างประหยัดน้ำมันทีเดียวครับ แต่ต้องเทียบกับรถในยุคนั้นด้วยนะครับ

ออกต่างจังหวัด ขับเรื่อยๆ ไม่ได้ซิ่ง แต่ก็ไม่ช้า ได้ 15-16 กิโล/ลิตร ขึ้นไปสบายๆ
ตอนขับในกทม. ช่วงรถติดๆ หน่อย รถอะไรก็เปลืองทั้งนั้น ช่วงนั้นผมขับรถตัวเองคือ Peugeot 406 ในเมืองได้ 8 กิโลลิตร แต่เจ้า Dimension ได้เกือบๆ 10 กิโลลิตร

(แต่ถ้านอกเมือง Peugeot ประหยัดเหมือนกัน 16-17  กิโล/ลิตร)

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 00:04:38 »
พอดีได้รับต่อมาอีกทีครับ รถค่อนข้างสภาพดีเลยครับ ตอนได้มาเลขไมล์ 9 หมื่นกว่า
รถเป็นปี 05 เครื่อง 1.7 vtec น่าจะรองท้อปมั้งครับ เพราะไฟตัดหมอกต้องกดสวิทช์ข้างเอา แต่ได้ airbag คู่ ไมล์เรืองแสง

ตอนนี้ใช้มา 8 เดือนครับเลขไมล์ 100100 ที่ซ่อมไปหลักๆ ก็พวก

สายพานไทม์มิ่ง+ซีล
กรองเบนซิน
จานเบรค ผ้าเบรค
แร็คพวงมาลัย (ซ่อม)

ความรู้สึกคือ ช่วงล่าง เวลาลงลูกระนาดนี่เด้งมากครับ แล้วก็ อู่ที่ผมไปซ่อมบอกว่า บุชมันมีรอยปริหน่อยๆ แต่ยังใช้ได้ แล้วก้รถผมว่าแอบกินน้ำมันอยู่พอควรครับ ชานเมือง กทม 10 โลลิตร

ส่วนตัวรู้สึกว่ามันก็ขับดีขึ้นพอสมควรครับจากตอนที่ได้มา แต่ใจก็แอบคิดๆว่า จะเก็บเงินไป city ตัวใหม่ดีไหมน่ะครับ เพราะ มีระบบความปลอดภัยดีกว่า มีระบบทรงตัว ซึ่งตัวนี้ไม่มี
แต่ก็ไม่อยากเป็นหนี้ และคันนี้ก็เป็นคันสำรองไม่ใช่คันหลักครับ

ถ้าจะไปต่อกับคันนี้ ผมควรเก็บเงินซ่อมช่วงล่างราวๆเท่าไรครับ แล้วซ่อมอู่ไหนดีหรือเข้าศูนย์ดีครับ อู่ที่ผมเคยซ่อมผมว่าเค้าเก่ง แต่แอบบแพงอยู่

เวลาลงลูกระนาดเด้งมาก เกิดจากโช้กนิ่มไปหรือเปล่าครับ  ถ้าโช้กแข็งๆจะไม่ค่อยเด้ง  ลอง Bilstein B8 หรือ B6 ดูสิครับ

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 01:59:01 »
ราว 20ปีแล้วมั้งรุ่นนี้ แต่ไมล์น้อยเหลือเชื่อ
สภาพน่าจะดีตามเลขไมล์  ถ้าขายไปซื้อ city เสียดายแย่เลย
ผมว่าปรับช่วงล่างอีกนิดนึง ใช้ต่อยาวๆ  save เงินดีกว่า

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 05:50:27 »
รุ่นนี้อะไหล่แท้ยังหาได้อยู่ครับ
ถ้าตั้งใจจะเก็บงาน อะไหล่แท้น่าจะดีกว่า
เผลอๆ บางชิ้นราคาแทบไม่ต่างกับอะไหล่เทียม

ส่วนเรื่องอู่คิดแพง ผมว่าลองเข้าศูนย์ HONDA ดูไหมครับ
ให้เขาเสนอราคาอะไหล่+ค่าแรง เผลอๆ อาจจะไม่แพงกว่ากันสักเท่าไหร่
เป็นการได้รู้ราคาอะไหล่แท้ไปในตัวด้วย

ถ้าจะเปลี่ยนโช๊คก็เช็คดูดีๆ ครับ
ตัวก่อน/หลัง ไมเนอร์เชนจ์ part no. ไม่เหมือนกัน
รุ่นนี้มีแกนเล็ก แกนใหญ่

ส่วนเรื่องเปลี่ยนรถ ผมว่าไม่จำเป็น
ยิ่งสถานการณ์แบบนี้ ผมว่าเก็บเงินสดไว้เยอะๆ ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 07:12:00 »
ระบบปีกนกรุ่นนี้จะเหมือนกับพวก mitsubishi lancer ครับ

คือเป็นลักษณะกางออกไปแบบ 180 องศา เหมือนเอาแผ่นแหนบมาวางขวางแบบรถกอล์ฟยุคแรกๆ

ควรหาโช้คดีๆมาใช้นะครับเพื่อลดอาการเด้ง เพราะจุดยึดตรงกลางมันอยู่ชิดกัน

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 07:12:50 »
ถ้าคันนี้ซื้อมือ 1 มา ใช้ได้อีกยาวครับ ไม่จุกจิก
ส่วนตัวช่วงล่าง ตีงบไว้เผื่อๆ คือ 3 หมื่น
แต่ระวังคือแร๊คพวงมาลับ อันนั้นแพงครับ

ถ้าซ่อมตรงนี้แล้วสู้ไม่ไหว
ซื้อใหม่เหนื่อยกว่าครับ ต้องส่งทุกเดือน อย่างน้อยก็ 48 งวด(นานนะ)
เพราะคันนี้ถ้าขายเต๊นท์ ไม่แน่ใจถึง 150,000 ไหม ?

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 07:23:03 »
ฟังดูแล้วสภาพรถมาเหมือนจะดีอยู่นะครับ ไม่ได้ซ่อมอะไรเยอะ

นาทีนี้ ความเห็นส่วนตัวผมคือ ประหยัดได้ประหยัดก่อนครับ  :'(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 07:24:07 »
รถสำรองก็คงตอบว่าไม่ต้องซื้อใหม่หรอกครับ

แค่ระบบการทรงตัว ไม่มีอย่านำมาประเด็นเลยครับ
แต่ถ้าคิดว่าคันนี้ไม่ตอบโจทย์มีเงินอยากเปลี่ยนเป็น city ก็จัดไปครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 08:24:06 »
ใช้ต่อ เสียค่อยซ่อม ตามอาการ เสียตังค์น้อยกว่ารถใหม่หลายๆแสน
แต่ที่ซีเรียสมากๆเช่นพวกระบบระบายความร้อน ท่อน้ำ วาล์วน้ำพวกนี้เปลี่ยนได้เปลี่ยน
น้ำหล่อเย็นใหม่หมด ไม่กี่ตังค์แต่ตัดความเสี่ยงไปเยอะ (หลีกเลี่ยงเครื่องพัง มันเจ็บหนัก)
สายพานต่างๆ น้ำมันเครื่อง+กรอง น้ำมันเกียร์ เริ่มตั้งต้นใหม่หมดที่เราครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 08:55:07 »
ถ้ามีที่เก็บ ในบ้าน(ไม่ใช่นอกบ้าน) ก็เก็บไว้ใช้เป็นรถสำรองครับ แต่ถ้าไม่มีที่เก็บต้องเอาไปจอดนอกบ้าน หน้าบ้านตัวเองแบบนี้ ขายทิ้งครับ

ออฟไลน์ tessa

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 09:14:02 »
รุ่นนี้เคยใช้อยู่ ของคุณแม่ แต่จมน้ำไปตอนปี 54 ตัว 1.7 ไม่ vtec จริงๆเป็นรถขับดีนะ เครื่องมันไหลๆดีเหมือนกัน แต่ช่วงล่างหลังจะเด้งดีดๆหน่อย เปลี่ยนโช๊คให้หนึดขึ้นก็น่าจะดี ถ้าไม่ใช่รถหลัก เก็บไว้ก็ได้ครับ ถ้าเครื่องยังดี ทำแค่ช่วงล่าง ยังไงก็ยังประหยัดกว่าซื้อใหม่เยอะ

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 09:17:57 »
ถ้าเป็นผม เก็บแน่ๆ รถมันกระทัดรัด เรี่ยวแรงดี บำรุงถึงๆ พวกของเหลว  เติมของหน่อย เน้นพาทแท้ ศูนย์ หรือ บางรายการ หาพวกพาท JDM
แต่ง  ละขัดสีผิวรถให้คลีนๆ เนียนๆ หล่อโคตรๆ 
นี่ใช้ยาวๆ  ถ้าสนใจอู่ฮอนด้า งานดี หลังไมค์มาได้ครับ เน้นอะไหล่ศูนย์ ไม่ฟัน

:-* :-* :-* :-* 
ปล.รุปจากอินเตอร์เน็ต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2021, 09:20:33 โดย Bunyarit344 »

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 09:52:00 »
ซ่อมกับซื้อใหม่ต่างกันเป็นครึ่งล้าน
ถึงไม่มีปัญหาเรื่องเงินก็คงไม่น่าลงทุน
เพราะเป็นรถสำรอง
สรุป ใช้ต่อดีที่สุด

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 10:29:17 »
เปลี่ยนใหม่ก็ดีครับ

แต่ตอนนี้งดกิจกรรมรอผ่านโควิดไปก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 10:55:33 »
ฟังดูแล้วสภาพรถมาเหมือนจะดีอยู่นะครับ ไม่ได้ซ่อมอะไรเยอะ

นาทีนี้ ความเห็นส่วนตัวผมคือ ประหยัดได้ประหยัดก่อนครับ  :'(

+1 ตามนี้ครับ

แต่ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเงินก็เปลี่ยนใหม่

เผื่ออาจจะเจอ โควิดรอบ 4 - 5 อีก

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 11:20:39 »
ที่บ้านเคยใช้ตัว 1.7 Vti 4AT ตั้งแต่ป้ายแดงปี 2005 ถึงต้นปีที่แล้ว ไมล์ 160,000 ขอให้ข้อมูลกรณีซ่อมต่อหน่อยแล้วกันครับ

รุ่นนี้วิ่งในเมือง หรือกระแทกคันเร่งบ่อยๆ จะกินน้ำมันมาก เพราะเกียร์มัน 4 สปีดเอง เลยต้องลากรอบบ่อย
แล้วตอนวิ่ง 120 รอบเครื่องมัน 2,800 แล้ว ไม่ได้รอบต่ำแบบรุ่น 5 สปีดหรือ CVT อันนี้ต้องทำใจ

ถ้าไม่ติดเรื่องการประกอบก๊องแก๊ง ประตูหลังตั้งไม่ตรงมาจากโรงงาน
Civic ES คันนี้ โคตรทน ทนบรม ไว้ใจได้เลย ติดแค่ช่วงล่างมันเด้งแค่นั้นเอง
ที่บ้านผม เคยเสียหนักๆ จนต้องกินข้าวลิงแค่สองครั้ง คือ
หน้าคลัตช์คอมแอร์พัง เปลี่ยนใหม่ไม่แพงครับ กับ resistor แอร์ลาโลก เบิกของแท้ก็ไม่แพงเหมือนกัน

อาการประจำตัว คือ
1. เซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง กับ เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยว เสียแล้วสตาร์ตไม่ติด ช่างทำฮอนด้ารู้กันทั่วประเทศไทยแล้ว โชคดีที่คันนี้ยังไม่โดน
2. เกียร์กระตุก โดยเฉพาะตอนถอนจาก 2 ลงมา 1 ถ้าถ่ายน้ำมันเกียร์ก็ดีขึ้น แต่อีกซัก 2 หมื่นโลก็กลับมาเป็นใหม่
... ถ้าเอาไป flushing อาจจะดีขึ้นครับ ไม่แน่ใจเพราะไม่เคยเอาไปทำ
3. ปั้มพวงมาลัยพาวเวอร์ หอนบ่อย แอบบอกว่า ร้านอะไหล่ใหญ่ๆ ในกรุงเทพ มีชุดซ่อมขายนะครับ ไม่แพง
4. จอดนาน ซีลต่างๆ จะรั่วง่ายมาก แนะนำ ยกแพหน้า เครื่อง-เกียร์ลงมาเก็บงาน ไล่พวกซีลยางให้จบ เบิกแท้ไปเลย อยู่ได้อีกอย่างน้อย 8-10 ปี จบสวย
5. เรื่องช่วงล่างเด้ง แนะนำหาโช้คหนืดๆ มาใช้ครับ จะขับสนุกขึ้นมาก

รุ่นนี้ใช้ทิ้งๆ ขว้างๆ มันก็ไม่ค่อยพังนะ
ถ้าคันไหนในบ้านมีปัญหา จะนึกถึงคันนี้เป็นรถสำรองคันแรก จะเอาไปแต่งก็ใช้ได้ครับ พอมีคนเล่นอยู่

แต่ทั้งนี้ทั้งนัั้น ดูเงินในกระเป๋าและตัดสินใจครับ ว่าจะเอายังไง

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 11:51:43 »
ถ้าคิดว่ารถคันนี้เป็นรถสำรอง แนะนำซ่อมต่อครับ เพราะ
ไม่ได้ใช้งานแบบทั่วไป

แต่ถ้าคิดว่ารถคันนี้เป็นรถหลักๆที่ใช้งานในชีวิตประจำวัน….เก็บเงินซื้อรถใหม่ดีกว่าครับ และรอ Civic โฉมใหม่ที่จะมาไทย
6 สิงหาคมนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2021, 18:24:15 โดย Gunther »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 12:18:49 »
รุ่นนี้อะไหล่แท้ยังหาได้อยู่ครับ
ถ้าตั้งใจจะเก็บงาน อะไหล่แท้น่าจะดีกว่า
เผลอๆ บางชิ้นราคาแทบไม่ต่างกับอะไหล่เทียม

ส่วนเรื่องอู่คิดแพง ผมว่าลองเข้าศูนย์ HONDA ดูไหมครับ
ให้เขาเสนอราคาอะไหล่+ค่าแรง เผลอๆ อาจจะไม่แพงกว่ากันสักเท่าไหร่
เป็นการได้รู้ราคาอะไหล่แท้ไปในตัวด้วย

ถ้าจะเปลี่ยนโช๊คก็เช็คดูดีๆ ครับ
ตัวก่อน/หลัง ไมเนอร์เชนจ์ part no. ไม่เหมือนกัน
รุ่นนี้มีแกนเล็ก แกนใหญ่

ส่วนเรื่องเปลี่ยนรถ ผมว่าไม่จำเป็น
ยิ่งสถานการณ์แบบนี้ ผมว่าเก็บเงินสดไว้เยอะๆ ดีกว่าครับ

ว่ารอบหน้าจะเอาเข้าศูนย์ละครับ
อยากได้ใหม่อยู่เหมือนกันครับ แต่รอบนี้น่ากลัวมาก ผมเลยพยายามสำรองเงินสดไว้ก่อนครับ
แต่อารมณ์ก็นะครับ 555

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 12:21:26 »
ถ้าคันนี้ซื้อมือ 1 มา ใช้ได้อีกยาวครับ ไม่จุกจิก
ส่วนตัวช่วงล่าง ตีงบไว้เผื่อๆ คือ 3 หมื่น
แต่ระวังคือแร๊คพวงมาลับ อันนั้นแพงครับ

ถ้าซ่อมตรงนี้แล้วสู้ไม่ไหว
ซื้อใหม่เหนื่อยกว่าครับ ต้องส่งทุกเดือน อย่างน้อยก็ 48 งวด(นานนะ)
เพราะคันนี้ถ้าขายเต๊นท์ ไม่แน่ใจถึง 150,000 ไหม ?

แร็คซ่อมละครับ ตอนนี้ขายผมว่าไม่ถึงแสนละครับ
ซ่อมไหวครับ แต่ผมแค่ไม่แน่ใจว่าจะซ่อมต่อดีไหมน่ะครับ กำลังพยายามศึกษาการใช้งานรถเก่าครับ
คันก่อนๆผมก็เข้าศูนย์ถึงเเวลาก็เปลี่ยนคัน แต่พอคันนี้สำรอง จะเปลี่ยนใหม่ก็ชั่งใจกับสถานการณ์แบบนี้น่ะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 12:24:11 »
ที่บ้านเคยใช้ตัว 1.7 Vti 4AT ตั้งแต่ป้ายแดงปี 2005 ถึงต้นปีที่แล้ว ไมล์ 160,000 ขอให้ข้อมูลกรณีซ่อมต่อหน่อยแล้วกันครับ

รุ่นนี้วิ่งในเมือง หรือกระแทกคันเร่งบ่อยๆ จะกินน้ำมันมาก เพราะเกียร์มัน 4 สปีดเอง เลยต้องลากรอบบ่อย
แล้วตอนวิ่ง 120 รอบเครื่องมัน 2,800 แล้ว ไม่ได้รอบต่ำแบบรุ่น 5 สปีดหรือ CVT อันนี้ต้องทำใจ

ถ้าไม่ติดเรื่องการประกอบก๊องแก๊ง ประตูหลังตั้งไม่ตรงมาจากโรงงาน
Civic ES คันนี้ โคตรทน ทนบรม ไว้ใจได้เลย ติดแค่ช่วงล่างมันเด้งแค่นั้นเอง
ที่บ้านผม เคยเสียหนักๆ จนต้องกินข้าวลิงแค่สองครั้ง คือ
หน้าคลัตช์คอมแอร์พัง เปลี่ยนใหม่ไม่แพงครับ กับ resistor แอร์ลาโลก เบิกของแท้ก็ไม่แพงเหมือนกัน

อาการประจำตัว คือ
1. เซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง กับ เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยว เสียแล้วสตาร์ตไม่ติด ช่างทำฮอนด้ารู้กันทั่วประเทศไทยแล้ว โชคดีที่คันนี้ยังไม่โดน
2. เกียร์กระตุก โดยเฉพาะตอนถอนจาก 2 ลงมา 1 ถ้าถ่ายน้ำมันเกียร์ก็ดีขึ้น แต่อีกซัก 2 หมื่นโลก็กลับมาเป็นใหม่
... ถ้าเอาไป flushing อาจจะดีขึ้นครับ ไม่แน่ใจเพราะไม่เคยเอาไปทำ
3. ปั้มพวงมาลัยพาวเวอร์ หอนบ่อย แอบบอกว่า ร้านอะไหล่ใหญ่ๆ ในกรุงเทพ มีชุดซ่อมขายนะครับ ไม่แพง
4. จอดนาน ซีลต่างๆ จะรั่วง่ายมาก แนะนำ ยกแพหน้า เครื่อง-เกียร์ลงมาเก็บงาน ไล่พวกซีลยางให้จบ เบิกแท้ไปเลย อยู่ได้อีกอย่างน้อย 8-10 ปี จบสวย
5. เรื่องช่วงล่างเด้ง แนะนำหาโช้คหนืดๆ มาใช้ครับ จะขับสนุกขึ้นมาก

รุ่นนี้ใช้ทิ้งๆ ขว้างๆ มันก็ไม่ค่อยพังนะ
ถ้าคันไหนในบ้านมีปัญหา จะนึกถึงคันนี้เป็นรถสำรองคันแรก จะเอาไปแต่งก็ใช้ได้ครับ พอมีคนเล่นอยู่

แต่ทั้งนี้ทั้งนัั้น ดูเงินในกระเป๋าและตัดสินใจครับ ว่าจะเอายังไง

ขอบคุณมาดครับผมเก็บไว้เป็นข้อมูลละครับ
คันนี้รอบเครื่องสูงจริงๆครับ กดแปปเดียว 3000-4000 รอบความเร็วไม่ได้เยอะเลย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2021, 10:36:51 »
หารถใหม่ครับ

รถเก่าจะน่าเก็บก็ต่อเมื่อเรามีอะไรที่ชอบมัน

ถ้าแค่รู้สึกสักแว๊บนึงว่าอยากได้คันอื่นแล้ว ไอ้ที่มีอยู่ไม่ควรเก็บ มันจะคาใจไปอีกหลายปี

ออฟไลน์ pierre

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2021, 12:46:49 »
ซื้อใหม่ช่วงนี้ ดีกว่าเยอะ
- ได้เบรคมือไฟฟ้า+Auto Break Hold ด้วยนะ
ช่วยให้สบายเวลาใช้งานกับประเทศรถติดขนาดนี้สบายมาก
- ระบบหยุดรถอัติโนมัติ ช่วยให้เกิดหลับใน วูบไป ไม่เกิดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2021, 07:50:56 »
ดูแล้วพี่เจ้าของกระทู้ไม่อยากเป็นหนี้ ดีกว่าขับรถดี แต่มีหนี้ติดตัวก็คิดเยอะ

รถยนต์ไม่ได้มีปัญหาถึงกับขับไป สตาร์ทไม่ติดดับ ไว้ใจไม่ได้ ถ้าเป็นแค่ช่วงล่างผมก็แนะนำค่อยๆใช้ ค่อยๆซ่อมครับ ถ้ามีเงินก็เปลี่ยนตูมเดียว
ส่วนตัวผมคิดว่ารถรุ่นนี้ยังน่าใช้อยู่เลย

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2021, 18:30:15 »
ซื้อใหม่ช่วงนี้ ดีกว่าเยอะ
- ได้เบรคมือไฟฟ้า+Auto Break Hold ด้วยนะ
ช่วยให้สบายเวลาใช้งานกับประเทศรถติดขนาดนี้สบายมาก
- ระบบหยุดรถอัติโนมัติ ช่วยให้เกิดหลับใน วูบไป ไม่เกิดอุบัติเหตุ
อันสุท้ายน่าใช้นะครับ แต่ข้อแรกผมมองว่าไม่คุ้มค่าที่จะซื้อหรอกครับ  มันเป็นออพชันที่ไม่ได้จำเป็นอะไร  ถ้าขับเกียร์ธรรมดา พวงมาลัยพาวเยอร์  แล้วจะหารถใหม่อันนั้นก็น่ากัดฟันหากไม่เดือดร้อนอะไร แต่ถ้าเศรษฐกิจเช่นนี้ไม่ขออออกรถดีกว่านะ

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 17:51:55 »
ใช้ต่อไปดีกว่าครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT